Cám Chào Mào có thực sự cần cầu kì, phức tạp ?

buondibui

Hôm qua mình có làm 1 mẻ cám theo công thức của bác chủ thớt và có bổ sung thêm 1 số thành phần như kỳ tử, táo tàu, tép khô, loại trừ phấn hoa vì không mua được. Vì đầy đủ công cụ làm cám (chày cối, máy say sinh tố, máy đùn tự động...). Tuy nhiên, mình gặp phải khó khăn trong việc trộn cám Bifood. Sau khi pha trộn trứng (5 lòng đỏ), táo tàu, kỳ tử, vỏ trứng, cám đậu phộng, mít sấy thì đến phần say trộn với cám thì tỷ lệ cám quá nhiều trong khi hỗn hợp kia lại quá ít nên dẫn đến tình trạng không thể say nhuyễn chung các thứ lại (máy say sinh tố chịu không nổi), mình có bổ sung thêm nước lã nhưng thấy không ăn thua.

Vậy xin học hỏi kinh nghiệm thêm bác chủ thớt và các anh em về khâu trộn cám này như thế nào ? Và với việc bổ sung thêm kỳ tử, táo tàu, tép khô thì có tốt cho chim không ?
máy của bạn có cối xay nhỏ ko, thường thì máy xay s.tố có 1 cối lớn và 1 cối nhỏ. bạn lấy cối nhỏ xay chứ bỏ cối lớn xay làm gì đc.

soncao3008

máy của bạn có cối xay nhỏ ko, thường thì máy xay s.tố có 1 cối lớn và 1 cối nhỏ. bạn lấy cối nhỏ xay chứ bỏ cối lớn xay làm gì đc.

Cái cối xay tiêu thì lại úp kiểu ngược, như thế khó xay lắm bạn àh ? Bạn có thử lần nào chưa ?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Hôm qua mình có làm 1 mẻ cám theo công thức của bác chủ thớt và có bổ sung thêm 1 số thành phần như kỳ tử, táo tàu, tép khô, loại trừ phấn hoa vì không mua được. Vì đầy đủ công cụ làm cám (chày cối, máy say sinh tố, máy đùn tự động...). Tuy nhiên, mình gặp phải khó khăn trong việc trộn cám Bifood. Sau khi pha trộn trứng (5 lòng đỏ), táo tàu, kỳ tử, vỏ trứng, cám đậu phộng, mít sấy thì đến phần say trộn với cám thì tỷ lệ cám quá nhiều trong khi hỗn hợp kia lại quá ít nên dẫn đến tình trạng không thể say nhuyễn chung các thứ lại (máy say sinh tố chịu không nổi), mình có bổ sung thêm nước lã nhưng thấy không ăn thua.

Vậy xin học hỏi kinh nghiệm thêm bác chủ thớt và các anh em về khâu trộn cám này như thế nào ? Và với việc bổ sung thêm kỳ tử, táo tàu, tép khô thì có tốt cho chim không ?

Mình có vài chia sẻ với bác. Khi làm cám bác cho chuối sấy, vỏ trứng, phấn hoa, cám chòe xay thành 1 khâu, tiếp cho cám bifood vào xay nhuyễn, tiếp mới cho trứng và mật ong vào, vì trong chuối sấy có nhiều chất xơ nên nếu xay chung với trứng và các nguyên liệu khác làm hỗn hợp bị "Dẻo quẹo" thành 1 cục rất khó trộn với cám. Do đó trứng và mật ta cho cuối cùng khi tất cả nguyên liệu trên được xay nhuyễn.

Mình làm cám bột nên không cần trứng nhiều, nếu bác đùn thì cho thêm trứng đế máy đùn, đùn được. Lần sau đừng cho nước vào nha bác cám dễ biến chất, dùng mật ong để bảo quản cám lâu hơn.

Còn về táo tào và kỉ tử theo mình đi 2 thứ này hợp lại là quá nóng, nếu bác thích thì có thể cho 1 trong 2 loại như ít thôi nhé.

