Kinh nghiệm chọn chim tơ má trắng, má đỏ và ép giọng

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
bắt đầu vào mùa má trắng rồi. chúc anh em ép dc nhiều má trắng như ý

Hoàng Nguyên

Cố lên, người ta thường nói "nghề chơi cũng lắm công phu" mà bạn! Mình chỉ chia sẻ những cái anh em dễ thực hiện qua thực tiễn, còn thật ra còn lắm thứ mình đã thử nghiệm lắm, ví dụ như:

Cho má trắng sống chung với bầy đàn:

Hay thay vì bỏ tiền ra mua con chim vài triệu thì mình chọn cách mua vài chục con chim bẫy về 1 lúc và ngồi ngắm nghía, chọn lọc để đào tạo...

Ôi, chẳng biết nợ duyên gì với cái thứ đít đỏ này mà gần nửa cuộc đời vẫn phải dọn phân, phơi nắng...

Nếu bác mở lớp dạy học trò em sẵn sàng ôm tập viết đến học. tình yêu với chào mào thì em có thừa nhưng có vẻ như vẫn "đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt..."mà ko tìm thấy đường lối chính sách đúng đắn như của Đảng và nhà nước ta, để rồi vẫn "Trên hai tay ta hai bịch cào, còn dưới chân ta một đống bố lồng.."mà chim thì cứ như kiểu không có lưỡi ý :D

cocghe

Thank bác... bài biết rất công phu...chúc ae có những e má trắng ưng ý nhé

Kẻ Trú Mưa

Tầm 3 tuần trước em có bắt ngoài tiệm một con đã có tách đỏ rồi (trong một mớ chim mà chủ tiệm đã trọn riêng ra, già cũng có mà trẻ thì cũng không thiếu @@), về đến nhà thì nghe chim nhà hót còn em nó thì cứ "cạch cạch cạch cạch..." :mad: vậy anh cho em hỏi là khoảng bao lâu nữa nó mới hót giống "chào mào", hay suốt đời nó chỉ "cạch cạch" vậy thôi ạ. xin cảm ơn

johnmn

Em sợ cái thứ này lắm rồi....Một là do mình thiếu kiên nhẫn hai là do số mình quá đen , hoặc ba là mình chọn chim ngu quá :DMua 5 con từ trước tới giờ thì một là mái hai là sinh tật . Tới con thứ 6 mua con mái 60 ngàn tính nuôi lên ép đẻ thì nó thành con trống. Bố khỉ!:D

haha! vãi cả má trắng..! Mình cũng có suy nghĩ như bạn...hồi trước cũng mê má trắng...tuyển cũng nhiều em từ nhiều vùng khác nhau..nói chung là lên má đỏ thì tướng tá em nào cũng ngon..mỗi tội chơi thời tiết sáng nắng, chiều mưa. Sau đó là tật ngoái...ôi thôi ra cội gặp cái gì lạ lạ là nhảy tung lồng.
Nên thôi...cứ tuyển già rừng, có tố chất cho lành...

thaphuongkhach

Administrator
Tầm 3 tuần trước em có bắt ngoài tiệm một con đã có tách đỏ rồi (trong một mớ chim mà chủ tiệm đã trọn riêng ra, già cũng có mà trẻ thì cũng không thiếu @@), về đến nhà thì nghe chim nhà hót còn em nó thì cứ "cạch cạch cạch cạch..." :mad: vậy anh cho em hỏi là khoảng bao lâu nữa nó mới hót giống "chào mào", hay suốt đời nó chỉ "cạch cạch" vậy thôi ạ. xin cảm ơn

Từ má trắng đến lúc thay lớp lông đầu tiên mất khoảng 3-4 tháng, tháng thứ 5-6 bắt đầu ra giọng tròn và hót đấu, 7-8 tháng là quá trình huấn luyện kỹ năng luyến láy, từ tháng thứ 10 trở đi bắt đầu dợt giàn, tập tành là vừa. Tính ra con má trắng chỉ mất nửa thời gian so với con bổi bình thường, còn bổi có tố chất mà biết cách chăm thì cũng ngắn như chim tơ lên, nhưng để con chim tơ đủ bản lĩnh chiến thì mất đến 2 năm hơn...

