Lời ngỏ!

Leodevincy

Chào mào Việt
Thân chào toàn thể ACE chaomao.org,

"THƯƠNG NGƯỜI NHƯ THỂ THƯƠNG THÂN"

Sự may mắn chúng ta đang có, không đủ làm cho chúng ta cảm thấy hạnh phúc hơn là khi giúp được một người đang khó khăn. ĐỜI NGƯỜI ai cũng mưu cầu làm được việc có ích cho bản thân, gia đình và xã hội để cho cuộc sống có ý nghĩa hơn, để một khi sức tàn lực kiệt có được niềm vui: "Ta đã sống, một cuộc đời đáng sống!".

Xung quanh chúng ta còn biết bao mảnh đời đáng được quan tâm giúp đỡ, những mảnh đời kém may mắn - bất hạnh. Dẫu ta không giàu có, dẫu ta chưa bằng ai, dẫu cho sức ta có hạn,... chúng ta vẫn làm được những việc có thể để cho nhiều người tin rằng cuộc đời vẫn đẹp, vẫn có những tấm lòng chung tay cùng họ, tiếp thêm 1 chút nghị lực sống. Một miếng ăn biết chia sớt, một viên thuốc chữa bệnh biết đem cho người bệnh, một quyển vở giúp trẻ em đến trường,... dân tộc ta đã sống như thế! Không những biết lao động mà còn biết yêu thương.

Tổ quốc Việt Nam thiêng liêng và tươi đẹp ngàn đời vì người Việt Nam luôn đẹp từ tấm lòng. Làm việc từ thiện là chúng ta cho đi một giá trị nhỏ để nhân lên, kết lại một giá trị lớn Vô Lường. Làm từ thiện xã hội là việc làm nên công đức, công đức là do chúng ta làm ra không phải do cầu xin hay bố thí mà thành!

Chúng ta có thể phê phán việc làm từ thiện ở đâu đó, nhưng ít nhất tự tay mình hãy làm lấy một lần. BQT kêu gọi ACE thành viên đóng góp tài vật, sức lực đồng hành cùng chúng tôi để mọi người cùng cảm nhận được hạnh phúc, để hiểu rõ hơn về bản thân mình và học hỏi những điều chưa từng biết, rất thú vị và bổ ích. BQT chúng tôi tha thiết mời gọi Những Tấm Lòng Nhân Ái, cùng với chúng tôi hành động vì Bệnh nhân nghèo, Trẻ em mồ côi, Người tàn tật, Người già cô thân,... Chúng ta hãy đến bên sự đau thương, thiệt thòi, những mất mát, sự kém may mắn của đồng bào mình, chìa bàn tay yêu thương làm chỗ vịn để cùng nhau tiếp bước trên đường đời.

Hãy đồng hành cùng chúng tôi!

Trân trọng!
Leodevincy

cmtegiac

Mình góp ý với bác admin 1 chút, bác edit lại cái tiêu đề là Lời ngỏ cho đúng chính tả, đọc cái tiêu đề lời ngõ là mình ko muốn đọc nội dung bên trong rồi.

doan nguyen

đồng quan điểm với cmtegiac, mình viết không dấu bị nhắc nhở, ad cũng có hơn đâu

bamien

Một việc làm đầy ý nghĩa! Con người sinh ra đã có mệnh(theo phật giáo), có người của ăn không hết, có người lam lũ quanh năm vẫn không đủ ăn. Đấy là còn mạnh khỏe chứ còn những người, những em bị chất độc màu da cam thì thật đau lòng. Đấy là do con người tạo ra chứ nó không đơn thuần là mệnh trời nữa.
Tôi thấy hiện nay phong trào xây chùa rầm rộ khắp nơi, xây càng to, càng hoành tráng càng tốt mà số tiền bỏ ra đâu có ít toàn trăm tỉ. Trong khi đó một trường tiểu học ở Yên Bái mười mấy năm nay không có tiền đổ bê tông sân cho các cháu học mà có 80 triệu đồng, những hôm trời mưa các cháu phải để dép trong cặp vào lớp mới rửa chân đi dép và còn rất rất nhiều những ngôi trường như vậy.
Tôi có may mắn nghe một ông thầy người Trung Quốc nói rằng: " Xây chùa chiền là phải bằng công đức từ tâm chứ giàu có mà xây chùa không phải từ tâm mà là chuốc họa vào thân".
Tinh thần của bác rất ý nghĩa, mong rằng ae chúng ta ủng hộ ngày càng nhiều để cho cuộc sống vốn điên đảo này tốt đẹp hơn.

