Mời Namkiet vào giải thích...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

tranvanhung

Hi Sỹ, các anh em thành viên BQT !

Đúng ra mình cũng không định nêu ý kiến gì cả về vấn đề này nhưng thiết nghĩ nó có thể liên quan đến định hướng phát triển sau này của diễn đàn nên mình cũng góp đôi lời chia sẻ với suy nghĩ càng có nhiều ý kiến thì anh em dễ cân nhắc, xem xét hơn. Nếu có gì không phải các bạn cũng đừng bận tâm và vui lòng bỏ qua giùm.

Định hướng diễn đàn là phi lợi nhuận => Mình hoàn toàn đồng ý chuyện này vì đây không phải chỉ là định hướng của mỗi org mà nhiều forum lớn khác họ cũng đang làm như thế. Tuy nhiên cũng cần phải làm rõ với nhau 1 điều đó là thế nào là phi lợi nhuận hay là lợi nhuận vì 2 việc này hoàn toàn có thể hiểu như nhau nếu như chúng ta có những quan điểm khác nhau.
Có thể các bạn cho rằng phi lợi nhuận có nghĩa chúng ta không tiến hành việc trao đổi mua bán, quảng cáo để lấy tiền lời mà sẽ lấy từ nguồn các mạnh thường quân, sự đóng góp tự nguyện của anh em đang sinh hoạt trên diễn đàn do chúng ta lo ngại mọi người nói chúng ta tư túi cá nhân, làm mất đi sự vô tư, công tâm cũng như ảnh hưởng tới hoạt động của diễn đàn nếu như có chuyện không hay có liên quan xảy ra hoặc đại loại là cái gì mà dính líu đến tiền bạc thì khó nói. Theo mình thì chuyện phi lợi nhuận hay lợi nhuận không quan trọng mà vấn đề ở chỗ nếu có lợi nhuận thì chúng ta sẽ sử dụng thế nào, thông tin thu chi liên quan cho anh em có minh bạch hay không. Quan điểm của mình là nếu diễn đàn chúng ta có thể thu lợi nhuận thông qua các hoạt động như bán banner quảng cáo, cho thuê sticky quảng cáo hoặc là thu phí mua bán (thương mại) nếu có đi nữa thì cũng sẽ quay ngược trở lại phục vụ cho diễn đàn, trang trải chi phí thuê server, chi phí quản lý diễn đàn, chi phí cho các hoạt động cộng đồng, từ thiện hoặc thậm chí là trang trải thêm tiền cà phê, cà pháo cho anh em trong Ban điều hành, chi phí tài trợ offline, sinh nhật diễn đàn….Như vậy điều quan trọng nhất không phải là việc phi lợi nhuận hay là lợi nhuận mà là vấn đề điều hành các khoản thu chi minh bạch, rõ ràng. Nếu một khi diễn đàn đã đủ lớn, nguồn quỹ nhiều thì chúng ra có thể tiến hành thành lập 1 ban chuyên quản để quản lý quỹ này nhằm đảm bảo nguồn lợi nhuận không chảy vào bất kể túi 1 cá nhân nào cả, anh em ai cũng sẽ thoải mái mà thôi. Có thể các bạn sẽ nói là việc này nói thì dễ nhưng khi thực hiện đâu phải là dễ hoặc là bất khả thi nhưng mình cũng nói với các bạn là cái này tùy vào quan điểm của BQT diễn đàn thôi. Thực tế thì mình đã điều hành 1 diễn đàn chuyên nghành cũng đã hơn 10 năm nay với lượng thành viên hơn 500K và lúc đầu tụi mình cũng quan điểm như các bạn bây giờ là không thu bất kể thứ gì từ hoạt động của diễn đàn cả nhưng qua thực tế khách quan buộc tụi mình phải thay đổi để tồn tại. Kể từ khi thay đổi quan điểm đến giờ thì diễn đàn vẫn hoạt động với tôn chỉ ban đầu, thành viên vẫn phát triển đều và không có bất kỳ 1 thắc mắc nào từ cộng đồng cả vì họ đều hiểu chuyện này là thực tế khách quan. Có thể hôm nào đó mình sẽ share trực tiếp với Sỹ để trao đổi lại với anh em trong BQT xem thế nào.
Cuối cùng theo mình những vấn đề liên quan đến đoạn chat kia chúng ta cũng không nên phải quá bận tâm vì thành viên họ có quyền tự do của họ, chỉ khi nào họ lên diễn đàn họ nói thẳng ra thì chúng ta nên suy nghĩ, nên chất vấn và mình thấy thì trong đoạn chat kia namkiet cũng đâu có khẳng định là hiện tại diễn đàn có lợi nhuận mà chẳng qua cũng chỉ là sự dự đoán mà thôi, dự đoán cho hướng đi có thể có trong tương lai của diễn đàn. Có thể bạn namkiet này đã có kinh nghiệm ở các diễn đàn khác nên có ý kiến như thế nên mình nghĩ chúng ta cũng nên xem xét ở 1 mức độ nhẹ nhàng hơn 1 chút vì thực ra chúng ta thế nào thì thành viên họ đều biểt cả, thiết nghĩ không cần nói ra.

