Nhờ anh em tư vấn để vào nghề chơi chào mào hót vui tại nhà

• Người khởi tạo DNg
  • Ngày bắt đầu

DNg

Kính chào diễn đàn, chào các anh em. Mình có đọc nhiều bài trên diễn đàn, nhưng chưa thấy nhu cầu chơi như mình nên xin phép BQT cho tạo topic mới.
Mình là người mới, trước giờ chỉ có kinh nghiệm nuôi cá chứ chưa bao giờ nuôi chim. Nay do công việc căng thẳng quá, đi ra cội cafe chơi nghe chim chào mào hót cảm giác thư giãn nên muốn nhờ anh em trên diễn đàn tư vấn hướng dẫn giúp vào nghề.
Mình có nhu cầu nuôi chim tại nhà, để nghe chim hót líu lo xả stress thôi, không có nhu cầu hơn kém anh em nào, không có yêu cầu chim phải xịn, không có nhu cầu đi thi,... Chỉ thích có 2-3 con chim, con này hót con kia hót đối lại, mình ở giữa nghe cho vui. Lâu lâu 1 tháng có thể mang chim ra cội giao lưu 1-2 lần vui vẻ rồi về.
Nay có mấy thắc mắc xin nhờ anh em hướng dẫn giúp
1/ Người không có kinh nghiệm nuôi chim như mình thì chơi chào mào có được không ? ( về vấn đề chăm sóc, ăn uống, ... )
2/ Nên tìm mua loại chim chào mào nào, giá trị khoảng bao nhiêu tiền ? ( chỉ cần chim hót líu lo vui tai thôi, không cần chim xịn, chơi đấu hay gì gì cả,... chỉ cần nó sống ở nhà mình 1 cách vui vẻ là mình vui rồi )
3/ Chim mình để ở nhà chơi vậy qua thời gian có làm chim kém đi không ? Nếu có thì làm cách nào để cải thiện ?
4/ Nhà có trẻ con tầm 5 tuổi có nuôi chim được không ?

Cảm ơn anh em.

P/S : xin lỗi nếu làm anh em nào phật lòng vì nghĩ chơi vậy mà chơi làm gì, chơi là phải có đam mê hay gì đấy,... Thật sự nhu cầu mình thấp nên mình xác định tạm thời đam mê chỉ tới đó.

Sửa lần cuối:

blackrose185

anh ơi anh ở đâu? nếu ở TPHCM thì qua em tặng cho một em bổi về hót cả ngày. Chào mào là giống chim dễ nuôi nhưng khó chơi, nếu anh chỉ nuôi nghe hót tại nhà thì cứ cám + trái cây là em nó hót vi vu rồi. Còn nhà có con nít thì hơi kẹt nhưng nếu nhà anh rộng thì không sao.

NBQ

Mình cũng mới chơi chào mào nhưng cũng xin phép góp ý với a.
1. Đâu ai có sẵn kinh nghiệm chơi chim đâu a. Có đam mê chịu khó học hỏi là có thể chơi chim đc hết.
2. A mới bắt đầu chơi, mực đích nghe hót thì nên mua một con chim thuộc siêng sổ bọng là đc. Còn giá tiền thì muôn kiểu a àh tốt nhất a có bạn bè chơi chim nhờ họ nhượng lại cho chơi là tốt nhất. Nếu a muốn vừa ở nhà nghe hót vừa chơi dợt giải thì ra cội nhờ bạn bè chọn cho 1 em chơi kha khá (khoảng 2 triệu) là đc vừa ở nhà nghe hót cuối tuần rảnh rổi mang chim ra cội nhâm nhi ly Cafe nghe chim hót vẫn cả đội đường.
3. Nếu a có thời gian rảnh nhiều thì chăm sóc chim như chim chơi giàn thì quá ok, còn không cám, trái cây, lâu lâu cào cào, tắm phơi nắng là hót cả ngày rùi.
4. Tiếng chào mào kêu cũng không lớn nếu nhà a rộng cũng không ảnh hưởng nhiều lắm đến cháu, biết đâu nhà có con chim cháu lại càng thích nữa đấy a.
Vài lời gửi đến a.

