Sơ tuyển_tuyển_loại

duongnhiet

Member
Lâu lâu lại làm 1 lồng thế này:

Màn tắm tập thể, để ý khi tắm lúc đầu con nào cũng ham nhảy xuống tắm, được một lúc con nào hung nhất sẽ cắn các con còn lại!

Tách lồng treo riêng ra và nge ngóng.....( cái này mệt nhất, để thẩm cho được cái giọng hay không lỗi thì mất cả tháng)

bổi theo dõi 1:

bổi theo dõi 2:

thêm vài hình ảnh của con thứ 2:

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Theo e có điều kiện thì cứ làm cái avi thả hết vào. Dần dần chọn ra con đầu đàn mà chăm lên.

chaomaodl1

chim bổi mà thả vào avi thì khó mà bắt ra lắm a ah :(

Khó thì lấy cái bình nước, xịt cho ướt mềm là bắt ra được ấy mà. Mua 10 con bổi đẹp mất từ 2tr đến 3tr, lựa ra chăm lên mất 1 - 2 năm. Nếu không đủ kiên nhẫn cầm khoản đó, ra trường chọn con mình thích, giá hợp lý, mua về chăm là ổn nhất. Tuy mất cái thú nhìn em chào mào tiến bộ nhưng được cái là có chơi ngay, đỡ tốn kém nữa. Mua chim điều quan trọng là mình thích, nó không hay lắm nhưng thích thì nuôi vẫn rất thú vj đó bạn. Thân!

carơ_py

Khó thì lấy cái bình nước, xịt cho ướt mềm là bắt ra được ấy mà. Mua 10 con bổi đẹp mất từ 2tr đến 3tr, lựa ra chăm lên mất 1 - 2 năm. Nếu không đủ kiên nhẫn cầm khoản đó, ra trường chọn con mình thích, giá hợp lý, mua về chăm là ổn nhất. Tuy mất cái thú nhìn em chào mào tiến bộ nhưng được cái là có chơi ngay, đỡ tốn kém nữa. Mua chim điều quan trọng là mình thích, nó không hay lắm nhưng thích thì nuôi vẫn rất thú vj đó bạn. Thân!
bạn có quan điểm giống mình , chăm chim bổi có thú vui của nó , chăm sóc , tiếp xúc thấy em ấy tiến bộ từng ngày là vui liền :D , qua đó rút được ít kn cho bản thân !

chimcuccu!!

có điều kiện chăm bổi hay nhất bạn ơi hiểu e nó từ đầu tính nết, mọi thứ...! được thành quả về sau thì vô cùng thỏa mãn..:cool:

mình thường kè một chú vào lồng tập thể tại quán bán chim, xem chú nào thái độ tốt nhất thì tìm cách bắt

duongnhiet

Member
có điều kiện chăm bổi hay nhất bạn ơi hiểu e nó từ đầu tính nết, mọi thứ...! được thành quả về sau thì vô cùng thỏa mãn..:cool:
Đúng là "từ đầu tính nết, mọi thứ...". Kể cả lúc nó còn đang tự do ở ngoài rừng (và cũng được chiêm ngưỡng "con mái" của nó!, keke)

duongnhiet

Member
Sau hơn 2 tháng chịu khó rình mò thì con thứ 1 đã xổ già, con thứ 2 coi kết hơn lại không xổ.
Toàn kêu tiếng chim tơ wít wiu (chứ không phải mái wít wiu wiu)

bổi 1 xổ

DucNguyen1306

Sau hơn 2 tháng chịu khó rình mò thì con thứ 1 đã xổ già, con thứ 2 coi kết hơn lại không xổ.
Toàn kêu tiếng chim tơ wít wiu (chứ không phải mái wít wiu wiu)

bổi 1 xổ

Vậy là ngon rùi chăm chút tốt mang đi dãi là chơi đc . Thêm 1 mùa nữa chim thay lông là mướt :)
Em thì hay mang chim nhà con nào yếu lửa ra hàng áp vô lồng tập trung con nào nhảy ra chơi là túm liền :))