NDV

Chào bạn!

Ông bà có câu "đói cho sạch, rách cho thơm". Theo quan điểm của mình... Thà đóng cửa diễn đàn nhưng giữ lại tiếng thơm còn hơn là chuyển diễn đàn qua thương mại...

Thử hỏi 5-7 năm sau khi org đóng cửa... Ae muốn mỗi khi nhắc tới org.... Người ta đều nói "Đó là 1 diễn đàn tốt, phi lợi nhuận... Đóng cửa thật tiếc..." hay Ae muốn người ta nói "Ôi cái diễn đàn đó cũng tào lao... rồi cũng theo thương mại chứ có khác gì ai" ????
chúng ta đang thảo luận để xây dựng diễn đàn ngày càng phát triển chú không phải vào đây comment lung tung, bạn nên nhớ Free chưa chắc đã tốt.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Theo hiểu biết nông cạn của mình thì để duy trì diễn đàn ta chỉ có tốn duy nhất một loại phí bắt buộc là phí thuê server thường niên. Phí này không quá nhiều cũng không quá ít, chắc khoảng bằng cái lồng BH trơn 3 giò 3 mắt, hehe. Mình thấy dd không cần phải thương mại hoá. Nếu có phán không đúng thì mong các bác bỏ quá cho nha :)

clark07

Chào Sỹ!
EM nên hiểu xâm phạm thông tin quyền riêng tư của người khác là một điều không thật sự tốt đâu nhé.
Em là một người hiểu biết? Lại là một Mod của một diễn đàn lớn như ORG? Xem lại tầm nhìn của mình thế nào nhé?
Nếu muốn phát triển thì phải thay đổi? Nhưng thay đổi như thế nào? làm cách nào để thay đổi để tốt hơn, hoàn thiện hơn?
Muốn phát triển thì phải học hỏi, học hỏi những cái tốt giúp mình tiến bộ?
Chỉ là một đoạn chat nói chuyện riêng thôi, cần gì mà phải cần lời giải thích, nhưng nếu muốn giải thích thì giải thích luôn. Qua đoạn chat yaho thì vô tình anh đã đóng góp một ý tưởng mà không ai nhận thấy và công nhận, Một diễn đàn phi lợi nhuận thì cần phải có nguồn kinh phí, nguồn kinh phí đó không nên phụ thuộc vào các nhà tài trợ mà nên tự thân vận động.
Trong cuộc sống của Tôi, các bạn và gia đình các bạn, thử hỏi các bạn nhé, nếu các bạn không đi làm việc kiếm tiền nuôi sống bản thân mà cứ phụ thuộc vào các nguồn tài trợ như gia đình, bạn bè và tổ chức từ thiện thì các bạn khác gì kẻ ăn xin, bám váy người khác mà sống???
Thêm nữa, người ta tài trợ vì cái gì? nên tìm hiểu kĩ nhé
Thân

thế thì tôi nghĩ anh nên lập riêng cho mình 1 cái diễn đàn, chuyên tuyển chim bẫy đấu huế, tố chất dã man rợ, chơi cực kỳ kinh khủng đi ạ. qua những lời nói của anh làm mất đi cái nết truyền thống của người huế : thật thà, chân chất.
ORG này đã định hướng từ đầu là free, chừng nào hết nguồn tài trợ thì sập không liên quan đến ông, hay ông sợ nó sập rồi ông không còn đất làm ăn
nếu BQT muốn lợi nhuận họ tự khắc làm, không cần ông phải chỉ, vì tôi tin chắc rằng ae trên ORG này có nhiều người còn có tài PR về chim còn hơn ông nhiều.

