Thảo Luận mấy giống được cho là Chào Mào Huế tại Nha Trang!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Thật sự mình về NT và chơi Chào Mào tại Nha Trang chỉ 4 năm thôi, tại Nha Trang đa số AE chơi lâu không thich chơi Chào Mào Huế lắm, vì theo mấy anh đó nói tuy to con nhưng hót dở tệ hay kêu wuầu... wầuu nghe ghê sao đó? Mình bắt đầu thấy lạ và đi tìm hiểu cả trong các clip Chào Mào Huế và nhưng chim Huế tại Nha Trang, thật sự nếu nghe kỹ tất cả cái giống Chào Mào ở Huế trên mạng không con nào hót wuầu...wuâùu như chim Huế ở Nha Trang. Đi tới các cửa tiệm được cho là bán Chào Mào Huế Bổi, má trắng nói thiệt nhìn hình dáng thì rất giống là Chào Mào Huế nhưng về giá cả nói ra chắc mấy AE đam mê chào mào Huế thât sự té ngửa, bổi đẹp cũng chỉ khoảng 150k đến 200k ( giá rẻ bất ngờ nếu dúng là chim Huế) . Nên vấn đề đặt ra ở đây mong các AE thảo luận giúp, phải chăng trước giờ AE tại Nha Trang bị lầm hàng, hay bị ... sao đó nên không thich chơi Chào Mào Huế.Có thể giống chim trước giờ được ho là chim Huế bán tại Nha Trang là chim phía Bắc , hay chim ở 1 nơi nào đó.

Leodevincy

Chào mào Việt
Cái này chắc phải nhờ đến mấy anh em ở Huế, chơi thâm niên rồi chỉ bảo lại vì thực sự ko ai rành bằng mấy anh. Thanks, cmnhatrang nhé.

trongkhuongbd85

có lẽ thế các ban bị nhâm thôi minh choi chao mao huế cung lâu rồi theo minh biết cm huế tuy theo vùng chu kh phải cứ chim huế là to đâu có vùng cũng nhỏ ban vào mấy topic xem sự phân biệt cm các vùng ở huế chim huế rất tuyệt đẹp chim khi hot thì tiếng chát hay giọng khỏe khi ra giong phải mê chim huế nước chơi khá bền và hay chim dư theo mình là vậy con những anh em nao biết thì chém vài nhác cho ae ở nha trang biết

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Her her . chào bác cmnhatrang. Ở Nha Trang có một số người không thích chim chào mào Huế, mình có thể kể 5, 6 người ra , và nói lý do vì sao họ không thích. nhưng ra trường chơi gặp mặt cũng ngại:cool:. nên mình không nói tên ra ở đây., Và vì chim ít ché, chơi không năng nổ như chào mào nha trang, ( xin lỗi ai chơi chim Huế, đây là 1 số ít người nói vậy thôi, mình không nói vậy, và chim Huế cũng không phải vậy, Ở đâu cũng có chim hay, chim không hay) "vì theo mấy anh đó nói tuy to con nhưng hót dở tệ hay kêu wuầu... wầuu nghe ghê sao đó?". Các AE ở nha trang cho rằng con nào to con .kêu wuầu... wầuu nhìn là biết ngay không phải chim ở đây. Thì gọi ngay đó là chim Huế. Đây là thói quen, trừ trường hợp nào biết rõ nguồn gốc, Quãng Ngãi, Bồng Sơn, Đà Nẵng, Gia Lai.... thì AE sẽ gọi tên theo địa phương nơi đó. Như con chim đoạt giải 1 vùa rồi cũng vậy, AE cứ thấy to con , kêu wuầu... wầuu thì gọi là chim Huế. Mình mới vừa hỏi anh Hiếu bán chim ở Trần Quý Cáp thì con chim này ở Quãng Ngãi. con này đã bán rồi qua Thái Lan( nghe a Hiếu nói). Đúng là 1 con chim Rẻ mà hay. Đối với mình, chim nào hay là mình thích, không phân biệt vùng miền. Thân.