Kẻ Trú Mưa

Từ má trắng đến lúc thay lớp lông đầu tiên mất khoảng 3-4 tháng, tháng thứ 5-6 bắt đầu ra giọng tròn và hót đấu, 7-8 tháng là quá trình huấn luyện kỹ năng luyến láy, từ tháng thứ 10 trở đi bắt đầu dợt giàn, tập tành là vừa. Tính ra con má trắng chỉ mất nửa thời gian so với con bổi bình thường, còn bổi có tố chất mà biết cách chăm thì cũng ngắn như chim tơ lên, nhưng để con chim tơ đủ bản lĩnh chiến thì mất đến 2 năm hơn...
theo những khung thời gian ở trên thì em nghĩ là con này vào khoảng tháng thứ 5-6, vì cách ra giọng với số âm tiết em nghe khá giống kiểu giọng dài nhưng thay vào đó là chữ "cạch" thôi. xin cảm ơn và chúc anh dồi dào sức khỏe để có nhiều bài hay hơn nữa góp phần cho cộng đồng chào mào phát triển cũng như giúp cho những người mới chập chững như em có được những kinh nghiệm quý báu từ những người đi trước :)

chaugiathuan1

mùa má trắng tới lại thấy rộn ràng cứ như mùa tựu trường sắp đến vậy...... hóng phần tiếp theo của a :)

bia333

anh thaphuongkhach viết rất dễ hiểu, đọc khúc nào hiểu khúc đó nhưng sau khi đọc xong nhắm mắt lại thì lại thấy mơ hồ quá anh ơi :eek:, ko biết bắt đầu từ đâu, anh thaphuongkhach nên biên tập lại theo trình tự, lập topic khác và post theo trình tự (tránh đang "ép" kinh nghiệm những chim non và má trắng trong diễn đàn mà vừa "hót" đấu với mấy anh má đỏ trong đây làm cho "giọng" truyền lại bị đứt quãng thì phải, giọng chưa tròn), anh có thể làm móc thời gian cụ thể hơn ko ? ví dụ như khi mới về thì cho chim già "hăm dọa, chửi bới" em nó và "cải nhau,chửi bới" với chim già khác cho em nó học tập thì nên cho làm trong bao lâu(cho đến xong long hay 3-5 tuần?) và bao nhiêu lần/ tuần, 1 lần bao nhiêu phút là vừa.
cám ơn anh.

thaphuongkhach

Administrator
anh thaphuongkhach viết rất dễ hiểu, đọc khúc nào hiểu khúc đó nhưng sau khi đọc xong nhắm mắt lại thì lại thấy mơ hồ quá anh ơi :eek:, ko biết bắt đầu từ đâu, anh thaphuongkhach nên biên tập lại theo trình tự, lập topic khác và post theo trình tự (tránh đang "ép" kinh nghiệm những chim non và má trắng trong diễn đàn mà vừa "hót" đấu với mấy anh má đỏ trong đây làm cho "giọng" truyền lại bị đứt quãng thì phải, giọng chưa tròn), anh có thể làm móc thời gian cụ thể hơn ko ? ví dụ như khi mới về thì cho chim già "hăm dọa, chửi bới" em nó và "cải nhau,chửi bới" với chim già khác cho em nó học tập thì nên cho làm trong bao lâu(cho đến xong long hay 3-5 tuần?) và bao nhiêu lần/ tuần, 1 lần bao nhiêu phút là vừa.
cám ơn anh.

