Xin cho em một câu trả lời (em đang hoang mang quá)

duchuy988

Hôm nọ em cho chào mào tắm thì bị đứa trẻ con gần nhà kéo cửa thả mất. Nó lang thang ở ngoài phải đến chục ngày thì em bẫy lại được. Nhưng giờ chim nhát lắm ngừơi đứng gần là bay loan nên. Trước nó chơi cả ngày và rất thuần người em còn cầm chuối cho nó ăn được. Giờ nhát và ít khi mở miệng. Mong các cao thủ chỉ em cách lấy lại phong độ cho em nó. chứ em đang chán quá rồi. Xịt lô cũng không đau đầu như thế.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Chia buồn cùng bác , mình có ông anh bị như Bác đó, em đó sau này đổi chủ thì lấy lại phong độ, vì lúc bábbaccẩyy lại em nó hoảng và sợ bác rồi hay sao ý, bác thử gửi nó đi nhờ người khác chăm, môi trường khác giúp em nó quên cảnh bị bắt lại.
Thân chúc bác sớm có lại em chim hay.

duchuy988

Thanks bác nhiều. Nhưng hôm bâỹ lại được em không ở nhà vì vậy lý do nó sợ em chắc không phải bạn àh.Em đã chùm áo lồng từ hôm bẫy và chỉ để hé khoảng 2/5 lồng và cheo cùng một em mái nuôi từ non lên gần tháng rồi mà vẫn không hiệu quả. Liệu có trường hợp nào em nó không bao giờ hồi phục không bác. vì truớc nó gấu lắm chỉ cần bật clip chào mào lên là nó đấu và ché ác lắm, giờ thi thoảng mới làm vài tiếng. Mong các bác chỉ giùp em cách. Ko có khi từ giờ em đến bỏ chơi chim mất.

VipClub

Vua Chào Mào
chim của bạn đả bay đi và bẩy lại được ! đó là diều đầu tiên chúc mừng bác ! nhưng bác ơi đừng nóng vội vì con chim bị bẩy nó hoảng nhìu khía cạnh lắm ! bác cứ thong thả nuôi từ từ em nó sẻ trở lại như xưa thôi! bác mà muốn như phong độ trước thì ko được đâu ! bác chịu khó chăm em nó vài tháng sẻ có kết quả tốt!
thân VipClub

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
Thanks bác nhiều. Nhưng hôm bâỹ lại được em không ở nhà vì vậy lý do nó sợ em chắc không phải bạn àh.Em đã chùm áo lồng từ hôm bẫy và chỉ để hé khoảng 2/5 lồng và cheo cùng một em mái nuôi từ non lên gần tháng rồi mà vẫn không hiệu quả. Liệu có trường hợp nào em nó không bao giờ hồi phục không bác. vì truớc nó gấu lắm chỉ cần bật clip chào mào lên là nó đấu và ché ác lắm, giờ thi thoảng mới làm vài tiếng. Mong các bác chỉ giùp em cách. Ko có khi từ giờ em đến bỏ chơi chim mất.
Bác cứ từ từ nha," dục tốc bất đạt" nha bác, em nó còn chơi dc vài tiếng là cũng bản lĩnh rồi,em nó mới vậy mà chưa ji bác đòi nghĩ chơi chim luôn àh, " nuôi chim dưỡng tính" bác àh, dành tình cảm cho em nó nhiều hơn , dù sao cũng chúc mừng em nó trở lại với bác.
thân

duchuy988

Thanks ! anh em đã động viên. Em cũng đang thuần phục lại em nó đây. Nhân dịp đầu xuân năm mới chúc anh em sức khỏe dồi dào. Tiền vào như lũ. Có nhiều chim hay và nhất là không bị xổng chim, chuột cắn vv.. Chúc cho các chú chim chào mào của cả nhà con nào cũng căng lửa và chơi tốt. ;)

daoduclong

Hôm nọ em cho chào mào tắm thì bị đứa trẻ con gần nhà kéo cửa thả mất. Nó lang thang ở ngoài phải đến chục ngày thì em bẫy lại được. Nhưng giờ chim nhát lắm ngừơi đứng gần là bay loan nên. Trước nó chơi cả ngày và rất thuần người em còn cầm chuối cho nó ăn được. Giờ nhát và ít khi mở miệng. Mong các cao thủ chỉ em cách lấy lại phong độ cho em nó. chứ em đang chán quá rồi. Xịt lô cũng không đau đầu như thế.
Chuyện này bình thường thôi bạn ạ.Bạn cứ chăm em nó thêm 1 thời gian đảm bảo em nó sẽ lại như xưa thôi.Mình đã từng trong trường hợp này rồi

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
bạn nên chăm sóc thật kĩ, kĩ gấp 3 lần trước đây, chào mào của bạn sẽ cảm nhận được rằng bạn đang chuột lỗi. Chào mào sẽ sớm lấy lại phong độ thôi.

VipClub

Vua Chào Mào
bạn nên chăm sóc thật kĩ, kĩ gấp 3 lần trước đây, chào mào của bạn sẽ cảm nhận được rằng bạn đang chuột lỗi. Chào mào sẽ sớm lấy lại phong độ thôi.
tình yêu và niềm đam mê nằm ở đây :D rất vui khi câu trả lởi của bãn mình rất hài lòng cảm thấy thích cho dù chưa biết bạn là ai !

