nhờ các bác chỉ giúp về cm không chịu sang lồng khác!!!

hailua198

em có chú cm nuôi được 1,5 mùa, trước đó, chủ cũ cũng nuôi được 2 mùa rồi. Nghe bảo em nó gốc Trà Mi. Chim khá thuần, hót hét cũng tạm. Nhưng khoảng 1 năm nay, nó không chịu sang lồng tắm, chỉ tắm ở lồng nuôi cũ. Em tậu nhà mới cho em nó, nó cũng không chịu qua ở. Nếu có qua cũng không đậu cầu mà bám nan hoặc bay loạn lên. Bác nào có kinh nghiệm, chỉ giúp em vụ này với.

cmtegiac

chim bạn nuôi là chim tơ nuôi lên rồi nên nó quen lồng cũ, giờ bạn chuyển lồng mới nó lạ nên bay toán loạn trong lồng mới, đó là nết chim tơ nuôi lên. Với những chú chim như thế này phải kiên trì mới tập cho nó tắm được.

hailua198

chim bạn nuôi là chim tơ nuôi lên rồi nên nó quen lồng cũ, giờ bạn chuyển lồng mới nó lạ nên bay toán loạn trong lồng mới, đó là nết chim tơ nuôi lên. Với những chú chim như thế này phải kiên trì mới tập cho nó tắm được.
cảm ơn bác nhiều. em cũng mới tập chơi chim nên rất cảm ơn ý kiến đóng góp đầy kinh nghiệm của các bác.

thai

bác cứ để cho nó quen đi , đói là tự xuống cầu ăn 1 thời gian sẽ quen lồng thui bác @@

hailua198

bác cứ để cho nó quen đi , đói là tự xuống cầu ăn 1 thời gian sẽ quen lồng thui bác @@
em chỉ sợ chim nhảy nhiều, gãy móng, sứt chân thì nguy. Em thay cầu mài móng, nó cũng không chịu đậu. Đem ra bấm móng thì sợ chim hoảng

N

namkiet

Guest
em có chú cm nuôi được 1,5 mùa, trước đó, chủ cũ cũng nuôi được 2 mùa rồi. Nghe bảo em nó gốc Trà Mi. Chim khá thuần, hót hét cũng tạm. Nhưng khoảng 1 năm nay, nó không chịu sang lồng tắm, chỉ tắm ở lồng nuôi cũ. Em tậu nhà mới cho em nó, nó cũng không chịu qua ở. Nếu có qua cũng không đậu cầu mà bám nan hoặc bay loạn lên. Bác nào có kinh nghiệm, chỉ giúp em vụ này với.
Chào bạn, chim bạn chắc là má trắng hay chim con rồi.
Bạn muốn nó quen lồng mới thì bỏ thêm 1 miếng trái cây mà nó thích ở lồng tắm không có đổ nước nha, lúc đầu nó sẽ qua ăn, bạn cho nó quen vài lần, cảm giác an toàn khi ở nhà mới thì em nó sẽ qua lồng tắm nhanh và không sợ nữa. Sau đó lần thứ nhất đổ 1 ít nước ở khay thôi, qua các lần tiếp theo cứ đỏ thêm ít nước nữa. Nếu kết hợp cho mấy em thấy nhau, cùng tắm sẽ nhanh hơn bạn ah.
Có chút kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng bạn, bạn thử xem có kết quả không nhé. Chúc bạn thành công.
Thân

hvkt_87

Bạn làm theo anh Namkiet là ok , mình bổ xung thêm 1 chút nữa đó là bạn nên để lồng tắm và lồng nuôi thông nhau , cho em nó qua lại tự nhiên , vài ba buổi em nó sẽ quen với việc qua lại đó thì sẽ rất dễ với những lần tắm sau :D