Ngoái & lộn hết thuốc rồi.

ta.phuoc

Có con này ngoái lộn đã thử nhiều cách mà không hết. Nó là bổi bẫy ở Trà My 6 tháng trước, về 1 ngày đã sổ nhưng kèm theo đó là lộn. Con này mình bẫy trong rừng về 4 ngày mới biết ăn cám nên loại trừ khả năng chim sảy. Làm đủ cách, lồng to lồng nhỏ, avi to, avi nhỏ đều đã thử nhưng chịu thua.
Bác nào mà có chim ngoái lộn nên rời xa ý nghĩ chữa cho nó hết ngoái lộn.

tuanlv115

sống chung với lũ hoặc phóng sinh thôi bác ạ . Hiz những con lộn ngoái lại toàn con hót ác đấu ghê mới chết

chaomao^^py

Moderator
Con này mà chữa hết mình phong thánh luôn ! Luyện em nó thành mồi đi bạn à !

tranhathi

Cở như em này chuyện nhỏ thôi. Tui chữa vẫn hết, nhưng thời gian hơi lâu 1 chú khoảng 4 tháng là hết ngoái+ lộn( cứ là bổi còn nhát là chữa dc hết)..... cơ bản em nó có xứng đáng để chữa hay không? Tật của em này bạn càng ép càng hỏng..........

sonbt

Cở như em này chuyện nhỏ thôi. Tui chữa vẫn hết, nhưng thời gian hơi lâu 1 chú khoảng 4 tháng là hết ngoái+ lộn( cứ là bổi còn nhát là chữa dc hết)..... cơ bản em nó có xứng đáng để chữa hay không? Tật của em này bạn càng ép càng hỏng..........
Nhờ a chia sẽ thêm ít kinh nghiệm. Cảm ơn !

hoadainhan

sax ép mộc già rừng mà dùng lồng này thì pro rồi, đi mua 1 cái lồng thuần bổi ấy rồi vào mục thuần bổi đọc thêm mấy bài ae chia sẽ, ko thì phóng sinh đi để thế tội nghiệp con trymmm

ta.phuoc

Con này em thả vào Avi cũng thấy nó bám lưới và ngoái ra sau. Thả chung với mái nó cũng lộn. Nói chung là tiền mua lồng và cầu để thử cho nó chắc cũng kha khá, giờ mình nó còn thêm 4 cái lồng trống nữa chẳng biết làm sao. Cái Clip này là cách cuối cùng em làm thử trong chiều hôm nay vì đây là lần đầu tiên em đem ép nó.

ta.phuoc

sax ép mộc già rừng mà dùng lồng này thì pro rồi, đi mua 1 cái lồng thuần bổi ấy rồi vào mục thuần bổi đọc thêm mấy bài ae chia sẽ, ko thì phóng sinh đi để thế tội nghiệp con trymmm
Nói thật với bác thời buổi này mà em đi rừng bẫy được con chim đem về thì cũng không đến nổi không biết nuôi chim. Bác biết chơi chim thì nhìn lông lá con bổi là biết em giữ nó thế nào rồi. Chỗ cái mỏ nó hơi trầy là do lúc bẫy nó đá nhau với mồi nên hơi toe.
Cám ơn bác đã vào đây chém gió.

hoadainhan

Ca này khó rồi đây, bạn cho cái bìa cát tông cao lên vanh thứ 3 và lắp 1 cái cầu thẳng đứng chính giữa lồng giống như cầu hót của sơn ca ấy, cầu chạm nóc luôn nha

hoangqbu1989

mình cũng đang giữ một chú rất nhát, giọng khá dài và hay nên mình để lại. theo mình thấy những chú đã có nết như vậy thì mình ko nên ép chú nó quá sớm muộn sẽ sinh tật. nên trùm lồng kín(chỉ hở nhẹ) trong một thời gian và hé mở áo lồng dần dần thôi. thân.

N

namkiet

Guest
Có con này ngoái lộn đã thử nhiều cách mà không hết. Nó là bổi bẫy ở Trà My 6 tháng trước, về 1 ngày đã sổ nhưng kèm theo đó là lộn. Con này mình bẫy trong rừng về 4 ngày mới biết ăn cám nên loại trừ khả năng chim sảy. Làm đủ cách, lồng to lồng nhỏ, avi to, avi nhỏ đều đã thử nhưng chịu thua.
Chào bạn!
bổi rừng vẫn có nhiều con bẫy về là sinh tật luôn, con bạn là điển hình, ca này khó thật đó.
Theo mình bạn bố trí cầu cho chim nhảy, bạn cứ để ý chim có cầu nhảy để đậu thì ít ngoái.
Mình xin chia sẻ chút cách thuần bổi của mình, khi mình bẫy về thường thả vào lồng vuông Huế 30x35 một cầu chính và 1 cầu phụ, đậy nóc rời bằng bìa các tông, treo chỗ hạn chế người qua lại. Tính từ mặt đất lên 1m6 hay 1m65 đóng 1 cái đinh, treo lồng áp 1 mặt vào tường. Chỉ cho ăn uống tắm rửa và phơi nắng.

