Trị bệnh ngoái...

Cái tật từ cổ chí kim đến nay.. Mình biết lập ra 1 chủ đề mới làm cho lãng phí tài nguyên diễn đàn.. Nhưng con này của em nó ngoái kiểu lạ lắm. Em cũng ko biết nó ngoái lâu chưa nữa mà bây giờ em mới để ý thỉnh thoảng đầu nó hướng lên trời rồi lắc qua lắc lại...1 ngày thì bị khoảng 1 lần.. Kè đấu kẹp giàn ko bao h ngoái. Hiện tại em đang nuôi lồng vuông. Bố trí cầu bán nguyệt 4 góc và gắn đĩa lên Cd lên nóc nhưng bệnh tình vẫn thế. E nghĩ con này của em mới chớm thôi. Em viết bài này mong các cao thủ giúp em với ạ. Nhà em mỗi nó. Dc tặng nên em cưng. Mào gốc đèo hảo vân ngũ đoản bộ sẻ mào siêu lân. Giúp em với ạ...

johnmn

Ngoái là bệnh kinh niên của chào mào rồi. Bạn thử cách này nhé..chuyển hẳn em nó sang lồng ép mộc (Kiểu như lồng tắm) để 1 cầu và bịt kín tất cả các mặt ngoại trừ mặt trước để cửa, và chuyển thức ăn cho em nó. chấp nhận nuôi em nó trong đó..khi nào đi dzợt thì bỏ em nó qua lồng vuông bình thường, dzợt về lại chuyển em nó vào lồng ép. Với cách này mình tập cho em nó bỏ thói quen ngoái...dần dần khi nào thấy em nó quên hẳn tật ngoái thì đưa em nó ra thôi.
Chắc chắn khi bỏ em nó qua lồng ép em nó sẽ hết ngoái...mình đã và đang thử với em của mình (ngoái nặng luôn) nhưng bao lâu em nó quên tật ngoái thì tùy vào từng con. mình chấp nhận hi sinh 1 năm cho con của mình...hiện tại em nó không còn ngoài ở lồng ép..nhưng mình ko bỏ em nó qua lồng kia luôn.
Thôi mình cứ thử rồi rút kinh nghiệm vậy nhé!

Cách đấy hay bạn ah. Mình sẽ thử... Cái lồng cũ mình gắn cái CD lên em nó tụt lửa ghê lắm bạn ạ. Ko biết vào lồng ép thế rồi mình có cho tắm và phơi nắng đều ko ạ.

MrKhoaMars

Không có vấn đề gì hết. Cứ 1 thẳng 4 góc. Bạn nuôi trong lồng đó tầm nửa tháng. Chú ý buổi tối để nó yên tĩnh nha. Tránh đèn điện. Con chim căng quá hoặc tụt quá cũng có khi bị. Đi cội đi thi không có hiện tượng đó là được. Mình có con một thời gian bị, một thời gian hết rồi lại bị. Do thói quen sinh hoạt một phần nữa. Chim mình chim thuần 3 mùa rồi. Thay lông xong bị một thời gian sau lại hết.

dungchaomaovt

chim bị ngoái đúng là khó chịu, mình cũng có 1 con nhưng nhẹ, khi đấu giàn kg bị, về nhà treo hót vu vơ lại O A Y OAI. điên luôn. ngóng chờ các bác chỉ cách chữa. thân

chim_den78

Chim cho vào lồng ép mộc bịt bằng giấy bóng kính thì chim hết but sang lồng tắm chim vẫn ngoái bt.

Không có vấn đề gì hết. Cứ 1 thẳng 4 góc. Bạn nuôi trong lồng đó tầm nửa tháng. Chú ý buổi tối để nó yên tĩnh nha. Tránh đèn điện. Con chim căng quá hoặc tụt quá cũng có khi bị. Đi cội đi thi không có hiện tượng đó là được. Mình có con một thời gian bị, một thời gian hết rồi lại bị. Do thói quen sinh hoạt một phần nữa. Chim mình chim thuần 3 mùa rồi. Thay lông xong bị một thời gian sau lại hết.
vâng đúng rồi ạ. Chim mình thuần hơn 2 mùa thuần đét. Sờ gãi dc. Ko lí do j mà việc sợ hãi sinh ra ngoái. Chim mình cũng đang thay lông.. Hoàn thiền 90% rồi ạ.

chaomao1

cắt cánh khôngcho em nó nhảy nuôi nó như gà. mình đã thử 2 tháng và thành công.

duongnhiet

Member
Có nhiều ước muốn và 1 trong số đó là trị được dứt điểm tật ngoái của con già...
Mỗi lần đọc thấy bài về vấn đề này là nhói lòng
Chưa có bằng chứng nào thiết thực về cách trị và thành công với cách đó cả, 1 là nản giữa chừng không làm nữa, 2 là thả, 3 là đem cho hay chuyển nhượng. Có thấy ai trị hết tật xong và tiếp tục nuôi như chim thường đâu.

