Cám Chào Mào có thực sự cần cầu kì, phức tạp ?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Công thức cám hay, cảm ơn bạn đóng góp 1 công thức cám cho ae tham khảo, nhưng bịch cám Bình Dương của bạn mua là cám giả rồi.

Cám giả là giả sao bác, em thấy thành phần chính vẫn là đậu phộng, chớ có phải polime đâu, chim ăn vẫn lên lửa bình thường, thị trường cám bây giờ hàng nhái khá nhiều nhưng thành phần chính cũng tương tự, chủ yếu họ nhờ thương hiệu kia mà ăn theo.

Dạng buôn có bạn bán có phường, những loại này không đăng kí nên chuyện bị nhái là điều tất nhiên, quan trọng là thành phần chính vẫn không đổi, nói đúng hơn thì đây là hàng nhái chứ giả từ polime hay gì gì thì 4 em nhà mình đi đời rồi, loại này vẫn thấy anh chủ tiệm bán khá chạy, chưa nghe ai nói ăn loại này chết chim.

Thân, black_fish9402

chipchip0203

cảm ơn bác
black_fish9402 nhiều nha!! bác chịu mày mò nghiên cứu quá à!! còn cái chuyện cám "giả" thì là một vấn đề đây! thực sự thì thị trường bây giờ có nhiều loại cám lắm nhưng giả hay thật chim ăn vẫn căng lửa đấu tốt như bác black_fish9402 bảo là ok lắm rùi
:eek:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám ơn bác, loại đậu phộng đơn giản vầy nhái cũng không đến nổi, do mình chỉ lấy thành phần chính là đậu phộng, bác nào kỹ thì mua về rang rồi xay cũng được.
Còn về Cám Ba Vì, mà giả thì hơi căng, dùng cám Bifood có địa chỉ hẳn hồi để đảm bảo an toàn.

Thân, black_fish9402

Mr.nop

hình như trong thành phần cám của bác vẫn còn thiếu một nguyên liệu cũng rất cần thiết với các em chào mào,đó chính là ớt bột.bác cho hỏi tại sao bác lại rút đi thành phần ớt bột vậy,như vậy có thiếu đi lửa cho các em nó không

thai sanh

thank bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho ae!em củng đang tập làm cám cho chim!thử làm theo công thức cám của bác coi thế nào

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
hình như trong thành phần cám của bác vẫn còn thiếu một nguyên liệu cũng rất cần thiết với các em chào mào,đó chính là ớt bột.bác cho hỏi tại sao bác lại rút đi thành phần ớt bột vậy,như vậy có thiếu đi lửa cho các em nó không

Ớt nóng kích tiêu cực, ớt bột có lẫn hạt gây khó tiêu và một số con có cơ địa không hợp với ớt, theo mình con nào để ớt tươi nó mổ ăn thì nên thêm không thì thôi mình muốn chim lên lửa bền và hấp thụ hết dinh dưỡng nên rút gọn tuyệt đối đậu phộng, chuối, trứng, khoáng, mật ong cũng đã đủ lên lửa rồi bác.

Thân, black_fish9402

Chan Hao

Mình là người mới chơi chim, mình muốn hỏi chủ pic là cho chim ăn ớt ntn là đủ trong 1 ngày vậy? 1 quả bằng ngón tay út trong ngày có được ko vậy?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình là người mới chơi chim, mình muốn hỏi chủ pic là cho chim ăn ớt ntn là đủ trong 1 ngày vậy? 1 quả bằng ngón tay út trong ngày có được ko vậy?

Con nào chịu ăn thì cho ăn thoải mái, nhưng cho ăn ớt Chuông nhé , vitamin C gấp 3 lần cam, ớt hiểm nóng quá nên không tốt lắm. Ớt thì có con ăn con không.

Thân, black_fish9402

cmtegiac

trong bài cám của em không thấy đề cập đến vấn đề tỷ lệ nhỉ? Em cho anh hỏi với 500grm cám bifood thì tỷ lệ phấn hoa và mật ong như thế nào, cả bột đậu phộng và chuối nữa. Em ghi rõ dùm anh được ko?

xeko

ban cho minh hoi tron voi trung song phoi kho luon ma ko qua che bien lieu cam co song ko? minh thay moi moi tron voi trung xong thi hap vai tieng do ho roi thi rang tren chao? va tai sao lai ko phoi nang

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
trong bài cám của em không thấy đề cập đến vấn đề tỷ lệ nhỉ? Em cho anh hỏi với 500grm cám bifood thì tỷ lệ phấn hoa và mật ong như thế nào, cả bột đậu phộng và chuối nữa. Em ghi rõ dùm anh được ko?

2 Muỗng cơm phấn, mật ong 2 hủ, 1 bịch đậu phộng 100g, 1 bịch chuối sấy 100g, chúc anh thành công.

ban cho minh hoi tron voi trung song phoi kho luon ma ko qua che bien lieu cam co song ko? minh thay moi moi tron voi trung xong thi hap vai tieng do ho roi thi rang tren chao? va tai sao lai ko phoi nang

Phơi thật khô bảo quản tốt thì không sao bác à, em không dùng nhiệt, vì cám dễ hư, nhớ cho 2 túi hút ẩm bánh trung thu vào 3 gói cũng được, sờ vào thấy khô là được. Chúc bác thành công chim cò căng lửa nhé.

P/S: Đề nghị lần sau bác Xeko viết tiếng việt có dấu nhé

Thân, black_fish9402

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
cầu kì quá,ko nên như vây...................

Mua - trộn - phơi, có gì cầu kì bác.

Mình dạo siệu thị 1 vòng thì gần như đủ hết nguyên liệu bổ sung, ghé tiệm chim mua cám là xong, về làm chừng 20', bóp tơi đem phơi, chiều khô thì cho vào hủ+ gói hút ẩm.

Tất cả nguyên liệu:

Thân, black_fish9402

beolun97

hay nhỉ,bác này có năng khiếu vễ wa,hjhj,cảm ơn bác lại thêm 1 công thức làm cám nữa cho ae học hỏi

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Bác bỏ mật ong vào nhiều quá không 2 hủ luôn, chuối sấy hay thật lần sau làm cám ra mua 1 bịch chuối sấy cho ăn thử.

xeko

bac chu cho e hoi thanh cua cam e moi lam nhu nay co duoc ko
e lam cam theo tieu chi cang don gian cang de theo duoi,sau 1 thoi gian choi chao mao e rut ra duoc kinh nghiem lam cam cang don gian cang de dieu con chim len dinh va quan trong la minh dieu chinh duoc con chim.
gao nut 0,3
gao nep 0,3
dau xanh 0,3
vung 0,2
dau nanh 0,5
dau phong 0,5
cam ngo 0,5
trung ga 20 qua
tat ca cac hon tren rang chin roi cho vao may xay sinh to xay nhuyen dem tron voi 20long do + 5 long trang tron deu sau do dem phoi kho 2 nang. ddem cho chim an phan von cuc mau trang nhu vay da duoc chua bac chu cho y kien.
doi voi ca nhan e cam chi la 1 phan nao day cai quan trong nhat la to chat cua 1 chu chim,1 chu chim co to chat an com nguoi cung choi hay,chim do an cam tien cung ko the hay.( choi chim minh phai dieu khien duoc chu chim chu dung de chim dieu khien minh .hihi)

bunthilapchoiz

Bác ơi.. Nếu ko có cám chòe liệu e có nên thay = lạc ( đậu phộng ) ko?

Mong bác trả lời zùm e...!
THân...! bunthilapchoiz