Thân, black_fish9402

namtran

bác cho em hỏi chút, em ở Quảng Bình nên phấn hoa đó mua k có, vậy theo bác thi nên thay thế cái gì là được? thank

aoden_tuxedo

Bác bỏ mật ong vào nhiều quá không 2 hủ luôn, chuối sấy hay thật lần sau làm cám ra mua 1 bịch chuối sấy cho ăn thử.
em cũng đang thắc mắc như bác, 2 hũ thì nhiều quá mà không thấy bác black_fish9402 giải thích nhỉ )), mong ý kiến của bác

gabong

công thức này hay, nhưng em lại đang cho chim ăn cám hột làm sẵn, chuyển sang cám bột không biết tn(em không có máy quay viên)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
em cũng đang thắc mắc như bác, 2 hũ thì nhiều quá mà không thấy bác black_fish9402 giải thích nhỉ )), mong ý kiến của bác

Chào Mào là loài ưa ngọt, bác thử nếm xem độ ngọt vừa phải thôi, 1 bịch ba vì hết 500g, bột chòe 100g, chuối sấy 100g, trứng gà 5 lòng đỏ thì lượng mật ong như trên là vừa đủ.

công thức này hay, nhưng em lại đang cho chim ăn cám hột làm sẵn, chuyển sang cám bột không biết tn(em không có máy quay viên)

Có máy ép hạt càng tốt, bột hay viên gì cũng được, tùy điều kiện và sở thích của anh em. Mình cũng gần hết cám rồi chắc phải làm một mẻ mới quá, :eek:.

Thân, black_fish9402

aoden_tuxedo

chim ăn bột bẩn lắm bác ạ, vãi hết ra cả lồng, nước thì ngày nào cũng phải thay nên em cải biên đi một tí là không bóp nát cám túi mà chỉ bóp qua ))

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
chim ăn bột bẩn lắm bác ạ, vãi hết ra cả lồng, nước thì ngày nào cũng phải thay nên em cải biên đi một tí là không bóp nát cám túi mà chỉ bóp qua ))

Chim bác ăn vãi ra mình nghĩ cũng tùy con bác à, chim mình ăn rất sạch sẽ, về nước nôi khắc phục bằng ống uống là xong, ở mình nhiều nghệ nhân cho ăn cám Chòe Lửa chim ăn ngon lành, rất căng lửa.

Thân, black_fish9402

tapchoi_cm

bác black fish cho em hỏi với.công thức cám của em như này liệu có ổn ko ạ.1 kg cám ba vì,2g lạc dã nát,2g tép khô xay mịn,10 lòng đỏ trứng gà

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
bác black fish cho em hỏi với.công thức cám của em như này liệu có ổn ko ạ.1 kg cám ba vì,2g lạc dã nát,2g tép khô xay mịn,10 lòng đỏ trứng gà

Công Thức khá ổn rồi bổ sung thêm chuối sấy, và phấn hoa nữa nhé bác.

Thân, black_fish9402

tapchoi_cm

em thấy cho ăn cám như thế mấy em toàn đi phân trắng hơi ướt thôi bác ạ.ko biết có làm sao ko ạ.tại em nuoi cả mi với chòe lửa nữa nên em sợ cho thêm chuối vào ko phù hợp

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
em thấy cho ăn cám như thế mấy em toàn đi phân trắng hơi ướt thôi bác ạ.ko biết có làm sao ko ạ.tại em nuoi cả mi với chòe lửa nữa nên em sợ cho thêm chuối vào ko phù hợp

Mình cũng nuôi Than bằng cám này, bác thấy hợp thì theo công thức mình ở trên. Đây chỉ là công thứ kham khảo, tùy từng cá nhân thêm bớt gia giảm cho hợp lí, tới khi chim đi phân khô là được.

Thân, black_fish9402

chào mào1

Công thức của em gần giống với bác chủ thớt. chỉ khác là ko cho chuối khô. nhưng mà nó cũng có thái độ tốt rồi.

phigia

Chúc bác có nhiều bài viết hay cho ae !

Viết tiếng Việt có dấu nhé bác

Sửa bởi Amin:

boygl88

cám ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm cho anh em chơi chim,
bạn cho mình hỏi mấy câu :
- 1 hũ mật ong=mấy muỗng ăn cơm
- vỏ trứng gà có cần nướng ko hay là để nguyên rồi giã nát
- cách bạn làm khô cám như thế nào
cám ơn bạn đã chia sẻ.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
cám ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm cho anh em chơi chim,
bạn cho mình hỏi mấy câu :
- 1 hũ mật ong=mấy muỗng ăn cơm
- vỏ trứng gà có cần nướng ko hay là để nguyên rồi giã nát
- cách bạn làm khô cám như thế nào
cám ơn bạn đã chia sẻ.

- Một hũ mật ong nhỏ (Siệu Thị) bằng khoảng một muỗng cơm.
-Vỏ trứng cho vào xay chung với hỗn hợp trứng, mật ong, sẽ mau nhuyễn.
- Cám sau khi đã đão trộn, ta bóp tơi rồi cho lên catton phơi khô là được, muốn nhanh thì bóp xơ, chờ khô rồi cho vào máy sinh tố xay lại lần nữa cám sẽ nhuyễn, chim ăn dễ tiêu hơn. Chúc bác thành công.

Thân, black_fish9402