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Mình vừa mới bị như bạn cách đây 2 ngày, Lấy 1 em TM bổi 1 mùa của Ông bạn ngoài Đà nẵng hồi trước tết (Mình ở Quy nhơn), đang tắm thì con chó đứt xích tông vào hoảng bay mất, lúc đó khoảng 3h chiều! Nhưng mình kiên nhẫn đi theo nó và rất hồi hộp. Mình mang dàn chim nhà mình ra sân hết, treo lung tung, mở của lồng của em nó lên, lấy quả cà chua đỏ treo ngay cửa lồng. Em nó đi hết nóc nhà này, rồi bụi cây khác nhưng vừa bay đi vừa hót nên dàn chim nhà nhốn nháo đấu lại. Nhớ bầy quá em nó bay về đấu nhưng vào lồng nào thì bị đánh bật ra nấy cuối cùng bay về lồng mình và bị tóm trở lại (5h chiều), nay chơi còn đã hơn.Rút kinh nghiệm lần sau sảy chim cứ bình tĩnh, hồi hộp, theo dõi và chờ đợi (có thể vài 3 ngày). Chúc chim chủ thớt mau chơi lại.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Rất vui khi có ai đó cùng quan điểm và hiểu được mình, và hiểu sâu sắc về chào mào.:)

Leodevincy

Chào mào Việt
Mình vừa mới bị như bạn cách đây 2 ngày, Lấy 1 em TM bổi 1 mùa của Ông bạn ngoài Đà nẵng hồi trước tết (Mình ở Quy nhơn), đang tắm thì con chó đứt xích tông vào hoảng bay mất, lúc đó khoảng 3h chiều! Nhưng mình kiên nhẫn đi theo nó và rất hồi hộp. Mình mang dàn chim nhà mình ra sân hết, treo lung tung, mở của lồng của em nó lên, lấy quả cà chua đỏ treo ngay cửa lồng. Em nó đi hết nóc nhà này, rồi bụi cây khác nhưng vừa bay đi vừa hót nên dàn chim nhà nhốn nháo đấu lại. Nhớ bầy quá em nó bay về đấu nhưng vào lồng nào thì bị đánh bật ra nấy cuối cùng bay về lồng mình và bị tóm trở lại (5h chiều), nay chơi còn đã hơn.Rút kinh nghiệm lần sau sảy chim cứ bình tĩnh, hồi hộp, theo dõi và chờ đợi (có thể vài 3 ngày). Chúc chim chủ thớt mau chơi lại.
Trước tiên là chúc mừng bác chủ, trong cái rủi nó có cái may, rủi là chim hoảng, sẩy chim nhưng may là bẩy lại được mà lại còn chơi hay hơn mới ác chứ. Chúc mừng bác nhé. Hy vọng anh em trong diễn đàn mình ai bị sẩy chim rồi, nó cũng bay về và chơi ác hơn trước, hihi. Thiệt là may...

trongkhuongbd85

khong phải con nào bay mất đánh lại bị nhác kéo dài đâu bạn có lẻ trong thời gian nó ngoài trời gặp một chấn động nào đó khiến nó khi tiếp xúc với bạn nên nhảy vậy vì chim thuần thì khi ra trời qua lâu sẽ rất khó khăn cho em nó một số bản năng tự nhiên bị đánh mất trong quá trình trong lòng gì cũng có sẳn an toàn nửa vì vậy bạn cũng không nên vội hãy kiêng nhẩn đợi co sát với mấy em thuần từ xa sẽ hiệu quả chúc ban vui vẻ tìm lại niềm vui

chaomaonon

theo mình nghĩ bạn có thể treo chim ở chỗ vắng, ngoài vườn chẳng hạn, 1 ngày chỉ tiếp xúc 1, 2 với em nó khi cho ăn, đối xử như với chim bổi để cho nó yên tĩnh lại, chắc khoảng 1 tháng sau em nó sẽ chơi lại thôi.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Chúc mừng bạn vì đã bẫy lại được em cm sổng! Nhưng mình suy nghĩ: có khả năng không phải là em nó, mà là một em nào đó có dáng giống em nó làm bạn nhầm lẫn.
Trước đây, mình cũng bẫy được một em sổng đã 5 ngày của một người (tự tay mình bẫy và bắt em nó thả vào lồng), em này là bổi rừng già và còn rất nhát. Bẫy được từ sáng thì chiều em nó sổ nho nhỏ, sang ngày thức 2 sổ căng hơn, ngày thứ 3 thì ché khi có chim trời về. Hai ngày sau, người chủ của nó đến xin về, hai ngày sau nữa họ mang đi cội và em nó đấu bình thường như hồi chưa bị sổng.
Đây là thưc tế mình đã trải nghiệm như vậy, bạn xem kĩ lại xem em nó có đúng là con chim của bạn bị sổng hay không.
Chúc em của bạn sớm có phong độ tốt!

truongvxt

chia buồn nhé.minh co 1 em cho tắm mà wen dậy cửa nó bay mât tích đến chiều lại quay về lồng lại.giờ thả ra nó đi đâu một hồi lại về.nhưng giờ nó chơi ko lỳ bằng trước nửa