Mời ae góp tìm nguyên nhân chim đang đấu hay xuống bố lồng

• Người khởi tạo CMQN
  • Ngày bắt đầu

CMQN

Nguyên nhân chim đang đấu hay nhảy xuống bố lồng là do cách trùm áo lồng ko đúng cách nên sinh tật (đa số ae vì công việc buổi trưa hay trùm lồng chừa phía dưới trống hay kéo áo lồng chừa hình chữ a nên chim nghe tiếng chim khác sục xạo nhảy xg tìm chim.chim nhảy tìm ánh sáng lâu ngày sinh tật)
P/s.ae nào bt nguyên nhân gây nên tật này xin góp ý để nuôi thuần chim ít đi tật lỗi.

midavina

Theo mình là chim sợ, bỏ đấu tìm cách chui ra chứ không phải tật. Ông cậu mình có con chơi tầm 30 phút là tìm cách chui ra khỏi lồng, trong 30 phút đầu chơi rất hăng hái, cánh, mỏ, ché rất ghê nhưng được tí là như vậy.

CMQN

Theo mình là chim sợ, bỏ đấu tìm cách chui ra chứ không phải tật. Ông cậu mình có con chơi tầm 30 phút là tìm cách chui ra khỏi lồng, trong 30 phút đầu chơi rất hăng hái, cánh, mỏ, ché rất ghê nhưng được tí là như vậy.
đọc lại câu mh viết nghen og bạn.

Jack Dam

có thể là do tật của con chim, hay là do chủ chim có thói quen ném mồi xuống đáy lồng cho chim khi đi đấu chim đói sẽ xuống đáy lòng tìm thức ăn

dungchaomaovt

Nguyên nhân chim đang đấu hay nhảy xuống bố lồng là do cách trùm áo lồng ko đúng cách nên sinh tật (đa số ae vì công việc buổi trưa hay trùm lồng chừa phía dưới trống hay kéo áo lồng chừa hình chữ a nên chim nghe tiếng chim khác sục xạo nhảy xg tìm chim.chim nhảy tìm ánh sáng lâu ngày sinh tật)
P/s.ae nào bt nguyên nhân gây nên tật này xin góp ý để nuôi thuần chim ít đi tật lỗi.
. mấy dòng phía trên bạn đưa ra nguyên nhân chim xuống dưới bố là do như vậy, phía dưới P/S bạn lại hỏi nguyên nhân ????hay người đọc nên hiểu là phía trên bạn hỏi nguyên nhân do như vậy có đúng không? còn theo mình nguyên nhân như bạn đưa ra phía trên là đúng, vì con chim khi trùm áo 1 nửa hay trùm áo chữ A nó có xu hướng nhảy xuống dưới, có con còn thò đầu ra ngoài, mình đã theo dõi 2 con bổi nhà minh rất kĩ. còn nó có thành cái tật không thì chưa giám khẳng định,nhưng theo bản tính con chim lâu ngày nó sẽ thành thói quen như thế.thân

Tominhcuong91

nếu theo nguyên nhân bạn nêu ra thì dàn chim mình bị tật hết r . Mình nghĩ :
1- Do bản chất của nó. Có thể thua nước đấu không hót lại được
2- Do không hợp lồng ( lồng vuông, tròn, biên hòa, thái ......)
3- Do sắp xếp cầu không hợp lý.
4- Nhiều người chơi để mỗi tầng một lồng. có thể con dưới hót thì con trên tò mò nhảy xuống thò mặt ra tìm đối thủ.
5- Do con chim quá nóng trong người , quá căng lửa nên sục sạo.
6- Như bạn nói, cũng có thể để áo lồng chữ A.
Xin ae đóng góp ý kiến chỉ bảo thêm kinh nghiệm để mọi người biết phòng bệnh hơn chữa bệnh. Mình cảm ơn !