duongnhiet

Member
Vậy là ngon rùi chăm chút tốt mang đi dãi là chơi đc . Thêm 1 mùa nữa chim thay lông là mướt :)
Em thì hay mang chim nhà con nào yếu lửa ra hàng áp vô lồng tập trung con nào nhảy ra chơi là túm liền :))
Đi mua bổi cũng có hên xuôi. Mua liền 1 con bẫy đấu từ thợ rừng uy tín tầm 500k-1tr.
Đi tìm mua chim bẫy lưới F1 (mình gọi là đại lý cấp 1, chim mới từ thợ kéo lưới tới tay chủ vại), chim còn đang ăn chuối thì xác xuất chim hay( hay nghĩa tương đối thôi) là 80%. Với điều kiện bạn là super soi nhá.
Rồi cứ thế qua tay các đời F2, F3, + F lung tung anh em org soi nữa thì giảm dần đến ------> mái
Anh em chơi chim nghiệp dư như chúng ta chắc ai cũng từng mất tầm trên dưới 1 tr mua 5-7 con trong lồng chung rồi mới được 1-2 con ưng ý!
Như và sự trãi nghiệm và để nâng cao con mắt xem chim của mỗi người (cái này thú hơn là bỏ tiền ra mua 1 con bổi cứng bảo hành ok đó, hihi)
Nhưng đường xa thì chỉ giành cho người có sức khỏe, anh em nào yếu thì nên mua chim có bảo hành ấy
Đắt hơn nhưng khỏi mất tiền hoài sinh nản ^_^.

DucNguyen1306

Đi mua bổi cũng có hên xuôi. Mua liền 1 con bẫy đấu từ thợ rừng uy tín tầm 500k-1tr.
Đi tìm mua chim bẫy lưới F1 (mình gọi là đại lý cấp 1, chim mới từ thợ kéo lưới tới tay chủ vại), chim còn đang ăn chuối thì xác xuất chim hay( hay nghĩa tương đối thôi) là 80%. Với điều kiện bạn là super soi nhá.
Rồi cứ thế qua tay các đời F2, F3, + F lung tung anh em org soi nữa thì giảm dần đến ------> mái
Anh em chơi chim nghiệp dư như chúng ta chắc ai cũng từng mất tầm trên dưới 1 tr mua 5-7 con trong lồng chung rồi mới được 1-2 con ưng ý!
Như và sự trãi nghiệm và để nâng cao con mắt xem chim của mỗi người (cái này thú hơn là bỏ tiền ra mua 1 con bổi cứng bảo hành ok đó, hihi)
Nhưng đường xa thì chỉ giành cho người có sức khỏe, anh em nào yếu thì nên mua chim có bảo hành ấy
Đắt hơn nhưng khỏi mất tiền hoài sinh nản ^_^.

Vâng cái hên xui mà bác chủ thớt đề cập em cũng từng đc trải qua rồi ạ. Chú này là em mang chim nhà đi chọn áp vô lồng tập trung thấy có tý thái độ nên bắt về. Và kết quả sau 20 ngày đây ạ giá 100k nhé

Sau khi bị xổng chú này thì em có nhờ cu em kiếm cho 1 con mộc dở vs giá 800k nhưng cũng chỉ bằng nửa chú chim 100k ở trên. Hên xui mà bác :)

cocghe

Bác mua ở đâu có 100 k hả bác, chỉ e với
Vâng cái hên xui mà bác chủ thớt đề cập em cũng từng đc trải qua rồi ạ. Chú này là em mang chim nhà đi chọn áp vô lồng tập trung thấy có tý thái độ nên bắt về. Và kết quả sau 20 ngày đây ạ giá 100k nhé

Sau khi bị xổng chú này thì em có nhờ cu em kiếm cho 1 con mộc dở vs giá 800k nhưng cũng chỉ bằng nửa chú chim 100k ở trên. Hên xui mà bác :)

DucNguyen1306

Bác mua ở đâu có 100 k hả bác, chỉ e với
Mình mua ở đoạn Chợ Mơ - Kim Ngưu cũng lâu rồi bạn ạ. Giờ họ cũng chuyển hết đi rồi thì phải lâu rồi mình không ra đấy. Thực ra người ta hô 150k nhưng mình mặc cả vì chim lúc đó xấu quá, lông lá thiếu tùm lum :)

duongnhiet

Member
Bổi tắm

Con Bổi thứ 2 ra giọng wit wiu thế này, chưa biết là trống hay mái đây???!

duongnhiet

Member
Mấy tháng nay đau đầu với con bổi số 2, không hót wit wiu wiu nhưng lâu lâu mới xổ 1 cái
Ai tự tin phán nó là chim mái rồi mình mạnh dạn cho vô biên chế thả nào!:confused: