Trái cây và cám

Leodevincy

Chào mào Việt
Chào anh em, có anh em nào thường xuyên cho chào mào mình ăn nhiều loại trái cây và thay đổi thường xuyên ko? Số là hiện tại mấy em nhà mình đang xong lông nhưng mình cung cấp nhiều loại trái cây khác nhau và luân phiên hàng ngày, theo dõi thấy phân em nó lõng và có nước, hình như như vậy khiến bao tử các em nó không thích nghi cố định với 1 vài loại thức ăn chính nên đi phân lõng khiến chim mất lửa hoặc vào lửa rất chậm.

Theo mình nghĩ nên quan sát và chỉ bổ sung 1 hoặc 2 loại trái cây chính (loại mà em đó thích ăn), ví dụ như chuối + cam + cám (tự làm) cho chim mình ăn thì đi phân rất tốt và chim có lửa hoặc vào lửa nhanh hơn. Mình cũng đã thử theo dõi bầy chào mào nhà mình và đang thử thấy cũng có hiệu quả, cùng chia sẻ với anh em và cho biết ý kiến.

daoduclong

Chào anh em, có anh em nào thường xuyên cho chào mào mình ăn nhiều loại trái cây và thay đổi thường xuyên ko? Số là hiện tại mấy em nhà mình đang xong lông nhưng mình cung cấp nhiều loại trái cây khác nhau và luân phiên hàng ngày, theo dõi thấy phân em nó lõng và có nước, hình như như vậy khiến bao tử các em nó không thích nghi cố định với 1 vài loại thức ăn chính nên đi phân lõng khiến chim mất lửa hoặc vào lửa rất chậm.

Theo mình nghĩ nên quan sát và chỉ bổ sung 1 hoặc 2 loại trái cây chính (loại mà em đó thích ăn), ví dụ như chuối + cam + cám (tự làm) cho chim mình ăn thì đi phân rất tốt và chim có lửa hoặc vào lửa nhanh hơn. Mình cũng đã thử theo dõi bầy chào mào nhà mình và đang thử thấy cũng có hiệu quả, cùng chia sẻ với anh em và cho biết ý kiến.
Chào bạn,mình cũng áp dụng như bạn đối với mấy em nhà,cũng thấy phân lỏng và có nước.Nhưng mình lại nghĩ điều đó là bình thường.Theo ý kiến của mình thì CM ngoài thiên nhiên làm gì có cố định trái cây đâu,kiếm được gì ăn nấy,nhưng các em vẫn cứ xung đấy thôi ( đó là ý kiến chủ quan của mình nhé )

Leodevincy

Chào mào Việt
Chào bạn,mình cũng áp dụng như bạn đối với mấy em nhà,cũng thấy phân lỏng và có nước.Nhưng mình lại nghĩ điều đó là bình thường.Theo ý kiến của mình thì CM ngoài thiên nhiên làm gì có cố định trái cây đâu,kiếm được gì ăn nấy,nhưng các em vẫn cứ xung đấy thôi ( đó là ý kiến chủ quan của mình nhé )
Mình biết chứ, nhưng post lên để tham khảo thêm kinh nghiệm của anh em nuôi chim lâu năm thử thế nào vì chim nếu đi phân lỏng thấy rất khó căng lửa. Thấy có nhiều bác nuôi chim quanh năm chỉ cám, lâu lâu thì có chuối mà chim vẫn sung đụng nóc, thiệt là khó hiểu.

Theo kinh nghiệm mình vừa khám phá thì tốt nhất sáng nên bỏ ít trái cây thôi để cho chim ăn vừa đủ trong buổi sáng (có thể 1 hoặc 2 loại trái cây, nếu 2 loại trái cây thì phải 1 dạng trái có nước và 1 loại ko chứa nhiều nước), buổi chiều bắt buộc chim đói phải ăn cám, như thế lượng thức ăn trong người chim cân bằng, chim sẽ đi phân ko lỏng mà ruột cũng hoạt động tốt.

Chúc anh em sức khỏe, qua tết có nhiều chim hay để giao lưu với anh em.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
Theo mình nghỉ cái này do tố chất của chim thôi, ăn uống đầy đủ dinh dưỡng ,vitamin....tắm nắng.
Muồn chim béo thì trứng gà, dế...
Muôn xung thì ớt, kỷ tử, sâu khô...
Muốn xương chắc khỏe thì bổ xung canxy như vỏ trứng,tôm đồng để nguyên vỏ.
Tùy vào thời điểm em nó thôi.Đó là ý kiến riêng mình thôi.
Thân

Damme

Chào Bạn !

Chào mào là chim thích ăn trái cây ở rừng dâu có cám đâu mà ăn:eek: ....Bạn cứ cho ăn thay phiên như vậy là rất tốt bổ sung được nhiều Vitamin , nhưng bạn lưu ý Chim của bạn thích ăn laọi trái cây nào nhất ( để ý sau khi treo trái cây vào thì nó có ăn liên tục không ) vì nếu bạn chọn được loại mà nó thích thì chim mau có lửa....vài lời chia sẻ

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Theo kinh nghiệm của mình, để chim mau có lửa thì phải có nhiều yếu tố, tắm nắng, tắm nước đầy đủ, treo chim ở nhiều vị trí khác nhau...Đối với thức ăn, cho ăn mồi tươi như cào cào thì chim mau vào lửa. Đối với trái cây khi cho ăn nên chú ý về chất, kinh nghiệm của mình chỉ cho ăn ba hoặc 4 loại trái cây, đu đủ, cam, chuối mốc. cho ăn quanh năm, mỗi ngày 1 loại trái cây, còn cám tự làm thì chất lượng hơn.

