xin hỏi trị bệnh liệt chân cho chim chào mào

thanhco

thực sự .tui bó tay với cái bài viết chửa bệnh này . trước hết xin cảm ơn cả nhà đả giúp đở em . sau đó thôi kệ me nó chết mua con khác

Tuan031

Miền Bắc gọi là xoan,miền trung gọi là sầu đâu hay sầu đông(nó rụng lá vào mùa đông).Lá tươi dùng trị ghẻ ngứa hoặc trị bại liệt cho gà,vịt(rãi lá dưới chuồng hoặc tổ).lá có mùi hăng hắc rất khó chịu.Trái khi chín có màu vàng như trong clip này

truongpham1205

image_gallery

Cành xoan đây nè bạn. Cành tươi thì là cành còn ở trên cây thôi. Tìm cành nào vừa chân chim đậu ấy. Có nhiều cây cao phải leo lên cây mới bẻ đc cẩn thận đừng để sẩy chân nhá bạn :v

thanhco

image_gallery

Cành xoan đây nè bạn. Cành tươi thì là cành còn ở trên cây thôi. Tìm cành nào vừa chân chim đậu ấy. Có nhiều cây cao phải leo lên cây mới bẻ đc cẩn thận đừng để sẩy chân nhá bạn :v
vì nghe anh THông nói là cây xoang thuốc mới hỏi chứ cậy này thì em biết , gổ có vân đẹp dùng trang trí trong nhà.ở nhửng vùng trủng hạt chín trôi dạt khắp nơi nên cây con quá trời , không cần treo cao bẻ cành

truongpham1205

Cây này có độc toàn thân hay còn gọi là "độc thân". Nhưng đối với chim trong những trường hợp như đau chân, rận lông...thì nó là thuốc đó bạn. Hehe!!!

crystalcandy

vì nghe anh THông nói là cây xoang thuốc mới hỏi chứ cậy này thì em biết , gổ có vân đẹp dùng trang trí trong nhà.ở nhửng vùng trủng hạt chín trôi dạt khắp nơi nên cây con quá trời , không cần treo cao bẻ cành
Cây này là sầu đâu mà các bác, trớt quớt roài hahahaha. Xoang thuốc để kêu ông anh Chụp, nhưng đợi tết ổng về. Cây này là sầu đâu

crystalcandy

Cây này có độc toàn thân hay còn gọi là "độc thân". Nhưng đối với chim trong những trường hợp như đau chân, rận lông...thì nó là thuốc đó bạn. Hehe!!!
Trường ơi, Thông xin khẳng định lại, cây của trường là sầu đâu, và sầu đâu và xoang thuốc khác nhau nhen. Sầu đâu vỏ màu nâu, còn xoang thuốc vỏ đen xám trắng. Chắc bạn có nhầm lẫn gì rồi, vì nhà mình có cầu sầu đâu và xoang thuốc luôn!

truongpham1205

Trường ơi, Thông xin khẳng định lại, cây của trường là sầu đâu, và sầu đâu và xoang thuốc khác nhau nhen. Sầu đâu vỏ màu nâu, còn xoang thuốc vỏ đen xám trắng. Chắc bạn có nhầm lẫn gì rồi, vì nhà mình có cầu sầu đâu và xoang thuốc luôn!
Khái niệm này mới nha. Tìm trên gg cũng ko có cây xoang mà bạn nói. Bạn chụp anh gửi lên diễn đàn cho mình xem đc ko?

crystalcandy

Hình Thông đã chụp rồi, cành khô hay tươi màu giống nhau. Xoang thuốc thông đã up lên rồi, giờ về chụp sầu đâu nửa thôi. Không khái niệm nào mới cả, bạn gõ vào gg thì thông tin viết tùm lum. Còn mình thì từ thực tế, các anh chơi chung hái lấy về. Mình không có ý định tranh cải gì cả, nhưng có sao thì nói vậy!

thanhco

thuốc là thuốc , thôi giờ ace ai đả biếu aTHÔNG cành này( trong hình) và có hình của cây này xin up hình dùm . vì cái vụ này mà tranh cải nhiều quá
p/s nếu cây gia truyền thì xin đừng up.và nếu chỉ có ở daklak thì nhửng nơi khác chim tự xử bằng cây gì ?

crystalcandy

Ak, Anh này chuyên đi bẫy chim với Anh, nhà ờ Daklak lận nè. Ảnh tên Duy, hehe. Bữa nào Thanhco rãnh, xuống thông, thông cho 1 cành xoang thuốc, nhìn vào hiểu ngay. Thông có con chim 8 mùa, nhảy nhanh lẹ nhờ nó kaka!

thanhco

Gửi các AE ORG thân mến.
Đây là kinh nghiệm của mình khi chữa cho những chú chim có biểu hiệu như : chân co rút do bị gió, chân bị bong gân, sưng tấy hoặc chim nhiều tuổi lồng từ 5-7 mùa thường chân yếu khi di chuyển và chuyền cành hơi bị khập khựng.
Cách chữa trị:
- AE bẻ 1 nhánh thầu đâu hay còn gọi là cây sầu đông (miền bắc) tầm bằng ngón trỏ tương đương với cây cầu chim đứng. AE bẻ tất cả các nhánh lá của nó để cho cây cầu một cách tự nhiên. Tuỳ vào từng loại lồng mà AE có thể cắt tỉa cây cầu cho phù hợp.

- Thả chú chim bị bệnh vào, phủ áo lồng hình chữ V, kết hợp phơi nắng từng 30-1h đồng hồ vào buổi sáng. Sau thời gian từ 7-10 ngày sẽ có hiệu quả.
- Chế độ dinh dưỡng tăng thêm trái cây và mồi tươi chủ yếu là cào cào.
- Nơi đặt lồng chim là khu vực vắng người qua lại giúp chim nghỉ ngơi, tránh bay nhảy nhiều.
Và cách này không chỉ dùng cho chào mào mà còn dùng cho tất cả các loại chim AE nhé.
Lá cây thầu đâu còn có tác dụng trị mạc, rận nữa AE.

Thân ái!

Cây
thầu đâu thường hay được trồng ở khu vực nông thôn hoặc ngoại ô. Cây thường rụng lá vào mùa đông, mùa xuân lá lại ra xanh mượt. Trái thầu đâu cũng là một khoái khẩu của chào mào, quạch,...
Cây thầu đâu thuộc họ thân gỗ, mềm vân gỗ có hoa văn rất đẹp màu mỡ gà. Gỗ thầu đâu được dùng để đóng lam ri, la phông rất đẹp và đặc biệt là không có con mối một nào dám ăn.
xin hỏi bài này đả có ai áp dụng và thành công chưa ,? em ap dụng thấy chưa chửa có kết quả ?

thanhco

cái cầu quý của anh Thông , anh được người khác biếu nên không có cành và lá khi còn tưới tiếc quá