DNg

anh ơi anh ở đâu? nếu ở TPHCM thì qua em tặng cho một em bổi về hót cả ngày. Chào mào là giống chim dễ nuôi nhưng khó chơi, nếu anh chỉ nuôi nghe hót tại nhà thì cứ cám + trái cây là em nó hót vi vu rồi. Còn nhà có con nít thì hơi kẹt nhưng nếu nhà anh rộng thì không sao.
Vô cùng cảm ơn chân tình của anh. Mình sẽ ra tiệm + ra cội tìm hiểu thử. Nếu thấy việc lựa chim rắc rối quá sẽ liên lạc xin nhờ anh nhượng lại :)
Cám và trái cây thì không vấn đề gì, thấy ở ngoài tiệm chim gần nhà toàn bán cám Anh Thông, không biết dùng lâu dài được không ?

Mình cũng mới chơi chào mào nhưng cũng xin phép góp ý với a.
1. Đâu ai có sẵn kinh nghiệm chơi chim đâu a. Có đam mê chịu khó học hỏi là có thể chơi chim đc hết.
2. A mới bắt đầu chơi, mực đích nghe hót thì nên mua một con chim thuộc siêng sổ bọng là đc. Còn giá tiền thì muôn kiểu a àh tốt nhất a có bạn bè chơi chim nhờ họ nhượng lại cho chơi là tốt nhất. Nếu a muốn vừa ở nhà nghe hót vừa chơi dợt giải thì ra cội nhờ bạn bè chọn cho 1 em chơi kha khá (khoảng 2 triệu) là đc vừa ở nhà nghe hót cuối tuần rảnh rổi mang chim ra cội nhâm nhi ly Cafe nghe chim hót vẫn cả đội đường.
3. Nếu a có thời gian rảnh nhiều thì chăm sóc chim như chim chơi giàn thì quá ok, còn không cám, trái cây, lâu lâu cào cào, tắm phơi nắng là hót cả ngày rùi.
4. Tiếng chào mào kêu cũng không lớn nếu nhà a rộng cũng không ảnh hưởng nhiều lắm đến cháu, biết đâu nhà có con chim cháu lại càng thích nữa đấy a.
Vài lời gửi đến a.
Mình ngại không có kinh nghiệm thì chăm chim không tốt, nó bị ngu đi hay ủ rũ thì buồn lắm.
Nhà mình cũng không chật lắm, chỉ lo nhóc nó thích chim nghịch suốt thì chim nhát thôi.
Theo anh mình nên nuôi 1 con kha khá hay 2 con bình thường ? 1 con thì nó có tự hót không hay phải cần 2-3 con nó mới hót qua đáp lại ?
Mình không chăm theo kiểu thi dàn gì đâu anh ạ, mình sẽ nuôi theo kiểu nuôi 1 con chó hay 1 con mèo, sao cho mình vui với nó và nó sống vui với mình, hót cho mình nghe thư giãn. Vậy là đủ.

MrKhoaMars

Mình khuyên anh thế này. Nếu anh muốn chơi thì nên xác định rõ mục đích. Chim nuôi ở nhà hót nhiều mà thuần thì rất nhiều. Quan trọng anh đem nó ra khỏi nhà đến quán cà phê thì nó chơi như thế nào. Vd như cả tháng anh mới đem nó đi được lần mà ra im ru làm một cục anh chắc cũng buồn. Mà anh đem con chim ra đó nó chơi ào ào anh cũng vui chứ. Vì dòng chào mào nó rất đặc biệt. Nó biết lạ nhà, lạ chủ... nếu giá một con chỉ nghe hót thì rẻ. Dưới 1 tr. Còn nghe hót được đem đi chơi đẹp thì giá không rẻ. Mà mới nuôi anh mua một con chim bổi nhát về chăm anh rất mau nản. Vì bổi anh nghe hót thì được nhưng phải treo xa ra. Còn để đi cà phê được chắc cả năm thậm chí hơn.
Chơi trò nào cũng phải có kinh nghiệm từ từ nó lên tay nói chung không mê thì thôi lỗ tý ít chứ mê vô rồi thì tốn cũng kha khá. Nên cân nhắc trước khi xác định tìm hiểu nó. Bây giờ anh chỉ nói mua về nghe hót. Nhưng sau này anh am hiểu anh còn muốn nghe nó hót thế nào và thế nào là giọng hay...