Sucsong_HN

mình cũng đang quan tâm vì em nhà mình cũng thấy đi phân ướt có nước

tunguyen89

mình thấy cứ cho chuối tây là OK ,quan sát nhiều lắm rồi nên mình toàn để chuối tây cho 3 em ở nhà mình thôi

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Nguyên dàn CM nhà mình cũng bị tình trạng này khi thay đổi cám (Đã có tỉ lệ pha với cám cũ) sau 15 ngày không cầm! Mình thay trái cấy bằng trái thơm (quả dứa) 3 ngày thì thấy cầm tương đối! xong lại đổi trái cây bình thường thì nửa dàn chim bị lại! Tiêu chảy nặng nhất với thanh long hoặc dưa hấu! Sau bực quá cắt cam luôn cho trái cây ít lại chủ yếu cho ăn chuối mốc hoặc táo thì thấy cầm hẳn nhưng màu phân có em được, có em còn nguyên màu cám và bị nát, nhưng tình hình tiến triển tốt dần lên sau 4 ngày. Bây giờ cam chỉ dám cho ăn tuần 2 lần (lần 2 ngày nếu nó ăn ít) mỗi lần chỉ 1/4 trái cam cho 1 em! Giờ ổn rồi. (Mình thấy phân chim mà có màu trắng xen với màu xanh đen được bao thành bọc hơi ẩm)
Bác nào có cách hay chỉ thêm với. (Trong giai đoạn này mình hạn chế cào cào, 3 ngày 1 lần, lần có 4 con thôi)

ChaomaoNhatrang

Nhà mình cũng vậy thôi, khi chào mào bị đổi cám có chú tiêu chảy rất nặng, uống nước rất nhiều. Mình toàn cho chim ăn chuối mốc chưa chín hẳn và 1 thời gian thì em nó giảm tiêu chảy, thời gian cũng hơn 1 tháng. Vì tiêu chảy nên mình không cho chim ăn cam và trái cây có nước

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Nếu mình cho quá nhiều trái cây vào thì nhiều con CM nó chỉ ăn trái cây thôi, ít hoặc ko ăn cám nên nó sẽ đi phân lỏng
Theo mình nghĩ chỉ cho ít thôi (mình cho 1 mẩu to như đầu ngón tay cái và dài khoảng 2cm) và chia ra làm 2 lần trong ngày (sáng và 3h chiều) như thế dảm bảo đủ chất cho chim hơn và chim sẽ ko bị đi phân lỏng.

langtu_077

Chào mào là loài ruột thẳng nên thường ăn gì thì ỉa ra cái đó. Chim mới thay lông xong, thể trạng chưa hoàn toàn bình phục, đường tiêu hóa cón yếu. Nếu bạn muốn chim nhanh khô phân thì nên cho ăn chuối mốc còn ương, táo tàu, cà rốt hấp mềm(cái này cực tốt). Khi chim ổn định + căng lửa thì bạn cho ăn các loại trái cây khác cũng không sao. Lúc này nếu có bị thì phân chỉ hơi nát chứ không tiêu chảy nữa đâu(cái này là bình thường)
Than!

scorpion_ill

Mình biết chứ, nhưng post lên để tham khảo thêm kinh nghiệm của anh em nuôi chim lâu năm thử thế nào vì chim nếu đi phân lỏng thấy rất khó căng lửa. Thấy có nhiều bác nuôi chim quanh năm chỉ cám, lâu lâu thì có chuối mà chim vẫn sung đụng nóc, thiệt là khó hiểu.

Theo kinh nghiệm mình vừa khám phá thì tốt nhất sáng nên bỏ ít trái cây thôi để cho chim ăn vừa đủ trong buổi sáng (có thể 1 hoặc 2 loại trái cây, nếu 2 loại trái cây thì phải 1 dạng trái có nước và 1 loại ko chứa nhiều nước), buổi chiều bắt buộc chim đói phải ăn cám, như thế lượng thức ăn trong người chim cân bằng, chim sẽ đi phân ko lỏng mà ruột cũng hoạt động tốt.

Chúc anh em sức khỏe, qua tết có nhiều chim hay để giao lưu với anh em.

Em cũng đang làm theo cách này và em nghĩ là trong cám cũng có đầy đủ các chất rồi, mình chỉ cho ăn thêm hoa quả và mồi tươi phụ thêm vào thôi.

minhtuan211

theo mình thì có chú gần nhà nuôi chim cũng gần chục năm rồi. hỏi thì chỉ là mua 1 cám Ba vì +6 Trứng gà(Lấy đỏ)+1/2 Yomost la ok<nếu bác nào có diều kiện thi xay ít tôm đất khô nữa,cho cở 1/2g thôi,bỏ đầu lấy vỏ vì vỏ tôm có canxi .cho ăn thêm mồi tươi,trong quá trình thay lông cho ăn thêm đậu phụng sống xay nhuyễn + một ít đường + trái cây là ok. chú ý cho phơi nắng ,tuần tắm một lần là được rồi.treo chổ yên tĩnh,tủ lồng hạn chế mở để chim ra lông mau

chuột nhắt

nói chung mỗi người có một cách nuôi riêng không ai giống ai cả nhưng có đặc điểm chung là đều muốn chim của mình đẹp, khỏe mạnh và hót hay chơi tốt.

kuviet2222

Em có 2 thằng con trai. Em cho 2 cháu ăn như thế này.
T2. chuối+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
T3. cam+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
T4. táo tàu+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
T5. đu đủ or cà chua+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
T6 chuối+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
T7. cam+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
CN. táo tàu+cám ba vì (mua)+ cào cào or sâu quy.
Các bác xem thế này có đc hay ko.