Leodevincy

Chào mào Việt
Mình góp ý với bác admin 1 chút, bác edit lại cái tiêu đề là Lời ngỏ cho đúng chính tả, đọc cái tiêu đề lời ngõ là mình ko muốn đọc nội dung bên trong rồi.

Mới sáng sớm, bác cmtegiac này chém kinh quá. Vấn đề "Lời ngỏ" hay "Lời ngõ" thực ra đều chính xác với Tiếng Việt, ngữ nghĩa không khác nhau có hay chăng chỉ là vùng miền chọn lựa và văn phong trong lúc viết hoặc ngữ pháp mà thôi. Vấn đề này, bác cũng xem lại với một vài trang web của tỉnh, ủy ban, bộ ngành họ vẫn sử dụng "Lời Ngõ" thay cho bạn nói là "Lời Ngỏ". Bác xem qua một số website của tỉnh và ủy ban sau nhé: http://kyanh.gov.vn/index.php?language=vi&nv=news&op=Loi-ngo/LOI-NGO-392

đồng quan điểm với cmtegiac, mình viết không dấu bị nhắc nhở, ad cũng có hơn đâu
Vấn đề không viết tiếng Việt với viết tiếng Việt có sai lỗi chính tả thì hoàn toàn khác nhé bạn. Vấn đề không viết tiếng Việt là thiếu tôn trọng người đọc, còn việc họ viết sai chính tả là do khả năng viết hạn chế có thể do lỗi ngữ nghĩa, lỗi văn đọc và văn viết, lỗi vùng miền trong cách đọc cách viết như âm "ch" thành "tr" ví dụ: trân thành thay vì phải là chân thành,...

Dù sao cũng cảm ơn 2 bác đã nhắc nhở và mời 2 bác ủng hộ cho phong trào từ thiện tại org.

Làm nhiều hơn nói thì đáng quý hơn là chỉ có nói mà ko bao giờ thấy làm... :D

Leodevincy

cmtegiac

Mới sáng sớm, bác cmtegiac này chém kinh quá. Vấn đề "Lời ngỏ" hay "Lời ngõ" thực ra đều chính xác với Tiếng Việt, ngữ nghĩa không khác nhau có hay chăng chỉ là vùng miền chọn lựa và văn phong trong lúc viết hoặc ngữ pháp mà thôi. Vấn đề này, bác cũng xem lại với một vài trang web của tỉnh, ủy ban, bộ ngành họ vẫn sử dụng "Lời Ngõ" thay cho bạn nói là "Lời Ngỏ". Bác xem qua một số website của tỉnh và ủy ban sau nhé: http://kyanh.gov.vn/index.php?language=vi&nv=news&op=Loi-ngo/LOI-NGO-392

Vấn đề không viết tiếng Việt với viết tiếng Việt có sai lỗi chính tả thì hoàn toàn khác nhé bạn. Vấn đề không viết tiếng Việt là thiếu tôn trọng người đọc, còn việc họ viết sai chính tả là do khả năng viết hạn chế có thể do lỗi ngữ nghĩa, lỗi văn đọc và văn viết, lỗi vùng miền trong cách đọc cách viết như âm "ch" thành "tr" ví dụ: trân thành thay vì phải là chân thành,...

Dù sao cũng cảm ơn 2 bác đã nhắc nhở và mời 2 bác ủng hộ cho phong trào từ thiện tại org.

Làm nhiều hơn nói thì đáng quý hơn là chỉ có nói mà ko bao giờ thấy làm... :D

Leodevincy
Chào bác Leo
Mình đồng ý với quan điểm của bác Leo là làm nhiều đang quý hơn so với việc nó là không làm. Vấn đề mình đề cập đến chỉ là vấn đề sử dụng đúng nghĩa chính tả mà thôi. Bác dẫn chứng trang web của tỉnh uỷ, uỷ ban như thế nhưng xin cam đoan với bác họ cũng viết sai chính tả như bác vì trong tiếng việt chữ NGỎNGÕ có nghĩa khác nhau hoàn toàn, khi ghép thêm với từ khác nó lại làm cho nghĩa từ đó hiểu đi 1 hướng khác. "Lời ngõ" theo mình chả có ý nghĩa gì, do đặc thù miền Nam hay đọc dấu "hỏi" thành dấu "ngã" nên trong văn viết cũng viết như văn nói.
Mình xin dừng vấn đề ở đây, và chỉ muốn đề cập đến vấn đề viết sai chính tả dẫn đến sai nội dung cần truyền đạt mà thôi

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Trên tinh thần tương thân tương ái, lá lành đùm lá rách, lá rách xách lá nát. Hỡi AE ORG góp gió thành bão để cùng BTC giúp đỡ những mãnh đời không may mắn vượt qua những khó khăn để hướng tới một tương lai tươi đẹp hơn.

Thân ái!

cubin06

Với chủ đề này tôi rất ủng hộ đề xuất của bác và việc làm ý nghĩa của công tác từ thiện thể hiện sự lớn mạnh và đoàn kết của diễn đàn chaomao.org

Tuy nhiên, tôi có vài lời góp ý:

Tôi vẫn không đồng ý với bác chủ câu này: Vấn đề "Lời ngỏ" hay "Lời ngõ" thực ra đều chính xác với Tiếng Việt - theo tôi là chưa đúng:
Bởi vì : theo nguồn http://vi.wiktionary.org
Trong một số ngữ cảnh thì: một từ là động từ và một từ là danh từ
Ví dụ:
Động từ

ngỏ

1. Nói mở cửa. Đêm qua ngỏ cửa chờ ai. (ca dao)
  2. Tỏ lời. Sự lòng ngỏ với băng nhân (Truyện Kiều)
  3. Cho biết. Gặp đây xin ngỏ tính danh cho tường (Bích câu kỳ ngộ)
  4. Tt, trgt.
  5. Không đóng kín. Cửa.
  6. Để mọi người biết. Đăng trên báo một bức thư ngỏ.
Danh từ
ngõ

1. Đường nhỏ và hẹp trong làng xóm, phố phường. Ngõ phố.Đường ngang ngõ tắt.
  2. (Cũ, hoặc ph.) . Cổng vào sân nhà. Bước ra khỏi ngõ.Trong nhà chưa tỏ ngoài ngõ đã tường (tục ngữ).

Vài lời góp ý với các anh em diễn đàn và chúc ae sức khỏe, đoàn kết.
    Trân trọng.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em

Việc chính không phải là hai bạn coi cái sai, nếu bàn về Ngữ Pháp TV mong hai bác nghiên cứu kỹ nhé, có việc gì mà chỉ vì dấu hỏi hay hay dấu ngã mà chẳng muốn coi nôi dung thế, bác doan nguyen có vẻ ấm ức vụ viết không dấu thế nhỉ, vấn đề của Topic kêu gọi từ thiện mà... AD hay MOD là người có tâm huyết thôi, cũng là người chưa chắc ai cũng rành ngữ việc pháp và cẩn thận khi viết, việc sai chính tả không thể đem so với chuyện viết không dấu nhé bạn.
Thân!

PS/ Leo : cmnhatrang tán thành hai tay nhé, khi nào phát động tì mình xin đóng góp đầu tiên, cho cái phương án cụ thể đi.

