Xin hỏi có cách nào làm cho lông chào mào rụng sớm ko?

giamaham

chào các bạn ! mình có con bổi đã nuôi được 7 tháng rồi, đã bắt đầu đứng lồng và kè chim khác thì cũng sổ và bung cánh nhưng sao bộ lông xấu quá dù dinh dưỡng tắm táp ok, vậy xin hỏi có cách nào làm cho chim rụng lông trái mùa để mình dưỡng lên bộ lông khác đẹp hơn mà treo lên giàn với người ta chứ he he he, chim đã bắt đầu có lửa mà bộ lông kém quá kè với em khác thấy "xấu hổ" quá he hehe. Xin chỉ giáo, cảm ơn !

thichchaomao

\
chào các bạn ! mình có con bổi đã nuôi được 7 tháng rồi, đã bắt đầu đứng lồng và kè chim khác thì cũng sổ và bung cánh nhưng sao bộ lông xấu quá dù dinh dưỡng tắm táp ok, vậy xin hỏi có cách nào làm cho chim rụng lông trái mùa để mình dưỡng lên bộ lông khác đẹp hơn mà treo lên giàn với người ta chứ he he he, chim đã bắt đầu có lửa mà bộ lông kém quá kè với em khác thấy "xấu hổ" quá he hehe. Xin chỉ giáo, cảm ơn ![/

Chào bạn, mình nghĩ bạn nên để tự nhiên cho đến mùa thay lông thì tốt cho chim,còn nếu như bạn muốn chim thay lông trái mùa thì có rất nhiều cách trên diễn đàn này có viết đó,bạn tham khảo nhiều thêm nhé

Pleikupho

chim thuần thì đổi cám, làm những cách khác thì dể rụng lông, chứ chim bổi chưa qua 2 mùa lông thì rất khó ép nó rụng lông dc.em cũng có con bổi thuần cũng khá đứng lồng rồi mà lông vẫn ko rụng, mặc dù làm đủ mọi cách, tắm cho giấm, ăn đu đủ 1 tuần, đồi cám.......... ko có gì thay đổi với nó, chỉ có con chim là bị xuống sức thôi
nếu là chim 7 tháng lồng rồi thì chuẩn bị rớt lông đó a ơi. vì mùa này là mùa thay lông rồi nè

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
giamham đã gửi:
"chào các bạn ! mình có con bổi đã nuôi được 7 tháng rồi, đã bắt đầu đứng lồng và kè chim khác thì cũng sổ và bung cánh nhưng sao bộ lông xấu quá dù dinh dưỡng tắm táp ok, vậy xin hỏi có cách nào làm cho chim rụng lông trái mùa để mình dưỡng lên bộ lông khác đẹp hơn mà treo lên giàn với người ta chứ he he he, chim đã bắt đầu có lửa mà bộ lông kém quá kè với em khác thấy "xấu hổ" quá he hehe. Xin chỉ giáo, cảm ơn !
"

Chào bác. Bác cho chim uống nước dừa xiêm, khoảng 2, 3 ngày cho uống một cốc nước dừa. Cách này không những mau rớt lông mà sau rớt lông, bộ lông mới bóng đẹp. Thân

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"uống bao nhiêu cốc thì nó rụng lông vậy a? ^^ "

Chào Pleikupho. chim khó rụng lông, mình cho uống khoảng 10 đến 20 ngày là rụng lông , tức khoảng 5- 10 cốc, khoảng 2 ngày cho uống một lần. lấy cóng nước đổ 2/3 nước dừa, không biết chim của bác sao?

khi cho chim uống nước dừa, cũng cần có một cóng nước thường cho chim. Thân

Pleikupho

vậy bỏ 2 cóng luôn à, sợ nó ko chịu nước dừa ấy chứ. hay là cho nó uống nước dừa thôi nhỉ? con nhà e thì rụng lông gần 1 tuần rồi, mà mỗi ngày rụng có 2 -3 cọng lông ức.vậy chắc phải cho uống nước dừa và ăn đu đủ thừ xem sao

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
bác cứ bỏ nước dừa và đu đủ, chim nó không đụng vào đu đủ đâu. Nó cứ đứng ngay chỗ cóng nước dừa mà uống.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Đọc tiêu đề cứ nghĩ chim bạn đang thay lông hehe mình nghĩ chim bổi mà ép nó rớt lông khó lắm.Bạn đừng nên nóng vội chim khi nào rụng lông thì rụng ah lúc đó mình mới áp dụng thêm những cách cho mau rớt lông.Như bạn nói tuy bổi nhưng chim đang lên lửa thì thời kì đây chắc nó chưa muốn thay lông đó(lửa củi đang có mà sao thay lông đc hehe).Bạn đợi 1 thời gian nữa đi 1,2 tháng là thời kì chim thay lông mạnh nó sẽ rụng cho bạn coi lúc đó bao nhiêu của ngon vật lạ là cho em nó nhá.