1 câu cuối : nếu đã không thích thì làm ơn đừng vào nữa làm gì, cho nó thoáng bớt, chứ thây cái giọng điệu nhu vầy là ứa gan ra rồi.

nin_chaomaohue

Mình thấy diễn đàn chaomao.org này có gì đâu là mang tính chất thương mại đâu (1 diễn đàn hay) nhưng vì một số ae lợi dụng dd để thương mại. Nhưng theo mình cái gì thuộc về đồ chơi thì không theo 1 quy luật nào, nhất là vấn đề chim chào mào, nhiều lúc sang qua tay thì lại khác và ngược lại bởi có nhiều nguyên nhân dẫn đến thay đổi của các chú chim.

Hiện tại chào mào bẫy đấu ở Huế rất hiếm, toàn là "bán thịt heo treo thịt chó cả". Nếu sở hữu 1 em Huế bẫy đấu thì mất phải từ 2tr trở lên nhưng phải quen biết. ae diễn đàn cẩn thận.

Sửa bởi Amin:

chuột

Chào Sỹ!
EM nên hiểu xâm phạm thông tin quyền riêng tư của người khác là một điều không thật sự tốt đâu nhé.
Em là một người hiểu biết? Lại là một Mod của một diễn đàn lớn như ORG? Xem lại tầm nhìn của mình thế nào nhé?
Nếu muốn phát triển thì phải thay đổi? Nhưng thay đổi như thế nào? làm cách nào để thay đổi để tốt hơn, hoàn thiện hơn?
Muốn phát triển thì phải học hỏi, học hỏi những cái tốt giúp mình tiến bộ?
Chỉ là một đoạn chat nói chuyện riêng thôi, cần gì mà phải cần lời giải thích, nhưng nếu muốn giải thích thì giải thích luôn. Qua đoạn chat yaho thì vô tình anh đã đóng góp một ý tưởng mà không ai nhận thấy và công nhận, Một diễn đàn phi lợi nhuận thì cần phải có nguồn kinh phí, nguồn kinh phí đó không nên phụ thuộc vào các nhà tài trợ mà nên tự thân vận động.
Trong cuộc sống của Tôi, các bạn và gia đình các bạn, thử hỏi các bạn nhé, nếu các bạn không đi làm việc kiếm tiền nuôi sống bản thân mà cứ phụ thuộc vào các nguồn tài trợ như gia đình, bạn bè và tổ chức từ thiện thì các bạn khác gì kẻ ăn xin, bám váy người khác mà sống???
Thêm nữa, người ta tài trợ vì cái gì? nên tìm hiểu kĩ nhé
Thân
thực chất vấn đề không ở chỗ bạn nói xấu diễn đàn hay bạn chửi ADmin nữa ,mà vấn đề là mọi người đã nhận ra giá trị đích thực của namkiet mọi người biết được bản chất của bạn ,nếu còn chút tự trọng mình nghĩ bạn không nên " cố đấm ăn xôi" để làm gì cả , bạn hãy tự vấn lại bản thân sai đâu sửa đó thì hay hơn

ta.phuoc

Cố đấm vào làm cái gì nữa. Trong cuộc sống chỉ có người ta nói: "thằng ăn bám", "thẳng bám váy", "thằng lừa đảo", "thằng lợi dụng", "thằng thủ đoạn", "thằng ngụy quân tử".
Chưa bao giờ có từ "tổ chức ăn bám" cả, tổ chức này sẽ chỉ chết nếu có đa số là những thằng như trên thôi. Nói suy nghĩ cho nó kĩ nhé, đấm vào làm cái gì.

thangaka

Cố đấm vào làm cái gì nữa. Trong cuộc sống chỉ có người ta nói: "thằng ăn bám", "thẳng bám váy", "thằng lừa đảo", "thằng lợi dụng", "thằng thủ đoạn", "thằng ngụy quân tử".
Chưa bao giờ có từ "tổ chức ăn bám" cả, tổ chức này sẽ chỉ chết nếu có đa số là những thằng như trên thôi. Nói suy nghĩ cho nó kĩ nhé, đấm vào làm cái gì.
cho anh này 1like

vuthiyennhi

Cái gì cho qua được thì nên cho qua đi các bác, không ai giàu có lên từ những đồng tiền không thỏa đáng và cũng rất ít ai đó thỏa đáng với đồng tiền mình bỏ ra. Cái gì rồi cũng có quy luật của nó cả, cuộc sống này có rất nhiều điều mà chẳng ai có thể biết trước được điều gì sẽ đến. Chúng ta nên suy nghĩ thoáng hơn để mỗi ngày tâm hồn của mỗi chúng ta được thanh thản.

Hãy tha thứ cho một ai đó rồi một ngày nào đó ta lại được thứ tha. Thân mến!

Mickeycm.batoqn

Sau Phiên bẩn Phim Bom Tấn Avatar thì Bộ Phim mang tính hiện thật ngoài đời của Tô Ngọc Vân (bí Danh namkiet ) có vẻ có độ nóng hơn.
Đây có vẻ là bom tấn 2014 của Forum Trang mạng chào mào nói chung và Chaomao.org nói riêng.

tranhathi

chúng ta đang thảo luận để xây dựng diễn đàn ngày càng phát triển chú không phải vào đây comment lung tung, bạn nên nhớ Free chưa chắc đã tốt.
Mình thấy bạn này nói rất đúng. Mình định ko cmt vào topic này nhưng có đôi điều suy nghĩ cần phải nói, ko phải thì bỏ qua nhé.
Mong BQT và các bạn nghĩ thoáng 1 chút, mình rất ủng hộ với tính chất thu thuế đối với những thành phần mua bán. ( nếu không những người này bắt buộc phải lách luật để mua bán) Tại sao không tạo điều kiện cho họ làm ăn mà không cần phải lách luật? khi đó diễn đàn thu thuế họ, mình nghĩ là điều tất yếu thôi. Khi số ngân quỉ nhiều thì BQT sẽ có nhiều kế hoạch để nâng tầm diễn đàn lên 1 tầm cao mới. Nếu ngân quỉ nhiều, ta có thể làm từ thiện. Chủ yếu chỉ cần công khai tài chính là được. Thì hỏi ai phản đối, và cho diễn đàn này là vì lợi nhuận ko?.......... có đôi điều suy nghĩ như vậy nếu không phải xin đừng chém em tội nghiệp................

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mình thấy bạn này nói rất đúng. Mình định ko cmt vào topic này nhưng có đôi điều suy nghĩ cần phải nói, ko phải thì bỏ qua nhé.
Mong BQT và các bạn nghĩ thoáng 1 chút, mình rất ủng hộ với tính chất thu thuế đối với những thành phần mua bán. ( nếu không những người này bắt buộc phải lách luật để mua bán) Tại sao không tạo điều kiện cho họ làm ăn mà không cần phải lách luật? khi đó diễn đàn thu thuế họ, mình nghĩ là điều tất yếu thôi. Khi số ngân quỉ nhiều thì BQT sẽ có nhiều kế hoạch để nâng tầm diễn đàn lên 1 tầm cao mới. Nếu ngân quỉ nhiều, ta có thể làm từ thiện. Chủ yếu chỉ cần công khai tài chính là được. Thì hỏi ai phản đối, và cho diễn đàn này là vì lợi nhuận ko?.......... có đôi điều suy nghĩ như vậy nếu không phải xin đừng chém em tội nghiệp................

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Vấn đề này anh em BQT cũng đã có nghĩ qua. Nhưng mình xin nói một cách khách quan để dể hình dung khi đứng ở những góc độ khác nhau nhìn vào vấn đề nhé :

Diễn đàn là sân chơi, chia sẽ và gắn kết anh em mọi miền, nơi mà mọi người tìm thấy cho mình bầu không khí thỏa mái lịch sự thân tình. Diễn đàn chẳng vì cá nhân hay tổ chức cụ thể nào, " chaomao.org là vì tất cả anh em đam mê có tâm với thú chơi "

BQT không muốn phụ thuộc vào bất kì tổ chức hay cá nhân nào, anh em nào thấy yêu mến thì hãy đến và chung tay góp sức. BQT dd không muốn bất kể thành viên nào của dd có suy nghĩ dd này chỉ là vì cái gì, dd là cho nhóm người này hay hội người kia. KHÔNG.

Ở góc độ là người kinh doanh chim, muốn đóng góp và mua bán trên dd : Mình đã đóng tiền hàng tháng, hàng năm dĩ nhiên mình có chút quyền lợi, vì góp công vào sự phát triễn của dd : Đến một lúc nào đó vì vấn đề lợi nhuận k giữ được uy tín mà lợi dụng vào sự tin tưởng uy tín của dd mà bán chim kém chất lượng một chút với anh em mới vào dd thì sao, sẽ thành thói quen. Lúc đó ai sẽ bị thiệt, chỉ có anh em tin tưởng dd, anh em mới biết chơi của dd bị thiệt.

Đứng ở góc độ là người chơi, diễn đàn không nhận tài trợ từ anh em bán chim có nghĩa là anh em BQT không bị phụ thuộc vào họ, và mọi người có thể nói lên chính kiến riêng của mình bảo vệ thành viên và khai trừ anh em bán chim kém chất lượng thiếu uy tín. Nhờ vào đó uy tín diễn đàn được nâng cao kèm theo sự quý mến của thành viên ngày càng nhiều.

Hãy luôn nghĩ về lý do và cái cách mà dd tồn tại và phát triễn trước khi nghĩ cách duy trì nó. Nếu cách duy trì dd đi ngược lại lý do tồn tại thì có nên không.

danvip332

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Vấn đề này anh em BQT cũng đã có nghĩ qua. Nhưng mình xin nói một cách khách quan để dể hình dung khi đứng ở những góc độ khác nhau nhìn vào vấn đề nhé :

Diễn đàn là sân chơi, chia sẽ và gắn kết anh em mọi miền, nơi mà mọi người tìm thấy cho mình bầu không khí thỏa mái lịch sự thân tình. Diễn đàn chẳng vì cá nhân hay tổ chức cụ thể nào, " chaomao.org là vì tất cả anh em đam mê có tâm với thú chơi "

BQT không muốn phụ thuộc vào bất kì tổ chức hay cá nhân nào, anh em nào thấy yêu mến thì hãy đến và chung tay góp sức. BQT dd không muốn bất kể thành viên nào của dd có suy nghĩ dd này chỉ là vì cái gì, dd là cho nhóm người này hay hội người kia. KHÔNG.

Ở góc độ là người kinh doanh chim, muốn đóng góp và mua bán trên dd : Mình đã đóng tiền hàng tháng, hàng năm dĩ nhiên mình có chút quyền lợi, vì góp công vào sự phát triễn của dd : Đến một lúc nào đó vì vấn đề lợi nhuận k giữ được uy tín mà lợi dụng vào sự tin tưởng uy tín của dd mà bán chim kém chất lượng một chút với anh em mới vào dd thì sao, sẽ thành thói quen. Lúc đó ai sẽ bị thiệt, chỉ có anh em tin tưởng dd, anh em mới biết chơi của dd bị thiệt.

Đứng ở góc độ là người chơi, diễn đàn không nhận tài trợ từ anh em bán chim có nghĩa là anh em BQT không bị phụ thuộc vào họ, và mọi người có thể nói lên chính kiến riêng của mình bảo vệ thành viên và khai trừ anh em bán chim kém chất lượng thiếu uy tín. Nhờ vào đó uy tín diễn đàn được nâng cao kèm theo sự quý mến của thành viên ngày càng nhiều.