VipClub

Vua Chào Mào
anh Dũng à. tại em ngại ko dám nói thôi thứ 2 này em xuống nha trang em sẻ thảo luận về dòng chim huế cho anh nghe :) vì cơ bản từ nhỏ đến h em chung thành với dòng chim huế :)
khả năng em sẻ mang em bổi chất nhất của em xuống đó cho anh tham khảo giọng chuẩn của chất huế . nhưng nói trước cấm bắt em huế của em ở lại . em huế này tâm đắc với em dù nó là bổi mới. em sẻ mang nó theo để cho anh nghe đúng chất huế và phong cách !

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
anh Dũng à. tại em ngại ko dám nói thôi thứ 2 này em xuống nha trang em sẻ thảo luận về dòng chim huế cho anh nghe :) vì cơ bản từ nhỏ đến h em chung thành với dòng chim huế :)
khả năng em sẻ mang em bổi chất nhất của em xuống đó cho anh tham khảo giọng chuẩn của chất huế . nhưng nói trước cấm bắt em huế của em ở lại . em huế này tâm đắc với em dù nó là bổi mới. em sẻ mang nó theo để cho anh nghe đúng chất huế và phong cách !
thôi ông tướng đi xuống bổi mới đi đường xa no chơi nổi mới sợ, anh đâu có nói chim Huế không hay, anh nói tại ở NT người ta kếu chim Huế nhưng không phải gốc Huế thật... để tr6en đó đi khi nào anh lên coi .

VipClub

Vua Chào Mào
thôi ông tướng đi xuống bổi mới đi đường xa no chơi nổi mới sợ, anh đâu có nói chim Huế không hay, anh nói tại ở NT người ta kếu chim Huế nhưng không phải gốc Huế thật... để tr6en đó đi khi nào anh lên coi .
bổi 15 tháng lồng rồi anh ơi :D

pepau

Biết thì nói ko biết thì đừng nói nha, con đoạt giải nhất là chim Huế 100%, anh Hiếu chủ vựa chim đường Trần Quý Cáp mua lại của ông An bên Vĩnh Hải 3t5, con này quá rành, ông An có đem xuống trường Yến Phi chơi mấy lần, có người hỏi mua nhưng chưa bán, ông An là người chơi lửa, than, con này ông An mua ngoài Huế có 150 ngàn lúc má trắng. Cách đây 3,4 tuần gì đó ông Tài xách con này đi dợt, chim đứng thun xù lông cả tiếng đồng hồ ko chơi, sau đó chớm chớm chơi nhưng ko ché được 1 tiếng, mấy ngày sau nghe bán đi bên Thái 14, 15 chai. Anh Hiếu có đường dây buôn bán bên Thái.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào bác pepau. trước khi nói điều gì bác nên đọc kĩ nhé. Chủ chim nói là chim Quãng Ngãi, vậy thì tin ai bây giờ. trước khi xác định nguồn gốc, tôi đã hỏi chủ chim nhé, tôi không nói bừa bãi nhé. Chủ chim nói đó là chim Quãng Ngãi nhé.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Có các trường hợp. Nếu ông An ra ngoài Huế mua, hoặc có người ngoài Huế gửi vào cho ông An 1 con chim má trắng với giá 150 ngàn đồng. Hay ông An mua chim tại tiệm bán chim Nha Trang, người bán gọi đó là chim Huế. Có cần thiết phải lôi ông An và anh Hiếu ra truy nguồn gốc không. trường hợp ông An mua tại tiệm bán chim nha trang sẽ hợp lí hơn. và khi đó nguồn gốc thực của con chim khó xác định. Con chim đoạt giải nhất không phải là chim của ông An hay anh Hiếu. Đó là chim anh Tài. Sở dĩ nó đoạt giải vì con chim hay 1 phần, phần khác là do anh Tài nuôi hay. Việc truy tìm nguồn gốc là không cần thiết, nếu bác pepau khẳng định 100% đây là chim Huế, thì bác hãy nói ông An ra Huế tìm gặp người bẫy chim, người bẫy chim sẽ dẫn bác đến nơi bẫy được chim, nếu được, quay luôn cái clip chứng minh 100% đây là chim Huế. Bác làm được vậy tôi và các AE trên diễn đàn rất khâm phục bác. Chúc sức khoẻ.

