Phân như vầy có ổn không các bác??

SherlockTN

Chim đổi cám hơn 2 tháng mà phân đi như này, lúc khô lúc ướt, các bác xem giúp có vấn đề gì k nhé. Chim vẫn hót hét tốt, lông lá ôm gọn k xù.

gaututi

phân này bình thường mà bạn, phân tùy thuộc nhiều vào thức ăn bác cho chim ăn nên lúc lỏng 1 tí, lúc lại rắn
chúc chim bác luôn căng cứng

treofan

Dàn chim nhà mình phân cũng giống như vậy, mình đổi cám được 2 tuần rồi, phân vẫn không gọn, chim không căng lữa lắm, vui buồn thất thường. Bác nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn cách khắc phục.

shopthuhavd

Nói vui chứ Phân mà cũng đạt với chưa đạt nữa hê hê, Phân đó chưa NGON lắm mới đúng :D, :( cố gắng chăm thêm cho phân NGON hơn nha pác Thớt :D:D:D

quocthinh87

cho mình hỏi chim chủa bạn thuộc hay bổi mới,
1. nếu là chim thuộc :phân như thế này chưa tốt, chim còn yếu lửa = cơ địa chú chim còn yếu, nếu là xông lông rồi cần phải thường xuyên phơi nắng để chú chim mạnh khỏe để đi phân tốt hơn, khi chim căng lửa thì sẽ đi phân nhỏ, kèm theo phân ít nước, khi chim đi xong khoảng 30giaay khô ngay.
2. nếu là chim mộc: thì do nhát quá mà bay nhảy nhiều nên mệt uống nước nhiều, nên đi phân như vậy thì đúng rồi.

gaututi

Nói vui chứ Phân mà cũng đạt với chưa đạt nữa hê hê, Phân đó chưa NGON lắm mới đúng :D, :( cố gắng chăm thêm cho phân NGON hơn nha pác Thớt :D:D:D
ghê quá, ăn đc đâu mà kêu ngon, nói đạt là chuẩn, đỡ dính vạ miệng
hjhj em thì thấy phân đó bình thường, ko dám nói .....

SherlockTN

Cám ơn các bác. Chim em là bổi hơn 1 mùa lồng, khá đứng lồng rồi. Giải pháp nào cho em ý đây các bác? Đổi cám khác hay vẫn để cho em ý thích nghi dần?? Bác nào nhiều kinh nghiệm vụ này bày e với!!

SherlockTN

cho mình hỏi chim chủa bạn thuộc hay bổi mới,
1. nếu là chim thuộc :phân như thế này chưa tốt, chim còn yếu lửa = cơ địa chú chim còn yếu, nếu là xông lông rồi cần phải thường xuyên phơi nắng để chú chim mạnh khỏe để đi phân tốt hơn, khi chim căng lửa thì sẽ đi phân nhỏ, kèm theo phân ít nước, khi chim đi xong khoảng 30giaay khô ngay.
2. nếu là chim mộc: thì do nhát quá mà bay nhảy nhiều nên mệt uống nước nhiều, nên đi phân như vậy thì đúng rồi.

Chim đã xong lông từ rất lâu, nắng gió đầy đủ bác à!!! Em nó không nhảy quá nhiều như chim mộc nhưng uốg nước cũng nhiều, ăn 1 2 viên cám mà quất tới 3 4 ngụm nước hix

quocthinh87

ah, vậy bác phải xem lại cám như thế nào, có mặn lắm không? vì như thế chim sẽ uống nước nhiều, mà đã uống nước nhiều thì sẽ đi phân lỏng thôi, hay cho thêm trái cây vào nhé.

SherlockTN

ah, vậy bác phải xem lại cám như thế nào, có mặn lắm không? vì như thế chim sẽ uống nước nhiều, mà đã uống nước nhiều thì sẽ đi phân lỏng thôi, hay cho thêm trái cây vào nhé.
Cám chắc bt bác à, do nhà có con bổi mới vẫn ăn cám đấy nhưng phân ra khô, có khuôn hơn con này! Đúng là nhức đầu với nó thật.

3Ray

Phân này chưa đạt bạn à ! Cố gắng chăm thêm nha ^^
Cho mình hỏi thêm, chưa đạt là vì sao? Bác có thể giải thích hoặc hướng dẫn thêm cho a/e DĐ đã thông kinh mạch luôn được không? chứ theo tui thì v/đ này cũng có rất nhiều a/e đau đầu lắm. thanh kiu.

SherlockTN

Cho mình hỏi thêm, chưa đạt là vì sao? Bác có thể giải thích hoặc hướng dẫn thêm cho a/e DĐ đã thông kinh mạch luôn được không? chứ theo tui thì v/đ này cũng có rất nhiều a/e đau đầu lắm. thanh kiu.
Phân "đạt" là nó đi phân nhỏ, khô, có khuôn (tương tự phân con thằng lằn ỵ trên trần nhà xuống ý), thường chim căng lửa sẽ đi phân như vậy đó a Tâm, còn phân ướt, bã, sống phân thì chưa đạt, chim yếu chưa có lửa.