Chắc là nên vừa viết vừa thảo luận sẽ dễ chia sẻ kinh nghiệm với nhau hơn:

- Chim non mới bắt về cần tập tự mổ thức ăn (nhanh thì mất khoảng 2 ngày, chậm thì gấp đôi)
- Sau khi chim biết mổ thì phải tập chuyền, ngày thả vào ở với chim bổi tầm 2 tiếng, sau 1 tuần em nó lên xuống cầu ngon lành (nên chọn con chim thuần tốt, chứ con thuần hay bám nan thì hư con chim non như chơi).
- Trong 2 tháng đầu thỉnh thoảng cho "bị ché" khoảng chục lần, chờ lúc nào con chim thuần căng nhất thì kẹp con chim non vào hoặc thả chung lồng.
- Tháng thứ 3~4 là lúc chim chuẩn bị thay lông mùa đầu, thời gian này cực kỳ quan trọng. Dinh dưỡng cần có mồi tươi thường xuyên, tủ áo lồng và để sát chim thầy (mở áo lồng cả ngày). Sau khi xong lông thì mở hẵn cả 2 áo lồng và để sát nhau trong tầm 1 tháng (thời gian này chim bắt đầu hót tròn giọng). Kẹp thường xuyên như vậy là để nó thu nạp hết những tông/giọng cơ bản của chim thầy.
- Tháng thứ 5~6 bắt đầu cho giao lưu, nghe giọng chim khác để bổ sung sự đa dạng về âm điệu, chim bắt đầu ché khi thấy chim lạ, còn với chim thầy thì nó vẫn chỉ là đệ tử (2 con ở với nhau càng lâu, nhìn mặt nhau càng chán thì nó học giọng càng nhanh và sau này sẽ giảm tật bám nan khi gặp chim lạ).
- Tháng thứ 7~8 nên cho đấu thường xuyên với chim khác, khi chim tơ căng thì quay lại kẹp với chim thầy (lúc này nó đang sung nên cơ hội dám chơi lại chim thầy là rất cao), khi nó đấu lại với chim thầy nghĩa là em í đã có tí nghĩa khí.

Trong suốt thời gian từ lúc bắt về đến lúc nó biết đấu, thỉnh thoảng cho em nó ra giàn để nhìn ngắm (vì thực chất nó chưa có khái niệm chiến đấu) hoặc là khi kẹp chim trong nhà đấu đá thì cho nó tới phụ họa luôn, nhưng không được làm liên tục vì nếu chim nhà bạn có tật gì thì con chim non học theo rất nhanh.

Bạn quan sát clip này, con chim má trắng vừa xong lông hoàn thiện bên trái, đang tập đấu giọng với 2 con chim khác (chim thầy móc ở trên cao), dễ thấy con má trắng rất nhanh nhẹn và láu táu, nếu 2 con chim bên cạnh bu chụp hay có tật xấu gì ngay lập tức con má trắng sẽ làm theo và dẫn đến hỏng con chim:

Tạm thời mình không viết tiếp mà trao đổi những thắc mắc thế này chắc là tốt hơn.

Thân ái,
thaphuongkhach

P/s: Anh em có thể tham khảo thêm 1 sản phẩm khác mà sau khi ép giọng thành công mình khá hài lòng. Không hẳn là chim má trắng thì đấu tệ đâu, có trải nghiệm mới hiểu hết được. TOPIC NÀY

Sửa lần cuối:

ta.phuoc

Anh Tú chuẩn bị đi buôn chim má trắng mùa này hay sao mà khí thế ghê thế. Hôm qua tới giờ em vô đọc lướt lướt thôi nhưng hôm nay đọc kĩ lại thấy ghiền ghiền, lâu rồi không nuôi má trắng chắc hết tháng này có chim đầu mùa cũng phải làm 5-7 con má trắng về dọn phân và nghe vợ nó càm ràm cho vui nhà quá.

thaphuongkhach

Administrator
Anh Tú chuẩn bị đi buôn chim má trắng mùa này hay sao mà khí thế ghê thế. Hôm qua tới giờ em vô đọc lướt lướt thôi nhưng hôm nay đọc kĩ lại thấy ghiền ghiền, lâu rồi không nuôi má trắng chắc hết tháng này có chim đầu mùa cũng phải làm 5-7 con má trắng về dọn phân và nghe vợ nó càm ràm cho vui nhà quá.