thichchaomao

Sao chủ đề này căng thẳng quá mấy bác? Em thấy ai chơi chim chào mào cũng luôn iu quý 1 dòng chim hay 1 giọng chim nhất định nào đó.( Cái này khỏi đưa ví dụ hen). em cũng thích dòng chim Huế lắm,hót hay,dáng đẹp nhưng hơi khó thuần,thuần đc 1 chú là sướng, nhưng có 1 điều là giá chú chim bổi Huế thì mổi tiệm chim mổi khác (kô biết huế thiệt kô nữa). Ở sài gòn em hỏi khoảng 150k - 200k thôi.chú chim của em mua ngoài huế cách đây 8 tháng giá 100k 1 con (muốn chọn con bổi nào cũng đc),e mua 7 con má trắng về chia lại cho ae chơi chung,vừa rồi thấy bác chaomao hue09 chia lại ae 700k-1400k 1 con mà em thật sự không hiểu giá trị thật sự của chim Huế.Mong các bác có kinh nghiệm chia sẽ với e cũng như mấy ae iu chào mào mới nhập môn. Cám ơn các bác nhìu!

langtu_077

Chủ đề này theo em thì mong các bác chơi chào mào tại Huế vào chia sẻ với anh em sẽ cụ thể hơn. Còn chim bổi Huế mà giá 150n thì chắc là không chuẩn về nguồn gốc. Hiện nay chim bổi Huế bán tại các tiệm chim ở các vùng khác ( Ở Huế thì em không nói, để các AE ở Huế nói sẽ rõ hơn ) đa số đều là chim giật lưới vùng Quảng Bình, Hà tĩnh. Chim các vùng này thường rất to con, mào hơi lân, yếm đậm giọng tương đối gắt nhưng phần nhiều thường giọng ngắn, không hay.
Thân!

pepau

Thôi mình ko bình luận nữa, hễ chào mào bổi ở chủ đề nào là chủ đề đó căng thẳng. Chắc do chào mào bổi yêu chim quá nên tính tình như vậy, 4 năm chỉ giữ 2 con chim duy nhất, như vậy đủ khẳng định quá yêu chim rồi, ra trường chim có người nói với nhau như thế này: mày chửi nó thì được chứ mày mà chê chim nó dở là ko yên với mày đâu đó, mấy ngày ko thấy chào mào bổi xuất hiện ở trường chim là anh em mọi người lại nói chắc nó lên Diên Phước ở rồi.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
xuyên tạc. Chọt không nổi thì quay ra chửi . Quả đúng như cổ nhân đã nói: người quân tử sợ nhất là kẻ tiểu nhân. Đây là diễn đàn mà người tham gia có thể tạo ra nhiều nick, và giấu mặt. Rất tiếc.

thichchoichim

Căng thẳng quá. Cổ nhân cũng có nói: tiểu nhân chỉ có tiểu nhân trị. Bác chào mào bổi đã trị được pepau rồi đó.

Leodevincy

Chào mào Việt
Mấy bác ơi, chủ đề topic của cmnhatrang là nói về chim Huế giả ở NT có giọng không tốt, mong anh em thảo luận để tìm ra phương hướng và trên tinh thần là giúp đỡ lẫn nhau, mấy bác coi bộ có vẻ căng thẳng với con chim đoạt giải trong cuộc thi ở NT thì đúng hơn. ;-)

Mong chim căng chứ ko mong muốn mấy bác căng thẳng với nhau vì 1 cuộc thi đã qua cũng khá lâu rồi, mọi chuyện đã an bài và nên hướng về phía trước thì hơn.

Chúc sức khỏe.

VipClub

Vua Chào Mào
Nếu tình trạng đấu đá kiểu này tiếp tục xảy ra một lần nữa thì em sẻ close topic tránh tình trạng thoái hóa vấn đề !