DNg

Mình khuyên anh thế này. Nếu anh muốn chơi thì nên xác định rõ mục đích. Chim nuôi ở nhà hót nhiều mà thuần thì rất nhiều. Quan trọng anh đem nó ra khỏi nhà đến quán cà phê thì nó chơi như thế nào. Vd như cả tháng anh mới đem nó đi được lần mà ra im ru làm một cục anh chắc cũng buồn. Mà anh đem con chim ra đó nó chơi ào ào anh cũng vui chứ. Vì dòng chào mào nó rất đặc biệt. Nó biết lạ nhà, lạ chủ... nếu giá một con chỉ nghe hót thì rẻ. Dưới 1 tr. Còn nghe hót được đem đi chơi đẹp thì giá không rẻ. Mà mới nuôi anh mua một con chim bổi nhát về chăm anh rất mau nản. Vì bổi anh nghe hót thì được nhưng phải treo xa ra. Còn để đi cà phê được chắc cả năm thậm chí hơn.
Chơi trò nào cũng phải có kinh nghiệm từ từ nó lên tay nói chung không mê thì thôi lỗ tý ít chứ mê vô rồi thì tốn cũng kha khá. Nên cân nhắc trước khi xác định tìm hiểu nó. Bây giờ anh chỉ nói mua về nghe hót. Nhưng sau này anh am hiểu anh còn muốn nghe nó hót thế nào và thế nào là giọng hay...
Cảm ơn a đã góp ý. A nói rất chính xác.
Nhu cầu chính của mình chỉ là nghe chim hót, nếu mang ra cafe nó đứng đực mặt 1 cục thì mình cũng vui vẻ bình thường, miễn là về nhà nó vui vẻ với mình là được. Vì mình biết thời gian không có, kiến thức chuyên môn không có, thì cũng xác định không đòi hỏi cao, đòi hỏi nhiều thứ đâu.
Như a nói sau này khi am hiểu hơn muốn nghe nó hót thế này thế nọ, giọng hay giọng dở gì đó, nếu có xảy ra thì tới đó tính tiếp vậy :D

Mình có đọc việc chăm chim bổi trên diễn đàn, việc này chắc mình không thích hợp. Thà mua 1 con nào đấy hót được liền. Thôi thì chơi cái gì cũng tốn, món này lành mạnh nên chắc chịu lỗ tí vậy.

Anh cho hỏi thêm nên nuôi 1 con hay 2 con cho nó hót đối đáp ?

Đại Bàng

có khi mới chơi nghe nó wit wiuuuuuuu cũng thấy lạ lạ hay hay... nhưng sợ hàng xóm mắng vốn thôi ;)

chaomaopr

Nếu chỉ nuôi nghe hót thôi thì đơn giản. Bạn ra tiệm xem mấy con tách lồng riêng con nào siêng hót thì mua về giá từ 300k-800k. Cho ăn cám+ trái cây là ok rồi. Rảnh thì tuần tắm 3-4 lần ko rảnh thì tuần tắm 1-2 lần cũng ok. Nếu sợ lựa chọn chim phiền thì hỏi xem ae trên diễn đàn ai có chim chuyên hót họ để lại cho nuôi.