Haptkts

Làm nhạt cám như thế nào hả bác? Em ko hiểu độ mặn của cám là phụ thuộc vào thành phần nào của cám? Các công thức cám em ko thấy có thành phần muối nên có phải mặn là do chất đạm ko? Xin các bác khai sáng.

N

namkiet

Guest
chào bạn!
Khả năng chim bạn chưa thích nghi với cám, đường ruột không tốt, hay cám chưa tốt? bạn xem lại nhé. Phân như thế thì chưa có lửa nhiều đâu.
Mình dùng cám bột truyền thống Huế!

Phân thế này nhưng vẫn chưa đạt lắm.
Thân

SherlockTN

chào bạn!
Khả năng chim bạn chưa thích nghi với cám, đường ruột không tốt, hay cám chưa tốt? bạn xem lại nhé. Phân như thế thì chưa có lửa nhiều đâu.

Thân

Đúng là có vấn đề, nhưng để biết thật sự vấn đề nó gặp phải là gì cũng khá khó khăn vs ng mới như mình nên mới phải hỏi ae. Con này mình cho ăn cám kèm chuối mốc phân ra khuôn rất đẹp, nhưng bỏ chuối ra là phân lại ướt. Nếu đổi cám thông thường mất khoảng bao lâu chim mới quen cám, đặc biệt là với chim bổi khoảng 1 mùa lồng và trc giờ chỉ toàn ăn ba vì. Một thắc mắc nữa là trước giờ chủ cũ em nó cho ăn sâu rất nhiều, hầu như lúc nào cũng có sâu trong cóng, như vậy có ảnh hưởng đến đường ruột em nó không? Mong bác chia sẻ ít kinh nghiệm!!

Haptkts

chào bạn!

Thân
Bác namkiet cho em hỏi một chút. Em đã đọc bài Cám bột truyền thống Huế của bác nhưng chưa hiểu bác dùng cái rổ nhựa để làm gì vì khi say nhuyễn hỗn hợp đậu + cám ba vì thì tỷ lệ bột sẽ rất nhiều? Theo em đoán là khi sàng bằng rổ nhựa đấy, những hạt cám to sẽ mắc lại và mình bóp vụn ra tức là hỗn hợp đậu + cám ba vì say không nhuyễn và cám thành phẩm có lẫn cả hạt và bột đúng ko bác? Em có làm cám mà ko dùng máy đùn hạt, cám nhiều bột, chim ăn vãi và cóng nước bẩn quá.

N

namkiet

Guest
Bác namkiet cho em hỏi một chút. Em đã đọc bài Cám bột truyền thống Huế của bác nhưng chưa hiểu bác dùng cái rổ nhựa để làm gì vì khi say nhuyễn hỗn hợp đậu + cám ba vì thì tỷ lệ bột sẽ rất nhiều? Theo em đoán là khi sàng bằng rổ nhựa đấy, những hạt cám to sẽ mắc lại và mình bóp vụn ra tức là hỗn hợp đậu + cám ba vì say không nhuyễn và cám thành phẩm có lẫn cả hạt và bột đúng ko bác? Em có làm cám mà ko dùng máy đùn hạt, cám nhiều bột, chim ăn vãi và cóng nước bẩn quá.
Chào bạn!
Nhà cũng có máy đùn mà nhác quá nên ko dùng đùn viên, quen dùng cái rổ nhựa để sàn, vừa nhanh vừa đỡ tốn sức.
Mình xay cám vừa phải chứ không nhuyễn lắm nên mới dùng rổ bạn ah.
Theo mình bạn nên xay hỗn hợp vừa phải, đừng say nhuyễn quá, khi trộn trứng và tôm xay nhuyễn, bột cám ướt sẽ dính lại với nhau, bạn phơi khô hay sấy lấy rổ sàng thì sẽ không bị tình trạng cám có nhiều bột.
Thân

N

namkiet

Guest
Đúng là có vấn đề, nhưng để biết thật sự vấn đề nó gặp phải là gì cũng khá khó khăn vs ng mới như mình nên mới phải hỏi ae. Con này mình cho ăn cám kèm chuối mốc phân ra khuôn rất đẹp, nhưng bỏ chuối ra là phân lại ướt. Nếu đổi cám thông thường mất khoảng bao lâu chim mới quen cám, đặc biệt là với chim bổi khoảng 1 mùa lồng và trc giờ chỉ toàn ăn ba vì. Một thắc mắc nữa là trước giờ chủ cũ em nó cho ăn sâu rất nhiều, hầu như lúc nào cũng có sâu trong cóng, như vậy có ảnh hưởng đến đường ruột em nó không? Mong bác chia sẻ ít kinh nghiệm!!
Trước tiên bạn phải chọn một ct cám chuẩn để đổi, cái đó rất quan trọng.
Chuối mốc vừa chín tới cho chim ăn rất tốt cho đường ruột cũng như giữ lửa tốt.
Theo như ct của mình, nếu bạn áp dụng thì mất khoảng 2 tháng, phân chim sẽ có bọc, khô, rất đẹp.
Theo như mình biết thì sâu không thật sự tốt cho chim chào mào lắm, bạn cho ăn cào cào sẽ tốt hơn.
Thân