CMQN

. mấy dòng phía trên bạn đưa ra nguyên nhân chim xuống dưới bố là do như vậy, phía dưới P/S bạn lại hỏi nguyên nhân ????hay người đọc nên hiểu là phía trên bạn hỏi nguyên nhân do như vậy có đúng không? còn theo mình nguyên nhân như bạn đưa ra phía trên là đúng, vì con chim khi trùm áo 1 nửa hay trùm áo chữ A nó có xu hướng nhảy xuống dưới, có con còn thò đầu ra ngoài, mình đã theo dõi 2 con bổi nhà minh rất kĩ. còn nó có thành cái tật không thì chưa giám khẳng định,nhưng theo bản tính con chim lâu ngày nó sẽ thành thói quen như thế.thân
chào pac.có rất nhiều nguyên nhân gây nên tật này. Mh chỉ nêu ra 1 nguyen nhân gây nên việc chim đấu xuống bố lồng.mong ae chia sẽ thêm những nguyên nhân khác nữa.

dpmq

Mình có 1 em ra cội cũng hay xuống bổ ăn những hạt cám rớt rồi lại lên chơi bình thường sau này cứ vệ sinh bố trước khi đi chơi là ok nết con chim nó vậy rồi hehehehe.

phuongcty470

Mình cũng có cùng suy nghĩ như bạn. Ở nhà cũng có 1 e hay xuống đáy lồng khi đấu. Con này trc mua của ng ta nên ko rõ có phải họ trùm áo lồng và để hở phía dưới lâu ngày sinh tật ko. Hiện giờ mình nuôi 1 là để hở nguyên 1 mặt 2 là trùm kín ko cho hở phía dưới nhưng tình hình vẫn thế ko khả quan hơn.

vinhdq

Theo mình nghĩ có nhiều nguyên nhân lắm bạn ơi, do nét con chim là chủ yếu, có thể do tụt lữa giữa chừng, hay cái tậc sinh ra như bạn nói, đủ thứ hết, mà trường hợp này nhiều lắm bạn thân yêu ạh.

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
theo mình nghĩ chim hay xún đáy lồng là do thói quen mà ra, hay gặp ở những con non mùa.
vấn đề khi đang đấu mà xún đáy lồng là do thua nước, k hợp cầu với lồng bên cạnh

TÚ-039

theo mình là chim sợ, bỏ đấu tìm cách chui ra chứ không phải tật. ông cậu mình có con chơi tầm 30 phút là tìm cách chui ra khỏi lồng, trong 30 phút đầu chơi rất hăng hái, cánh, mỏ, ché rất ghê nhưng được tí là như vậy.

ko thấy người ta nói ah bạn,vừa đấu vừa x bố

TÚ-039

nguyên nhân chim đang đấu hay nhảy xuống bố lồng là do cách trùm áo lồng ko đúng cách nên sinh tật (đa số ae vì công việc buổi trưa hay trùm lồng chừa phía dưới trống hay kéo áo lồng chừa hình chữ a nên chim nghe tiếng chim khác sục xạo nhảy xg tìm chim.chim nhảy tìm ánh sáng lâu ngày sinh tật)
p/s.ae nào bt nguyên nhân gây nên tật này xin góp ý để nuôi thuần chim ít đi tật lỗi.

