Nhờ Anh Em Nghệ Nhân Giúp Đỡ

trelang38h

Chào toàn thể anh em nghệ nhân trên diễn đàn. Mình có một có một con mào 4 mùa lồng, mùa trước chơi tốt, thi giải tuần cũng có nhất nhì ba, nhưng mùa này thay lông lúc mới xong lông mình cho ra trường chơi lấy lửa mấy em yếu yếu nó cũng chơi tốt, nhưng khi bắt đầu vào lửa mình bắt e nó để cắt móng, sau cắt móng 2 ngày k hiểu nó nhảy kiểu gì 1 cọng lông cánh bị vễnh ra thế là mh bắt nhổ cộng lông đó, bây giờ ở nhà thì vẫn hót ché bình thường nhưng ra trường chỉ chơi khoảng 10p và có các hiện tượng : xù lông và rủ lông, lúc không chơi đứng 1 chổ k sàn lồng đứng thun thun cái cỏ lại, hay rỉa lông và lâu lâu rớt đôi cọng lôngdù từ thời điểm thay lông xong đến nay đã 3 tháng. Rất mong anh em nghệ nhân chỉ cho mình biện pháp và cách khắc phục.( nó là controng hình Avarta )
Xin cảm ơn và chúc anh em luôn khỏe và thành công !

daibangxanhvg

đang mùa chim thay lông nên nó yếu. với lại nó mới bị cắt nên hoảng, nuôi lồng lực nó bay vài bữa nó lên lại thôi. còn nếu mùa nó rớt lông thì con này rớt hơi trễ, chờ rớt hết lên lại thôi!

NAMNT

Em cũng bị 1 trường hợp giống bạn và rút ra kinh nghiệm là: khi chim bắt đầu rụng lông thì bắt ra cắt móng chân luôn.

con bổi rừng gia lai của em 3 mùa khá dạn (thò tay vào lồng không nhảy, cầm lồng không chao) lúc thay lông xong, cbi vào lửa thì thấy móng dài, bám lồng v cầu vướn, mình bắt ra cắt móng. em nó bắt đầu tụt lửa rồi chơi cội lừng xừng. đành phải chăm lửa lại từ đầu.

có con thì 2-3 tháng mới hồi phục. có con phải 1 mùa lông.

theo kinh nghiêm mình thì lâu hay mau, tùy con chim: nếu má trắng, má lở thì dễ hồi phục sau đôi ba tháng. còn bổi già rừng, chim má trắng bẩm sinh nhát thì có khi đi đứt 1 mùa lông.

daibangxanhvg

cho lông lực rồi cho ra nắng rồi chăm chế độ vận động viên điền kinh, nó có sức phục hồi nhanh lắm. nhưng chỉ với chim xong lông thôi, còn lông nhiều thì nó tèo luôn đó.

trelang38h

Cảm ơn bạn daibangxanhvg, NAMNT. hy vọng em nó sơm phục hồi, lấy lại phong độ.

Duy thân

Chim bạn đả bị hoản
Bạn cho thức ăn như bình thường,nhưng nhiều hơn một tí,khoản hai ngày la được,trong vòng 4 tuần,chú nó chơi lại bình thường,hạn chế tiếp súc với nó bạn nhé