Nhờ ae tư vấn tí

Chaomao_dien

Cách đây 2 tuần mình có bẫy đc 1 e bổi.lúc bẫy thì cũng thấy nó bt.đi với 1 e mái.ko thấy nó sổ gì cả.cả trống và mái đến gần lồng bẫy cả hai cocon thi nhau rỉa lông làm đẹp kẹ mồi hót thì cứ hót.chán lại bay đi.mình chuyển mồi đi chỗ khác cách dó khoảng 200m.lại thấy 2 con đó về.lân này e mái hót sung hơn.cứ nhảy sung quanh với wít tu hiu miết.e trống cung chỉ nhảy sung quanh lồng chớp cánh lien tục mà ko thấy nó sổ gì cả.dc đâu 10p rung cánh với chớp cánh.nó lao thẳng cầu tử.từ hồi h bẫy chim mà gặp e này ko biết hót gì cả các bac ah.về dc 2 tuân rồi cũng ko thấy dấu hieu của hot hét gì.mà lạ cái là khá dan .câm lồng chao rất nhẹ nhàng.nhìn tưởng bổi 2 mùa rồi chứ ko nghĩ là mới bẫy.chim lông lá đẹp đít đỏ au.mất 1 tuần tập nó mới biết an cám. mình vô cám ba vì .4 ngày nay cứ sáng ra mở áo lồng là lông lá bay đầy lồng.lông cánh lông bụng rụng nhui lắm.nhìn nản quá.sáng treo ra rỉa cánh là rớt lông.chim hay hót gió thôi.lâu lâu keu wít hiuuuuu nữa.ae góp ý nên nuôi hay thả cac bác.hay mình bẫy đúng e chim ko biet sổ.ae cho mình lời khuyên với.

ca_chep

chắc nó thay lông yếu lửa nên chưa sổ , dư lồng thì cứ nuôi chơi 1 -2 tháng xem sao !

treofan

Mùa này là mùa thay lông mà bác. Chim trời hay chim nhà đều thay lông. Kinh nghiệm cho thấy nếu bẩy được chim trời đúng lúc thay lông là mừng vì sau khi chim đang lông dễ thuần ít nhảy, xong bộ lông thì có thể chơi được rồi.

giabaooi

Mình cũng bẩy dc 1e hot rấthay già rừng nữa .giờ thay lông Ko
thấy hót hét gì.mà sau thay lông nó lại nhát thôi vì giờ nó còn yếu nên gian đó thôi

Coba

Theo bạn mô tả mình đoán nó là chim con nuôi lên, bị sẩy hoặc được thả ra tự nhiên, bây giờ trở lại với cuộc sống chim lồng cá chậu. Nó đã có duyên với mình thì nuôi cho nó xong lông xem thái độ thế nào rồi quyết định tiếp.

Chaomao_dien

Từ hồi h đến h đây là lần đầu e gặp các bác à.chính tay mình bẫy đc mà ko biết nó dở hay tốt.trc h cũng hay đi bẫy lắm mà đa phần đi theo ae.toàn ae ham bẫy chim .cũng có thâm niên bẫy chim.mấy ae nói con này chơi cánh dc wá mà ko biết hót thế nào.nuôi kthử thế nào.hên xui.hi.ae đi bẫy vui lắm.phải con nào hay thiệt hay mới để nuôi con ko đeđem ra tiêmtiệm bán hết về nhậu.vì trong đám thằng nào cung vài con bổi tốt rồi,hi,ae ko chơi trường nên tiêu chí chon chim có tố chất làm mồi dc thôi,còn mấy e hổ báo về cánh mỏ ché mà giọng sổ bình thường lalà ra tiệm luôn.đó là mấy năm trc các bác ah.chim nhiều mình dc quyền lựa h chim lựa lại mình.hihi.h đi bẫy khó lứm mới đc 1 e,chim ít mà ng bẫy thì nhui.chim ở lại tới h toàn e sạn lồng ,bẫy h phải mang theo ít bùa hộ mênh là keo dính mới gọi là thêm phần yên tâm,hi.thích thu phục vậy thôi chứ nuôi bổi thành mồi cũng e chề lắm ae à.hi.tình hình là e lạc đề mất rôi.hi

phát

thôi cứ nuôi thử xem, biết đâu nó có tài năng gì đó chưa lộ ra :)

Chaomao_dien

HI tình hình thấy ko ổn có thằng bạn xuông thấy tướng đẹp đã mang e đó đi về nhà mới ko quên để lại thùng bia,hihi.nhạu thôi ae oi