theo kinh nghiệm của mình đã trị nhiều em như vậy.và tất cả thành công,khi chú chim mình mua lại thì trước kia người ta nuôi chim bầy,khi phơi nắng số đông cùng 1 nơi,xếp hàng trước sau theo phía mặt trời và vạch nữa áo lồng để che mặt nhau,khi các chú chim hót đấu nhau,thì tìm nhau,mà đa số là x bố tìm nhau,có nhiều trường hợp phơi nắng kiểu đó mà bỏ dưới đất,thì càng bị nặng hơn.khi mà chim ra trường đấu,những lúc nó đấu nó bắt chim.dí chim khác,thì nó hay nhảy x bố,có thể nó đứng cầu trên lao thẳng x bố luôn và nhảy từ bố thẳng lên cầu,,,cácH trị thì ae mua 1 miếng lót xe hơi bằng cao su mềm.mà mua loại có gai nhọn-cao,trị tạm thời thôi,tại lúc này chim đang có lửa,rất hung dữ nên khó trị...còn tuyệt đối hết thì chờ chim thay lông.ae dăng dây chỉ màu đen,cách cầu trên 15 phân,lấy cầu dưới ra luôn trùm lồng chăm lông bình thường.đảm bảo 100%.nhưng nhớ lông mới ae tránh phơi nắng theo kiểu chủ cũ nha và trùm áo bích kính ko hở dưới....có gì thiếu xót ace ngệ nhân bỏ wa

vukienvp

Theo ý kiến mình để ý thì những chú chim non lên hoặc chim bánh tẻ thì hay có nết như vậy.
Mình đã bị dính một chú như vậy

nguyenkenvin

Phong trào chơi chim càng phát triển thì các bác càng đòi hổi quá nhiều, đến nỗi nóp muốn nhảy xuống bố lồng cũng không cho...haizzzz
Em thấy đúng là tơ thì hay gặp thật

donguyen1512

Do làm biếng không chịu bỏ thức ăn vào cống, cứ ném xuống bố lồng nó nhảy xuống ăn hoài nên sinh tật, cứ đói bụng là xuống bố tìm mồi, không biết chủ thớt có hay vứt cào cào xuống bố không.:)

dungba_dp

Thứ nhất do chim chưa căng lửa
Thứ hai do trùm áo lồng ko đúng cách ( trùm áo ko kín phần dưới )
Thứ ba do thường treo lồng cao hơn những chú chim khác trong nhà. treo ngang với những chú chim khác trong nhà khoảng 2 tháng bảo đảm hết 80%
còn ae nào biết nguyên nhân nữa thì xin góp ý thêm... thân...!!!!

sonmobile102

mình cũng đang sở hữu 1 con tóp 6 con gần 200 lồng xuống bố lên cầu vẫn chơi rầm rầm chứ ko hề yếu lửa hay sợ hay thua bất cứ con nào,ở nha trang nó có tên là hiphop vì xuống bố lên cầu như vậy trọng tài cho là bị lổi lên loại đã tìm mọi cách để khắc phục mà ko hết
h đang ra lông đang bố trí cầu lại để xong lông mang chinh chiến có thể khắc phục được ko nếu được mình sẽ góp ý thêm ,còn h thì cao nhân nào đã trị được xin chỉ giáo

minhhylong

Mình thì đổi cách trùm áo lồng thay vì chữ A mặt trước cửa sang chữ A mặt bên hông. Nếu chim ở nhà cũng hạn chế được việc xuống bố thò đầu ra ngoài tìm chim. Chim sẽ sàng cầu ngang ở trên rồi xuống cầu dưới rồi nhảy lên. Cách này thì hạn chế cái thế nhảy xuống bố so với cách trùm chữ A mặt trước cửa.

CMQN

mình cũng đang sở hữu 1 con tóp 6 con gần 200 lồng xuống bố lên cầu vẫn chơi rầm rầm chứ ko hề yếu lửa hay sợ hay thua bất cứ con nào,ở nha trang nó có tên là hiphop vì xuống bố lên cầu như vậy trọng tài cho là bị lổi lên loại đã tìm mọi cách để khắc phục mà ko hết
h đang ra lông đang bố trí cầu lại để xong lông mang chinh chiến có thể khắc phục được ko nếu được mình sẽ góp ý thêm ,còn h thì cao nhân nào đã trị được xin chỉ giáo
mới vô fb của bác Lê phạm minh thắng thấy cách trị tật chim xuống bố lồng rất hiệu quả, ae vô fb bác ấy tham khảo nha