Vấn đề đi cội và đi thi cho chim bổi già.

MrKhoaMars

Mấy lần tính viết mà nghĩ đi nghĩ lại nên thôi. Giờ cũng rãnh nên viết lại với giờ cũng thắc mắc thật.

Tình hình là nhà có 2 con chim già. Khổ nuôi 3 mùa rồi mà chỉ dạn mỗi với mình. Móc ra cầm lồng đi nhẹ thì vẫn bọng trên tay. Còn đi mạnh là nhảy nhẹ nhưng vẫn bọng. Nhưng có người lạ lại xách là nhảy như giặc. Thấy người lạ tầm 2m đổ lại là bắt đầu chế độ tập lực. Khổ cái là đem đi mấy cội nhỏ hoặc AE ngồi xa dàn là chơi theo mình là ok. Còn đi mấy cội lớn, số lượng lồng nhiều em nó chơi rất hăng nhưng khổ cái là AE dời lồng tới tui liên tục. Em nó lại nhảy xong vừa ổn định chơi lại lại nhảy tiếp một lát là bỏ đấu. Đem treo ra ngoài biên thì chơi rất tốt hoặc cho đi mấy cội nhỏ có thể do vắng người hoặc xa người. Mấy lần tính cho em nó đi thử sức giải thử mà nghĩ lại nên thôi.

Có bác nào gặp tình trạng này chưa. Chắc độ này siêng cho em nó đi thường xuyên hơn.

HieuYamahaBD

Mình chia sẽ như này , thấy hay thì làm k hay thì bỏ qua . Bổi già nhát tầm 7 8 tháng 1 năm lồng bạn cứ dợt cội nhiều vào , đừng sợ nó bể gì hết cứ cho nó nhảy làm suốt như thế tầm 5 6 tháng nó sẽ quen chơi nhiệt thôi , còn suy nghĩ thấy chim nhát quá k dám dợt + thương con chim , thì nó vẫn cứ cà phê cội nhà thôi , Bạn đừng có sợ hư chim hư lông cứ dợt , sẽ thành công , còn để 2 3 năm nó sẽ quen nết con chim khó chi mà huấn luyện nó thuần đc các cội lớn . Chia sẽ thôi k đúng thì ae k làm theo nhé ..

MrKhoaMars

Mình chia sẽ như này ....
Cảm ơn Hiếu. Mình cũng có suy nghĩ như vậy. Trước nuôi ở quê đi dợt cũng tầm 20 lồng trở lại thôi. Mà đi ít. Còn ở trong này cội bữa nào bèo cũng 100 lồng lượng người nhiều quá nó quen không nổi. Mình đi cũng tầm gần 1 tháng rồi thấy nó đã quen dần khá hơn nhưng còn phải tập nhiều. Nó không có sợ chim mà nó sợ người thôi. Chứ đi ra xa vẫn phang tới luôn. Một ý kiến hay.

HieuYamahaBD

Chơi chào mào có 3 trường phái : giọng ( tơ), nuôi nghe kêu + cafe , đấu trường : Nếu đấu trường bạn cứ dợt bổi già giừng nhiệt vào đừng thương nó quá , đừng suy nghĩ gì hết , khi nào dợt cảm thấy căng , nghĩ 1 tuần đi thi giải luôn ... con nào máu lửa sẽ vào top ngay ..

tinbmt1975

Mình cũng có 1 chú giống như vậy, đang thay lông mùa thứ 3 nhưng tung lồng thôi rồi, theo mình cho em nó đi cội nhiều vào, dần dần nó sẽ quen dần, lúc trước buổi sáng mình đem lên cội treo lên và đi làm tới trưa mới ghé lấy về, thời gian đầu chỉ mong nó dạn chổ đông người chứ không quan tâm nó chơi thế nào. Tháng 5 vừa rồi cho thi giải lớn và em nó vô tới vòng 9, hy vọng xong mùa lông này sẽ dạn hơn.

MrKhoaMars

Nó chính là một trong 2 con trên avatar của mình đó. Với mình nó thuần còn với người lạ thì thôi rồi. Đem từ quê vô lại mà nó là con tụt lửa xong lên lại nhanh nhất mà mình từng thấy. Mấy con kia tầm 2 tháng chưa xi nhê có nó là thích nghi rất nhanh tầm 1 tháng là bắt đầu ché lại. Thấy lửa đang lấy lại phong độ mà đi thi sợ mất sếp trọng tài đứng sát kè kè nó là chào thua.

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
mấy con đấy bác cho nó vào lồng nan sít ấy. mình thấy đứng hẳn ra

A Sìn

Mấy lần tính viết mà nghĩ đi nghĩ lại nên thôi. Giờ cũng rãnh nên viết lại với giờ cũng thắc mắc thật.

Tình hình là nhà có 2 con chim già. Khổ nuôi 3 mùa rồi mà chỉ dạn mỗi với mình. Móc ra cầm lồng đi nhẹ thì vẫn bọng trên tay. Còn đi mạnh là nhảy nhẹ nhưng vẫn bọng. Nhưng có người lạ lại xách là nhảy như giặc. Thấy người lạ tầm 2m đổ lại là bắt đầu chế độ tập lực. Khổ cái là đem đi mấy cội nhỏ hoặc AE ngồi xa dàn là chơi theo mình là ok. Còn đi mấy cội lớn, số lượng lồng nhiều em nó chơi rất hăng nhưng khổ cái là AE dời lồng tới tui liên tục. Em nó lại nhảy xong vừa ổn định chơi lại lại nhảy tiếp một lát là bỏ đấu. Đem treo ra ngoài biên thì chơi rất tốt hoặc cho đi mấy cội nhỏ có thể do vắng người hoặc xa người. Mấy lần tính cho em nó đi thử sức giải thử mà nghĩ lại nên thôi.

Có bác nào gặp tình trạng này chưa. Chắc độ này siêng cho em nó đi thường xuyên hơn.

Cùng cảnh ngộ với bạn, con bổi già 5 mùa nhà mình giờ vẫn còn nhát chủ nói gì là người lạ, ra cội chơi ầm ầm, người dời lồng thì nó tung như bổi mới, nhưng đặc điểm đi thi chơi rất máu vì ko có vụ dời lồng.

Đến 2,3 mùa rồi mà bổi già vẫn ko dạn thì chắc chắn sẽ nhát thế mãi, cứ nuôi và cứ chơi thôi bạn ^^

noucamp98960

Mình cũng có 1 em tren 3 mùa lồng nhat như chim bổi, ra cội thì chơi mạnh nhưng né mấy e cọp ra la ok.

Nuôi mà để lâu không thuần chim nhát vĩnh viễn luôn đó bạn...Chịu khó bón sâu nó nhanh quen rồi cứ quang nó ra dàn gần chỗ chim yếu kệ nó khác quen...gửi được quán cafe, bịt cái móc đề phòng ngoái ngửa một tháng là khác ngay.