Leodevincy

Chào mào Việt
Chào bác Leo
Mình đồng ý với quan điểm của bác Leo là làm nhiều đang quý hơn so với việc nó là không làm. Vấn đề mình đề cập đến chỉ là vấn đề sử dụng đúng nghĩa chính tả mà thôi. Bác dẫn chứng trang web của tỉnh uỷ, uỷ ban như thế nhưng xin cam đoan với bác họ cũng viết sai chính tả như bác vì trong tiếng việt chữ NGỎNGÕ có nghĩa khác nhau hoàn toàn, khi ghép thêm với từ khác nó lại làm cho nghĩa từ đó hiểu đi 1 hướng khác. "Lời ngõ" theo mình chả có ý nghĩa gì, do đặc thù miền Nam hay đọc dấu "hỏi" thành dấu "ngã" nên trong văn viết cũng viết như văn nói.
Mình xin dừng vấn đề ở đây, và chỉ muốn đề cập đến vấn đề viết sai chính tả dẫn đến sai nội dung cần truyền đạt mà thôi

Với chủ đề này tôi rất ủng hộ đề xuất của bác và việc làm ý nghĩa của công tác từ thiện thể hiện sự lớn mạnh và đoàn kết của diễn đàn chaomao.org

Tuy nhiên, tôi có vài lời góp ý:

Tôi vẫn không đồng ý với bác chủ câu này: Vấn đề "Lời ngỏ" hay "Lời ngõ" thực ra đều chính xác với Tiếng Việt - theo tôi là chưa đúng:
Bởi vì : theo nguồn http://vi.wiktionary.org
Trong một số ngữ cảnh thì: một từ là động từ và một từ là danh từ
Ví dụ:
Động từ

ngỏ

1. Nói mở cửa. Đêm qua ngỏ cửa chờ ai. (ca dao)
  2. Tỏ lời. Sự lòng ngỏ với băng nhân (Truyện Kiều)
  3. Cho biết. Gặp đây xin ngỏ tính danh cho tường (Bích câu kỳ ngộ)
  4. Tt, trgt.
  5. Không đóng kín. Cửa.
  6. Để mọi người biết. Đăng trên báo một bức thư ngỏ.
Danh từ
ngõ

1. Đường nhỏ và hẹp trong làng xóm, phố phường. Ngõ phố.Đường ngang ngõ tắt.
  2. (Cũ, hoặc ph.) . Cổng vào sân nhà. Bước ra khỏi ngõ.Trong nhà chưa tỏ ngoài ngõ đã tường (tục ngữ).

Vài lời góp ý với các anh em diễn đàn và chúc ae sức khỏe, đoàn kết.
    Trân trọng.
Ghi nhận những góp ý của 2 bác, nhưng có lẽ chúng ta nên bàn về vấn đề này ở một topic khác hơn là bàn luận đi sâu thêm về vấn đề này ở đây và gây loãng nội dung của topic này.

Cảm ơn & chúc sức khỏe,
Leodevincy

P/S: Những comment ko liên quan đến nội dung của topic mình sẽ xóa trong vòng 8h tới. Thanks All.

Leodevincy

Chào mào Việt
Xin cho biết muốn gởi tiền để làm từ thiện thì gởi cho ai vậy.?
Tạm thời BQT vẫn đang bàn và phân công AE phụ trách công tác từ thiện, sẽ thông báo đến AE trong thời gian sớm nhất. Thanks Bác.