Hãy luôn nghĩ về lý do và cái cách mà dd tồn tại và phát triễn trước khi nghĩ cách duy trì nó. Nếu cách duy trì dd đi ngược lại lý do tồn tại thì có nên không.

thật ra để có tiền duy trì và mở rộng dd thì sau này ta có thể cho thuê banner quảng cáo (dĩ nhiên là quảng cáo lành mạnh) đúng không bác, em thấy các dd lớn khác họ vẫn làm vậy.
Em cũng là người mới tập chơi chào mào. thấy bác nói vậy cũng thấy ấm lòng. hihi

vubaucat

con người đừng bao giờ kiêu ngạo.bởi vì người kiêu ngạo là thất bại.

jun

đang ngủ em phải bật dậy đăng nhập like cho anh này

Em định ko cmt rùi mà vẩn cmt
Người (đặt biệt) ta.phuoc :cool:

cmtegiac

Mình rất tâm đắc với câu trả lời của bạn. Cho dù namkiet có cố gắng vớt vát thế nào đi chăng nữa thì AE sinh hoạt trong diễn đàn đều hiểu bản chất của namkiet.

Mickeycm.batoqn

Chào Namkiet có lẻ vì 1 chút tình với bạn vì dc mang dòng máu Cố Đô thứ 2 là tôi và bạn có cùng công việc bên nghành Khách Sạn.Cuộc chơi nào củng phải có một điểm dừng,mình củng nghĩ bạn ko nên tham gia vào org nửa vì nơi đây bạn là người khác tức giận hoặc người khác sẻ làm bạn buồn và suy nghĩ nhiều hơn.
Tôi chưa từng buôn bán với bạn người khác có thể nói với bạn này nọ,nhưng tôi củng cảm ơn bạn khi trước có 1 chút vấn đề về chú chim bạn có pm riêng và giúp đở nhiệt tinh.

Đôi lúc kết thúc ko phải là hết mà là chỉ là khởi đầu 1 cái mới

"Có những thời điểm trong cuộc đời, mọi thứ đối với tôi vô cùng tồi tệ, gấp gáp và vội vã. Tôi không thể điều khiển được những gì đang xảy ra. Tôi hụt hẫng, xoay vòng trong những ngày uể oải giống y hệt nhau, niềm tin tự nhiên trở thành một thứ quá xa xỉ.

Nhưng cho dù mọi thứ có thê thảm đến đâu, tôi biết rằng cách giải quyết tốt nhất luôn là đứng dậy đương đầu và đi tiếp.

Ngày mới thực ra vẫn tối đen như điểm cuối của ngày cũ, nhưng khác ở chỗ, chúng ta có thức dậy hay không."

Tôi hi vọng bạn ko buồn vì nhửng điều tôi nói vi tôi có lúc củng như vậy

Tôi Nghĩ bạn hảy rút lui.Chúc bạn luôn thành công trong công việc.

P/s Đôi lúc nhắn gửi các member trong cuộc sống ai củng có cái sai cả,huống hồ gì trong đây rất nhiều người trẻ,tuổi trẻ thì có quyền dc sai nhưng mình đừng sai quá nhiều là dc.
Cái gì có thể bỏ qua dc thì bỏ qua,các bạn đang đưa Namkiet vào đường cùng,vấn đề về cái gì lợi nhuận c
của 4room tôi nghĩ A Sỉ củng nên bỏ qua huống hồ gì pic kia củng có nói qua rồi ko nên hạch sách như vậy.mọi chuyện đả qua hay cho nó qua ko nên nhắc lại làm gì nửa.

Mình nghĩ topic này nên dừng lại là dc rồi

lexuschantrau

Bác phân tích quá hay, các vấn đề trên hiện sảy ra rất phổ biến bên ccv.vn. Em rất ủng hộ việc dd mình phi lợi nhuận vì nó tạo cho dd 1 phong cách riêng. Tuy nhiên các yếu tố niềm tin, lợi ích khi thương mại hóa sẽ do chính thị trường tự quyết định và điều phối. Điều quan trọng nhất vẫn là nội dung tốt, tươi mới để dd tồn tại, còn việc có thêm các góc thương mại riêng biệt ko làm a/h đến uy tín dd. Trả phí để đc quảng cáo k có nghĩa là dc dd bảo trợ uy tín, đảm bảo sản phẩm (đâu phải cứ qc trên vtv đều là hàng tốt ạ). Thương nhân uy tín hay không do sp và khách hàng quyết định, và họ tự hiểu điều đó!

mechim

Toàn anh hùng bán phím, hãy để các bác có liên quan tự giải quyết đi nhe.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.