Pleikupho

bác cứ bỏ nước dừa và đu đủ, chim nó không đụng vào đu đủ đâu. Nó cứ đứng ngay chỗ cóng nước dừa mà uống.
hihi. vậy thì nước dừa thẳng tiến, sáng nay đi chợ mà chẳng thấy bà nào bán đu đủ, còn nước dừa thì ngày nào e cũng uống, cho e nó 1 cóc cũng chẳng thành vấn đề.hihi

giamaham

cảm ơn các bạn nhé ! chắc phải thử từng cách thôi, đầu tiên là cho ăn đu đủ, còn nước dừa thì phải là dừa xiêm mới được ah hay loại dừa khác được ko vì mình ở tp dễ gì kiếm được dừa xiêm

Pleikupho

cảm ơn các bạn nhé ! chắc phải thử từng cách thôi, đầu tiên là cho ăn đu đủ, còn nước dừa thì phải là dừa xiêm mới được ah hay loại dừa khác được ko vì mình ở tp dễ gì kiếm được dừa xiêm
mua nước cốt dừa của mấy bà bán chè cho lẹ ^^, vừa béo vừa gọt, ngon biết mấy ^^

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Nước dừa nào mình uống thấy ngon là cho chim uống được, không cần phải dừa xiêm, không nên cho uống nước cốt dừa. Thân.

Pleikupho

Sáng hwa con boi ở nhà thay lông rụng gần 10 cong, thế Là cho em nó ăn đu đủ và tắm nước có thêm ít dấm, sáng nay mở áo lồng chẳng thấy rụng thêm cọng nào. Haha hài thật

Pleikupho

sao con bổi 8 tháng của e nó chưa thay lông nữa nhỉ ? khoảng 1 tuần trước đã có dấu hiệu thay lông xù lông và rỉ lông rỉ cánh nhiều, rụng lông ngực và lông đỏ ở đít, lông 2 bên hậu, h lông ngực rất nhem nhuốc, e cho e nó ăn thêm đu đủ + tắm nước có thêm ít dấm để e nó rớt lông nhanh hơn, nhưng đến nay 1 tuần thì e nó đã ngừng hẳn việc rụng lông

aolinhxanh

Sáng hwa con boi ở nhà thay lông rụng gần 10 cong, thế Là cho em nó ăn đu đủ và tắm nước có thêm ít dấm, sáng nay mở áo lồng chẳng thấy rụng thêm cọng nào. Haha hài thật
Haha... đọc bài của Pleikupho cười bể bụng luôn, bạn này hài thiệt, hài rất có khiếu.
Anh em diễn đàn rất nhiều người viết bài khá hóm hỉnh, đọc rất thú vị.
Bạn thấy rùi đó, cái gì tự nhiên cũng tốt hơn, đừng can thiệp quá mức mà hụt hẫng.
Chúc chim bạn mau thay lông.
Thân.

Pleikupho

Haha... đọc bài của Pleikupho cười bể bụng luôn, bạn này hài thiệt, hài rất có khiếu.
Anh em diễn đàn rất nhiều người viết bài khá hóm hỉnh, đọc rất thú vị.
Bạn thấy rùi đó, cái gì tự nhiên cũng tốt hơn, đừng can thiệp quá mức mà hụt hẫng.
Chúc chim bạn mau thay lông.
Thân.
Bởi vậy bây giờ mình cứ mở áo lồng phơi nắng sáng, tắm, cho ăn cào cào bổi sáng xong, cho ăn trái cây, Treo lên cho hót, đến trưa về trùm áo lại cho em nó nghỉ ngơi, chiều lấy trái cây thừa ra....... Đến sáng hôm sau, Lại tiếp tục chăm con trẻ @@
Lần này rút dc kinh nghiệm, Cái gì cũng nên nhẫn nại, thuận theo tự nhiên. " dục tất bất đạt" , bài học rút ra hơi muộn, Nhưng thôi cũng kệ , có còn hơn ko. @@. Đúng Là Cái lũ chào mào.........

cmtegiac

Mình cũng có con bổi 5 tháng lông mà nó cũng ko chịu rụng lông, 5 bữa nửa tháng mới rụng vài cái lông ngực làm cho mình mừng hụt nên giờ cứ trùm áo lồng và cho ăn uống bình thường, nó mà ko thay thì cũng bó tay

Pleikupho

Mình cũng có con bổi 5 tháng lông mà nó cũng ko chịu rụng lông, 5 bữa nửa tháng mới rụng vài cái lông ngực làm cho mình mừng hụt nên giờ cứ trùm áo lồng và cho ăn uống bình thường, nó mà ko thay thì cũng bó tay
haha. con này giống con chim bổi huế mùa này của e. 8 tháng lồng rồi, bữa e thấy nó rụng vài cọng lông ngực là mừng wa trời chùm áo lồng lại dc 1 tuần, cứ 3 - 4 ngày rụng 1 cọng, sau 1 tuần thì hết rụng, h nó lên lửa hót - chét cả ngày, làm con chim 3 mùa đang thay lông cũng ko yên