Thân

tranhathi

Nhờ a chia sẽ thêm ít kinh nghiệm. Cảm ơn !
Cách mình làm ntn nè: kiếm 1 cái lồng vuông 17 đến 19 nan, bạn đặt 3 cầu 1 cầu ở dưới bình thường 1 cầu bán nguyệt trước cửa, 1 cầu phụ thẳng phía đằng vách sau. Rồi bạn trùm áo lồng chử V tùy thuộc chú chim có tỉnh hay không mà tăng chử V lớn nhỏ. Đem bỏ vào 1 góc khuất rất ít người qua lại trong vòng 5 ngày... trong 5 ngày này không tắm chim, vì vậy phải bỏ bột và nước thật nhiều. Hạn chế đến xem em nó còn bị tật hay không, sau 5 ngày đó bạn rất cẩn thận khi đến gần em nó để di chuyển lồng. Trước khi di chuyển đến 1 chổ gần người hơn, bạn đến đứng trước lồng 15 phút rồi tiến lại từ từ đến gần sát lồng mà thấy em nó nhảy lên cầu phụ phía sau núp mà không bị ngoái ngửa thì bạn đụng tay vào lồng ...nếu còn bị thì bạn phải rời đi ngay, 1 tiếng sau bạn lại tiếp tục lặp lại như trên...đến khi nào bạn cầm lồng mà em nó không bị ngửa, lộn nữa thì bạn đã thành công đến 80% rùi đó.........và sau đó thì bạn thuần em nó như 1 CHÚ BỔI NHÁT là đc ................... nếu thấy hay thanks mình phát nha:eek:

hoangjtam

bạn cũng có thể làm theo như cách mình làm chữa ngoái ,bu nóc :bạn lấy lồng vuông 19 nan đặt 4 cầu bán nguyệt bốn góc 2 bán nguyệt trên lớn gần sát nhau 2 bán nguyệt dưới nhỏ đủ để cóng thức ăn nước uống chim chuyền cầu qua lại k còn ngoái lộn nữa tầm 2 tháng là hết.còn cách nữa trị chim ngoái nặng là đặt cầu chữ Y chim đứng chân cao chân thấp nên k có thế để ngoái lộn lâu nó quên k ngoái lộn nữa.

ngocthien022

mình nghĩ cũng đơn giản thôi, nên bỏ nhiều cầu trong lồng, cầu phụ nhỏ để chim có chỗ bay nhảy nhiều, mà nên nuôi lồng lớn, chắc nó sẽ hết thôi!...

ta.phuoc

bạn cũng có thể làm theo như cách mình làm chữa ngoái ,bu nóc :bạn lấy lồng vuông 19 nan đặt 4 cầu bán nguyệt bốn góc 2 bán nguyệt trên lớn gần sát nhau 2 bán nguyệt dưới nhỏ đủ để cóng thức ăn nước uống chim chuyền cầu qua lại k còn ngoái lộn nữa tầm 2 tháng là hết.còn cách nữa trị chim ngoái nặng là đặt cầu chữ Y chim đứng chân cao chân thấp nên k có thế để ngoái lộn lâu nó quên k ngoái lộn nữa.[/QUOT
Cảm ơn bác. Đã thử nhiều nhưng không ăn thua. Trong clip các bác thấy 2 cái lồng trống cũng bố trí đủ kiểu, còn 3 cái lồng nữa cũng sắp nhiều kiểu cầu nữa.
Thiệt là phải chấp nhận nó thôi, nhưng làm sao cho nó lộn luôn đừng ngoái nữa thì đẹp hơn.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Dễ thôi bạn
Đầu tiên bay giờ bạn phải chữa cho chim hết lộn đã, bạn làm như sau nhé
1) Bạn dùng bất kể lồng vuông hay tròn đều được, cỡ to hay nhỏ được tuốt chỉ co điều bạn làm theo hình minh hoạ dưới đây nhé
Bố trí cầu gồm 1 cầu chính và 1 cầu ngủ như bình thường (lưu ý dùng cầu thẳng)
2) Bạn dùng dây cước không mầu hay còn gọi là cước tàng hình (mua ở hàng bán đồ câu cá) căng song song với cầu chính và cầu ngủ với khoảng cách tính từ đỉnh mào chim đến dây là 1,5 đến 2cm, quá trình chữa lộn này mất tầm 2 đến 3 tháng, thời gian đầu chim lộn có thể bị mắc cánh hoặc rụng lông do mắc vào dây, nhưng bạn đừng lo chỉ vài lần thôi chim bị mắc như vậy sẽ sợ không lộn nữa, nhưng bạn vẫn phải dùng phương pháp này trong thời gian dài nếu cho chim ra lồng khác mà thấy hết lộn thì thôi còn vẫn lộn thì cho lại lồng căng dây ngay
Lý do chữa như vậy là do chim lộn bị mắc vào dây nên sẽ sợ tránh không lộn nữa (bạn nhớ dùng cước không mầu nhé, như vậy chim mới không nhìn thấy dây)
Khi nào chim hết lộn bạn tiếp tục up Clip lên mình xem và tiếp tục chữa ngoái nhé

truongvuongminh

CHim bổi lộn khi có người tới gần vì hoàng quá thì trị xác suất thành công cao hơn mấy em thuần mà tự nhiên nhào lộn ngoái cổ không vậy mấy bác

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Con này mà chữa hết mình phong thánh luôn ! Luyện em nó thành mồi đi bạn à !
Anh có con chim cho vào lồng vuông 4 cầu góc mà nó lộn từ cầu chính chui qua lỗ cầu góc về lại chỗ cũ vậy mà anh chữa hết đấy, nếu không tin em hỏi tất cả ae ở Hội Quán SVC Hà Nội xem có đúng không nhé