DNg

Nếu chỉ nuôi nghe hót thôi thì đơn giản. Bạn ra tiệm xem mấy con tách lồng riêng con nào siêng hót thì mua về giá từ 300k-800k. Cho ăn cám+ trái cây là ok rồi. Rảnh thì tuần tắm 3-4 lần ko rảnh thì tuần tắm 1-2 lần cũng ok. Nếu sợ lựa chọn chim phiền thì hỏi xem ae trên diễn đàn ai có chim chuyên hót họ để lại cho nuôi.
Cảm ơn a nhé. mình sẽ dạo vòng vòng tìm hiểu thêm :D

MrKhoaMars

Anh nên nuôi tầm 2-3 con. Nuôi một con nó hơi buồn. Lúc đầu thì không sao sau dần dần nó ít hót. Anh chịu khó kiếm cái lồng tắm. Tuần tắm nó lần cũng được. Như con chó con mèo thôi. Có tắm lông nó sạch đẹp.
Còn chim cò anh từ từ. Trước ở cội em mấy con hót được giọng thấy ok mà đem đi không chơi nhưng chim thuần rồi ae họ cho hoặc bán lại giá tầm vài trăm đến 1 triệu thôi. Biết đâu anh nuôi 1 mùa lông đem đi nó chịu chơi hay thì sao. Chim cò mà. Ở nhà ai đem chim tới địa phận nó nó chơi dắt số. Hihi.

chaomaopr

Anh nên nuôi tầm 2-3 con. Nuôi một con nó hơi buồn. Lúc đầu thì không sao sau dần dần nó ít hót. Anh chịu khó kiếm cái lồng tắm. Tuần tắm nó lần cũng được. Như con chó con mèo thôi. Có tắm lông nó sạch đẹp.
Còn chim cò anh từ từ. Trước ở cội em mấy con hót được giọng thấy ok mà đem đi không chơi nhưng chim thuần rồi ae họ cho hoặc bán lại giá tầm vài trăm đến 1 triệu thôi. Biết đâu anh nuôi 1 mùa lông đem đi nó chịu chơi hay thì sao. Chim cò mà. Ở nhà ai đem chim tới địa phận nó nó chơi dắt số. Hihi.
Đồng quan điểm với bác. Chủ thớt nên nuôi 2 con treo trước và sau nhà là tụi nó hót cho nghe cả ngày. Mấy con khôn nhà dại chợ ae nản bán 5-7 xị à. Hi

DNg

Cảm ơn anh, để kiếm từ từ 2 con cho nó có bạn. Cuối tuần này đi sắm lồng tắm + cám linh tinh trước, rồi rước chim sau :)

Đồng quan điểm với bác. Chủ thớt nên nuôi 2 con treo trước và sau nhà là tụi nó hót cho nghe cả ngày. Mấy con khôn nhà dại chợ ae nản bán 5-7 xị à. Hi
Anh cho hỏi thêm, mình có cái ban công trước nhà khá ổn, mà nuôi 1 con trước 1 con sau thì tội con sau nhà quá vì không có không gian & gió trời như ở ban công trước. Vậy có thể để 2 con cùng ở ban công trước được không ? Cho cùng hưởng nắng gió.

hellangleln

Trời ah, có người đề nghị giúp đỡ vậy mà ko nhận sao?
Thứ nhất thì bạn này củng có kinh nghiệm về con chim này rồi nên ko sợ ra tiệm mua phải con bổi vừa nhát hoặc ko hot nữa hoặc đôi khi ngay con mái rồi vài bữa hỏi sao ra cafe chim ng ta hót chim mình đứng múa
Thứ hai mới nếu ở gần thì có ng chỉ cho cách tắm, ăn uống.... có gì thì cứ alo. Thỉnh thoảng có ng đi cafe giao lưu chim cò. Lúc đó thì mới thấm dc
Đôi lời góp ý có j ko phải vui lòng bỏ qua

chaomaopr

Cảm ơn anh, để kiếm từ từ 2 con cho nó có bạn. Cuối tuần này đi sắm lồng tắm + cám linh tinh trước, rồi rước chim sau :)

