trứng chào mào sắp nở ra sao ?

thanhvalivn110

tình hình sáng nay đi thăm mộ , thì thấy 1 em chào mào bay vô bụi hơi thấp nên lại coi thử ,thì thấy trong bụi đó bay ra 2 con ,nghi là có tổ nên vào coi , thì thấy 3 quả trứng trong tổ ,mà chưa biết khi nào nó nở,trứng thường có màu gì khi sắp nở, nên biết để tới bắt.Mong các bác giúp đở.Vì nhà ở xa 1 năm mới tới 3 lần

màu thì trước sau vẫn vậy ,nhưng theo kinh nghiệm của mình thì cỡ 15 đến 17 ngày nữa bạn quay lại đi .
chúc bạn toại nguyện .
he hi ho !

chuột nhắt

theo như mình theo dõi thì từ khi đẻ cho đến khi nở ra thì mất 2 tuần, con để bắt được thì bác + thêm khoảng 10 ngày nữa. còn nếu nhìn trứng thì bạn để ý nếu trưng chuyển màu tối la sắp nở. chút kinh nghiệm có gì không phải bác bỏ qua cho:D

0

01663616007

Guest
nếu trứng có nở thì bác cũng phải đợi chim khoảng 1 tuần chim cứng cáp mới bắt dc ko thì chim non chết phí lắm

chipchip0203

nếu mà trứng nở thì bác cũng fải chờ cho bố mẹ nuôi con lớn lên đã bác ạ bắt non nuoi vất vả lắm

chaomaoQuangNam

Chào Bạn!
Đối với trứng chào mào thì theo mình quan sát, khi gần nở nó có màu sẫm hơn so với lúc đẻ. Điều này cũng dễ hiểu vì bên trong vỏ là một chú chào mào sắp ra đời. Ánh sáng chiếu đến lớp vỏ bị hấp thụ nhiều hơn so với khi chú chim con chưa hình thành.
Với chim chích chòe, thì mình thấy nó chuyển sang màu xanh bạn ạ. Còn hột gà hay vịt thì cũng sậm màu hơn so vói lúc mới đẻ!

tuanlamsir

Chào Bạn!
Đối với trứng chào mào thì theo mình quan sát, khi gần nở nó có màu sẫm hơn so với lúc đẻ. Điều này cũng dễ hiểu vì bên trong vỏ là một chú chào mào sắp ra đời. Ánh sáng chiếu đến lớp vỏ bị hấp thụ nhiều hơn so với khi chú chim con chưa hình thành.
Với chim chích chòe, thì mình thấy nó chuyển sang màu xanh bạn ạ. Còn hột gà hay vịt thì cũng sậm màu hơn so vói lúc mới đẻ!
Các bác xem giúp em trứng chim chào mào thế này là sắp nở chưa vậy!
view
[/URL][/IMG] thank các bác

megamind

đúng là trứng chào mào sắp nở thì có màu sẫm hơn nhưng đó là mình nhìn nhiều mới phát hiện ra vậy thôi chứ khó mà nhìn ra lắm. rất khó biết khi nào trứng nở nếu chỉ dựa vào màu sắc. tốt nhất bác cứ nên làm như các bác ở trên bảo ấy, tầm hơn 10 ngày nữa quay lai xem sao' lúc đó mới biết được khi nào thì bắt

vietgun

Cỡ 10 ngày nữa quay lại vì muộn thì chim con có thể chưa rời ổ nhưng nó ngủ ở cành với bố mẹ. Nhớ là quay lại vào ban đêm và nhẹ nhàng để bắt cả bố mẹ và anh chị luôn.

Nếu bạn sợ động thì chọn lúc bố mẹ đi ăn, bạn bẻ lá che người rồi ngồi ngụy trang gần tổ nó. Phương án này phải chịu khó vì lúc đó kiến cắn chym cũng không được gãi.

Hihi

Hihi

nin_chaomaohue

nếu bạn chỉ nhìn thôi thì khoản 10-15 ngày sau bạn đến là vừa. còn nếu bạn chạm tay vào trứng thì chim mẹ sẽ bỏ.

eagle-highlands

Khi mới đẻ co mau hồng, khi sắp nở co màu xanh đen.Và tính từ tg bắt đầu đẻ trứng đến khi nuôi đc fai mất tầm 1 tháng

bloodorchid

Theo mình thì thế này, Trước hết không tới gần tổ chim này nữa nếu đến xem có khi chim bỏ ổ đi, lúc này bạn chỉ việc ở xa quan sát thôi. Bạn để ý khi chim bố mẹ gắp mồi cho con non mà cục mồi to tức là lúc đó chim vừa nở thôi sau 3 hoặc 5 ngày chim bố mẹ sẽ gắp cục mồi nhỏ cho chim non lúc đó bạn có thể lén quan sát nếu thấy chim non bắt đầu có lông ống thì có thể bắt được rồi. theo kinh nghiệm mình canh khoảng 10 ngày bắt là vừa.
Vài lời góp ý
Thân

ngochaxd

Trứng chào mào ấp khoảng 12 ngày là nở bạn ah. Mình nuôi CM thì cứ khoảng 1 tháng là đc 1 lứa nên 2 tuần nữa bạn quay lại có khi ko còn đâu, chịu khó khoảng chục ngày nữa quay lại xem tình hình thế nào rồi tính tiếp.

thanhkt

chim trời, cá biển, bắt ở đâu cũng được, nhưng ở nghĩa trang thôi đừng bắt nữa, nuôi chim này ớn lắm, ông coi phim nhiều rồi đó, biết đâu ai đó hóa vào kiếp chim chào mào, bắt về nuôi lại đem vào sự không may mắn... theo mình hãy để chúng bay đi... chơi chim có cái hay của nó, cái nào thấy hợp lý thì ok, sau này ông mất, cũng có lúc hóa kiếp con chào mào đó hihi,,, đùng bắt chúng nữa, ông có chỉ chỗ cho tui, tui cũng ko bắt đâu đấy...