Vị trí treo lồng Chào mào

hovaten

Moderator
* Chia sẻ kinh nghiệm cá nhân cách TREO LỒNG:

Con chim Chào mào ngoài thời gian tắm nước, tắm nắng, thi đấu thì khi chim ăn uống, nghỉ ngơi bạn sẽ treo lồng ở đâu ?

Không nên treo lồng ở nên tối, kín gió trong nhà.

Lí tưởng nhất là treo ở dưới 1 tán cây mát. Không có gió mạnh mà gió hiu hiu, thoáng khí.

Xung quanh tầm nhìn không thấy được chim khác, không nghe tiếng hót luôn càng tốt. ( Nếu nhà chật, không treo chim xa nhau được thì phải cách mặt, không thấy nhau)

Vị trí treo có chút nắng nhẹ. Và chọn sao cho nắng vào 1/2 lồng thôi.

Xoay cầu vuông góc với vạch nắng. Chia lồng thành nửa mát nửa nắng.

Nắng nhẹ chiếu vào lồng. Nửa mát nửa nắng

chim tự chọn mát hay nắng, tất cả đều được đáp ứng

Thế này là okê con dê

Thái độ chim khi treo đúng vị trí:

Khi treo lồng "trúng ý" chim, hắn ta sẽ nhảy nhót chuyền từ cầu ăn sang cầu hót, từ cầu hót lên cầu đấu rất sinh động.

Xuống cầu ăn, gắp vài miếng cám, nhón vài miếng chuối, cắn ít cào cào.

Rồi lại lên cầu hót, xục xạo tìm tiếng chim đấu giọng. Hoặc múa. Sổ bọng đè, thể hiện sức mạnh.

Được 1 lúc ổn định. Hắn đứng ở cầu 2 hoặc 3 hót gió, Tập tành giọng sổ mới. Hoặc "chế" giọng sổ cũ kết hợp vài âm lạ.

Nghe rất mắc cười.

Em nào đủ nắng khô lông thì thế.

Em nào thiếu nắng, còn ẫm lông thì chọn 1/2 lồng có nắng để xù lông tơi ra, ngửa mình tắm nắng.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
tán cây thì nhà mình có nhưng treo là fai ngồi canh chứ k chúng nó dợt mất liền

Chào Mào 36

Mình nuôi 1 trống 1 mái theo các bạn có nên nuôi chung hay vẫn cách ly chúng ra, 2 con thấy nhau hàng ngày tách nhau ra là kêu là hót nhảy tưng tưng cả lên :v
Đặc biệt chuyển lồng vị trí khác chim rất căng và hót khá nhiều :D

clark07

nhà mình thì không có chỗ treo lí tưởng như vậy nhưng cũng ráng treo, đúng là khi chim tự do nó làm nhiều trò hay thiệt, cho vào lồng lực, rộng thoái mái đã hót um sùm rùi, huống chi được nắng và tán cây xung quanh nữa

2ndFACE

Nhà chẳng có điều kiện treo, chỗ có nắng thì nắng kinh khủng, râm thì râm cả ngày, đến khổ.

qcnguyen

Treo như bác hovaten thì ở chỗ em tầm 15 phút là con chim biến mất. Giờ chỗ em gọi là cướp chứ không phải trộm

Leodevincy

Chào mào Việt
Nhà chú Lăng quả là có vị trí treo lồng lý tưởng ghê. Được 1 vị trí vừa có bóng cây, vừa có nắng chiếu, vừa kín gió, thoáng mát,... như vậy là niềm mơ ước của rất nhiều AE chơi chim. :D

Thanks vì bài viết bổ ích,
Leodevincy

chenruounong

Chào mào và tôi
Đó là những nhà có vườn, cây cối. Chứ nhà e 4 gốc tường thì chịu

shopthuhavd

Pác treo lồng như vậy thì những AE nào có thời gian, không gian đủ mới treo được, hjc hjc chứ như nhà mình ở thị trấn 3 phía đều là tường kín, có mổi mặt tiền nhà là có nắng nhưng không dám treo (sợ chim tặc,...:D), còn mỗi một chỗ là lên sân thượng cho tắm nắng gắt luôn.
Thân chào, cảm ơn Pác đã chia sẽ bài treo lồng :D

mecm

nhà bác treo chim thì quá lý tưởng rồi,còn ae k có chỗ treo như bác treo con chim chỗ an toàn là vui nhất rồi

chaomaolk

nhà có lầu với cây treo chim lý tưởng wa nhỉ .nhà e chả có bóng cây như vậy

hovaten

Moderator
Nhà chú Lăng quả là có vị trí treo lồng lý tưởng ghê. Được 1 vị trí vừa có bóng cây, vừa có nắng chiếu, vừa kín gió, thoáng mát,... như vậy là niềm mơ ước của rất nhiều AE chơi chim. :D

Thanks vì bài viết bổ ích,
Leodevincy

Cám ơn lời động viên của anh.

CMxuandieu

Treo thế phải ngồi canh ha bác nắng di chuyển chứ đâu có nắng 1 chỗ mãi được?

tubeo

nhà bác có chỗ treo đẹp quá.em treo 2 lồng tắm nắng vô nhà ngồi uống ly cafe mà cướp nó xách 2 cái lồng chạy mà rượt theo không kịp.hix.hix

sun88

hic như nhà e cũng có chỗ treo như thế nhưng chỉ đc 1 lồng thôi còn 5 cái nữa bác bảo e treo ở đâu :( nếu có điều kiện như nhà bác thì tốt quá rồi

SherlockTN

Em treo lồng để luôn cái áo lồng ở trên rồi xoay cầu phụ sao cho cái áo nó che nắng được cầu phụ, chim tắm nắng xong há mỏ thì tót lên cầu phụ chơi :D

lubaodriver

công nhận bài của bạn rất hay,mình ngưỡng mộ độ hiểu biết của bạn...cảm ơn sự chia sẻ của ace

SuperBird

haha nhà em cũng có cây mận như nhà pác! mà treo 5 con trên cây mận làm sao tre mặt chúng ?
Mừ bác hovaten bên ni có liên quan gì với hovaten bên abv ko bác hjhj!