Anh cho hỏi thêm, mình có cái ban công trước nhà khá ổn, mà nuôi 1 con trước 1 con sau thì tội con sau nhà quá vì không có không gian & gió trời như ở ban công trước. Vậy có thể để 2 con cùng ở ban công trước được không ? Cho cùng hưởng nắng gió.

treo 2 con ở 1 chỗ cũng được nhưng tụi nó sẽ đè giọng nhau và chỉ 1 con hót nhiều thôi. bác chịu khó chia ca 246.357 cho 2 em nó vậy thôi. nếu ban công nhà bác dài từ 4m trở lên thì treo luôn 1 con 1 góc ở ban công cũng được.
ps:chủ thớt ở đâu vậy?:confused:

DNg

Xin hỏi a ở đâu vậy ah ? Mình ở Tân Bình. Mình có pm a nhưng diễn đàn chưa cho phép vì ít bài quá.

DNg

Trời ah, có người đề nghị giúp đỡ vậy mà ko nhận sao?
Thứ nhất thì bạn này củng có kinh nghiệm về con chim này rồi nên ko sợ ra tiệm mua phải con bổi vừa nhát hoặc ko hot nữa hoặc đôi khi ngay con mái rồi vài bữa hỏi sao ra cafe chim ng ta hót chim mình đứng múa
Thứ hai mới nếu ở gần thì có ng chỉ cho cách tắm, ăn uống.... có gì thì cứ alo. Thỉnh thoảng có ng đi cafe giao lưu chim cò. Lúc đó thì mới thấm dc
Đôi lời góp ý có j ko phải vui lòng bỏ qua
Mình vô cùng cảm kích tấm lòng của anh đó luôn í chứ. Nhưng ngại sợ phiền, để tự tìm hiểu đã, khi nào khó quá mới nhờ ae hỗ trợ trực tiếp. hihi.
treo 2 con ở 1 chỗ cũng được nhưng tụi nó sẽ đè giọng nhau và chỉ 1 con hót nhiều thôi. bác chịu khó chia ca 246.357 cho 2 em nó vậy thôi. nếu ban công nhà bác dài từ 4m trở lên thì treo luôn 1 con 1 góc ở ban công cũng được.
ps:chủ thớt ở đâu vậy?:confused:
Để khi nào có chim sẽ treo thử các kiểu xem sao. Mình ở Tân Bình ah.

chaomaopr

Mình vô cùng cảm kích tấm lòng của anh đó luôn í chứ. Nhưng ngại sợ phiền, để tự tìm hiểu đã, khi nào khó quá mới nhờ ae hỗ trợ trực tiếp. hihi.

Để khi nào có chim sẽ treo thử các kiểu xem sao. Mình ở Tân Bình ah.
Đi khảo sát các tiệm chim nhớ bình tĩnh và đừng nghe lời chủ tiệm hót nhé bạn. Và tốt nhất bạn nên tham quan khoảng 1 tuần đã rồi hãy quyết định mua. Chắc cú nhờ các ae có đi bẫy chia bổi lại cho nuôi là yên tâm nhất đấy với giá mềm nữa. Chúc bác may mắn. Hi

cocghe

thuần bổi chơi mới hay chứ mua chim thuộc còn gì hay nữa bác

blackrose185

anh ở Tân Bình chỗ nào? em ở Phú Nhuận đường Hồ Văn Huê á anh. Để em pm số điện thoại cho anh . Có gì anh em cuối tuần ra cội giao lưu + chia sẻ kinh nghiệm cho anh luôn , tại em mới vô TPHCM nên cũng chưa có bạn giao lưu, nếu anh muốn lựa bổi thì em cũng có chút kinh nghiệm chọn chim... chắc chắn ko dính chim mái he he... :D