Dạo này anh đang rãnh, vào diễn đàn thấy nhiều anh em bắt đầu nhập môn, tiện mùa má trắng sắp tới nên chia sẻ tí để anh em lỡ có tuyển má trắng về thì khỏi hỏng con chim ấy mà :)

Lâu quá rồi anh em mình không gặp nhau nhỉ, công ty anh chuyển ra ở Nguyễn Lương Bằng, lúc nào rãnh alo cafe tám chuyện nhé! Chúc sức khỏe!

thaphuongkhach

Hôm rồi mình bẫy dc chú chào mào má trắng phải nói là cực kỳ đẹp zai luôn. Mào dày đá lân. Đầu to, nhìn con chim cực kì tố chất. Mình treo mồi cứng mà vẫn bay vào đá chứ ko phải nó đói. Thế rồi về nhốt cái lồng cũ cái nan nó hơi yếu bị vênh vì mình bỏ cóng thức ăn nó sổng mất. Giờ nhìn lại mấy em má trắng trên ảnh của thớt mà lòng buồn thê thảm..

NgayXuaOi

Bài viết của bác thaphuongkhac có thể nói là "chất như xôi gấc" :D. Mình đã học hỏi được rất nhiều điều. Một lần nữa cám ơn bác rất nhiều.

P/S: Bác đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi, ép giọng, huấn luyện, ... má trắng rồi. Vậy lúc nào bác rảnh bác làm luôn loạt bài về: Ép giọng, huấn luyện,... "Mái chúa" để mấy ả không ché sảng cho anh em chúng ta được nhờ khi đam mê Chào mào nhé :D

Đùa chút cho xum tụ. Chúc bác sức khỏe để tiếp tục đóng góp những bài viết bổ ích.

Best regards,
NgayXuaOi

thaphuongkhach

Administrator
Bài viết của bác thaphuongkhac có thể nói là "chất như xôi gấc" :D. Mình đã học hỏi được rất nhiều điều. Một lần nữa cám ơn bác rất nhiều.

P/S: Bác đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi, ép giọng, huấn luyện, ... má trắng rồi. Vậy lúc nào bác rảnh bác làm luôn loạt bài về: Ép giọng, huấn luyện,... "Mái chúa" để mấy ả không ché sảng cho anh em chúng ta được nhờ khi đam mê Chào mào nhé :D

Đùa chút cho xum tụ. Chúc bác sức khỏe để tiếp tục đóng góp những bài viết bổ ích.

Best regards,
NgayXuaOi

Nói về chào mào chúa mình đã biên soạn nguyên 1 cuốn giáo trình, bạn hãy chờ mình hoàn thành nốt, sau đó bạn chỉ cần ... copy tập cuối về thực hiện là đảm bảo thành công! @@
thaphuongkhach

midavina

Má trắng khó là nuôi sao cho không bị ngoái, trong bài viết thấy bạn không nói kỹ vấn đề này?! Mình thả avi mà vẫn ngoái như thường dù chim mới bẫy xong

thaphuongkhach

Administrator
Má trắng khó là nuôi sao cho không bị ngoái, trong bài viết thấy bạn không nói kỹ vấn đề này?! Mình thả avi mà vẫn ngoái như thường dù chim mới bẫy xong

Ngoái ở chim má trắng lên theo mình nhận thấy nguyên nhân chính là do nó quá thuần, từ nhỏ đã quen tập đấu bạ lồng, bu chụp. Một con má trắng xông xáo là con sẽ bị ngoái, nên để tránh điều này chỉ nên tập đấu khi chim đã đến 7-8 tháng lồng, lúc này con chim đã định hình "là người lớn", kê lồng càng sớm thì nguy cơ bu chụp, bám nóc, ngoái sẽ càng cao!

thaphuongkhach

midavina

Ý mình là bệnh ngoái cổ khi chim mới nuôi được 1,2 tuần. rất nhanh bị ngoái

thaphuongkhach

Administrator
Ý mình là bệnh ngoái cổ khi chim mới nuôi được 1,2 tuần. rất nhanh bị ngoái

Vậy thì lỗi này do người nuôi, do lồng ... chứ đâu phải vì má trắng bạn! Chim ngoái là do hoảng loạn mà sinh ra thôi, ngay cả bổi mới về ko để ý thì vẫn ngoái ngay tuần đầu...