Leodevincy

Bilado

Trưởng Ban Giám Sát HHCMMN
Thân chào chú LEO và toàn thể AE ORG cả nước nói chung và AE ORG khu vực tp HCM
Về vấn đề từ thiện mình có ý kiến như thế này mà điều này củng ấp ủ từ lâu...........cũng mong AE đóng gópý kiến mình dự định cùng. AE trong ban QT tổ chức một giải nhầm Gây Qüy Từ Thiện cho diển đàn ORG , cách thức tổ chức củng giống như mọi giải thi chim khác nhưng có điều ĐẶC BIỆT hơn là giải nhất,nhì,ba kg bằng hiện kim mà là cúp ,cờ , giấy chứng nhận( phần này do AE trong BQT và BTC bỏ tiền túi ra lo coi như ủng hộ qüy từ thiện, ) lệ phí AE ORG đi thi : 100.000đ . Giới hạn số lồng 100 đến 150 lồng toàn số tiền thu đc sẻ chuyển thẳng vào qüy từ thiện ORG , mục địch để làm gì ? Để thăm hỏi nhau khi có bệnh, khi nhà AE có ma chay , một khi trong qüy chúng ta có tiền gặp vấn đề từ thiện thì chúng ta trích ra để ủng hộ . Sau cuộc thi nuế có Liên hoan thì campuchia xin AE đóng góp ý kiến , báo với ae đã mượn đc địa điểm : CÀPE Vị ĐắNG 239 Đồng Đen Tân Bình
Thân Chào

vuthiyennhi

Một ý nghĩ và một tinh thần cao cả, chúc các anh nhiều sức khỏe để duy trì 1 công việc cao đẹp này ngày càng nhiều và lâu dài hơn.
Thân chào!

minhgas

Chào mào cùi bắp
Ủng hộ a Leo và ORG nói chung về vấn đề này. Góp ý nhỏ là các anh nên lập luôn 1 quỹ ORG và sau đó trong từng trường hợp cụ thể nêu ra ae cùng đồng ý giúp đỡ trường hợp này trường hợp kia thì chúng ta sẽ lên Kế hoạch cụ thể hơn để giúp đỡ. Và lập 1 Ban Từ thiện riêng gồm trưởng ban, phó ban và thũ quỹ.
Thân
Minhgas

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Bilado:"
Thân chào chú LEO và toàn thể AE ORG cả nước nói chung và AE ORG khu vực tp HCM
Về vấn đề từ thiện mình có ý kiến như thế này mà điều này củng ấp ủ từ lâu...........cũng mong AE đóng gópý kiến mình dự định cùng. AE trong ban QT tổ chức một giải nhầm Gây Qüy Từ Thiện cho diển đàn ORG , cách thức tổ chức củng giống như mọi giải thi chim khác nhưng có điều ĐẶC BIỆT hơn là giải nhất,nhì,ba kg bằng hiện kim mà là cúp ,cờ , giấy chứng nhận( phần này do AE trong BQT và BTC bỏ tiền túi ra lo coi như ủng hộ qüy từ thiện, ) lệ phí AE ORG đi thi : 100.000đ . Giới hạn số lồng 100 đến 150 lồng toàn số tiền thu đc sẻ chuyển thẳng vào qüy từ thiện ORG , mục địch để làm gì ? Để thăm hỏi nhau khi có bệnh, khi nhà AE có ma chay , một khi trong qüy chúng ta có tiền gặp vấn đề từ thiện thì chúng ta trích ra để ủng hộ . Sau cuộc thi nuế có Liên hoan thì campuchia xin AE đóng góp ý kiến , báo với ae đã mượn đc địa điểm : CÀPE Vị ĐắNG 239 Đồng Đen Tân Bình
Thân Chào "

Làm theo cách này ORG sẽ có quỹ từ thiện kha khá, những AE ở xa có thể đóng góp. Cách để tạo nguồn quỹ và cách sử dụng tiền làm từ thiện rất hay.

Bác Bilado triển khai làm mẫu trước rút kinh nghiệm,(vì hồi giờ chưa ai tổ chức thi để làm quỹ từ thiện ). Nếu thấy tốt, AE các nơi có thể làm theo. Thân.

chaomaoninhhoa

Ủng hộ tinh thần này của anh em BQT hết mình. Thân chúc anh em có nhiều sức khỏe để có thể theo đuổi ý tưởng và tổ chức thanh công hội thi từ thiện.
Thân

tranvandienvhtt

Bạn rất có tấm lòng. Rất mong bạn tiếp tục giữ được lửa lòng. Cho hỏi nếu muốn đóng góp thì lien hệ thế nào Thân