Có nhiều ước muốn và 1 trong số đó là trị được dứt điểm tật ngoái của con già...
Mỗi lần đọc thấy bài về vấn đề này là nhói lòng
Chưa có bằng chứng nào thiết thực về cách trị và thành công với cách đó cả, 1 là nản giữa chừng không làm nữa, 2 là thả, 3 là đem cho hay chuyển nhượng. Có thấy ai trị hết tật xong và tiếp tục nuôi như chim thường đâu.
bác làm em mất hết cả hi vọng. Mào của em nó chưa thành tật. Hi vọng là chữa dc. Hiix

thaphuongkhach

Administrator
1 cách duy nhất có thể làm hết bệnh ngoái là "thả" em nó đi, 2 là cho vào avi để nuôi sinh sản nếu thấy tiếc không thể thả được. Bệnh ngoái lộn nói chung không có thuốc đặc trị đâu! Đừng cố chỉ mất thời gian hoặc là lây bệnh sang cho những chú chim khác trong nhà mà thôi!

1 cách duy nhất có thể làm hết bệnh ngoái là "thả" em nó đi, 2 là cho vào avi để nuôi sinh sản nếu thấy tiếc không thể thả được. Bệnh ngoái lộn nói chung không có thuốc đặc trị đâu! Đừng cố chỉ mất thời gian hoặc là lây bệnh sang cho những chú chim khác trong nhà mà thôi!
chắc phải thế thôi bác ạ. Cho vào avi sinh sản thôi ạ. Chứ con đèo của em nó ngũ đoản siêu lân. Đứng cúp cầu lưng gù đuôi tôm ạ. Em mua đã hơn 2tr rồi ạ. H mà thả thì...

MrKhoaMars

vâng đúng rồi ạ. Chim mình thuần hơn 2 mùa thuần đét. Sờ gãi dc. Ko lí do j mà việc sợ hãi sinh ra ngoái. Chim mình cũng đang thay lông.. Hoàn thiền 90% rồi ạ.
Chưa chắc chim bạn chạm vào nó được nó đã không sợ hãi cả. Bạn thử trùm lồng ban đêm rồi đụng hoặc làm gì bất thường xem. Nó tông rầm rầm trong lồng đó. Dạn người và hoảng là 2 cái hoàn toàn khác nhau. Có thể đang lông trùm nhiều dưới đèn vẫn sinh ngoái.

chao mao beo

Mình vừa trị xong 1 em bị ngoái ,hết hay ko thì ko dám chắc nhưng có vẻ đã đỡ hơn và chuyển cầu tỉnh táo và đẹp hơn trc.nếu bạn muốn thì mình xin mạng phép nói phương pháp,ae xem rồi chém nhẹ tay nha hihihi.

chao mao beo

ra chợ mua 1 cái lồng vuông giá 100k,mình đem về dùng miệng meca màu xanh da trời chụp kín nóc lồng lại ,dùng màu xanh để em nó thấy giống mây trời nen bot số hìhì.Dung dùng đĩa cd nha,vì nếu chim bạn lên lửa nó sẽ chơi với cái đĩa suốt,mình đã từng bị nv,khi đem ra coi thì hết sức chơi ko đc bên.bên trong thì bố trí 2 cầu,1 chính 1 phụ.cầu phụ là cầu ngang luôn nha ,bạn để gần sát với nóc chỉ chua khoảng 2tac là đc.đồ ăn ,nc uống thì để ở dưới hết,để thuận cho việc chăm sóc.tôi ngủ là nó bay lên cao ngủ ah,bạn để khoảng 15 ngày rồi thay vào lòng tron,bo trị cầu nát tháng.mình đã làm nz,chú chim của mình đã chuyển câu chơi ko thua gì chim gia long hihi.