Lời con Chào Mào trong chiếc lồng vô giác.

viet

Chào Mào Diêu Trì
Cho mình có ý kiến, thử hỏi ae nào hồi giờ nhậu mà chưa ăn mồi làm bằng thịt chim? Vậy nếu, mạo muội dùng từ nếu thôi nhé, ko có thú chơi chào mào, liệu rằng số phận loài chim này theo ae có giống như chim sẻ, cu gáy, cuốc ... ko? Do đó, cũng tùy trường hợp chứ không nhất thiết là như thế. Và ae cũng thấy, có những chú chim khi thả ra ngoài không bay về núi rừng mà vẫn ở lại nhà người nuôi và ko bay đi, vậy nếu có tác giả nào viết về cảm nhận những chú chim này(chim thả vẫn loanh quanh ở lại nơi người nuôi) thì trạng thái ae sẽ cân bằng lại thôi. Và nếu như mọi chú chim chào mào cũng có tâm trạng như vậy thì tại sao ae lại có những chú chim căng lửa, mà chim căng lửa thì thử hỏi tâm trạng lúc đó như thế nào, sức khỏe như thể nào nhỉ? Rồi thì tại sao lại có những người nuôi chào mào đẻ, chào mào đẻ có phải vì môi trường nuôi là an toàn, là tốt, giống như môi trường mà lời chú chào mào muốn nói của bài viết trên.<br>Mình chỉ có vài suy nghi muốn chia sẻ với ae.<br>Chúc ae sức khỏe và thành đạt trong cuộc sống.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cho mình có ý kiến, thử hỏi ae nào hồi giờ nhậu mà chưa ăn mồi làm bằng thịt chim? Vậy nếu, mạo muội dùng từ nếu thôi nhé, ko có thú chơi chào mào, liệu rằng số phận loài chim này theo ae có giống như chim sẻ, cu gáy, cuốc ... ko? Do đó, cũng tùy trường hợp chứ không nhất thiết là như thế. Và ae cũng thấy, có những chú chim khi thả ra ngoài không bay về núi rừng mà vẫn ở lại nhà người nuôi và ko bay đi, vậy nếu có tác giả nào viết về cảm nhận những chú chim này(chim thả vẫn loanh quanh ở lại nơi người nuôi) thì trạng thái ae sẽ cân bằng lại thôi. Và nếu như mọi chú chim chào mào cũng có tâm trạng như vậy thì tại sao ae lại có những chú chim căng lửa, mà chim căng lửa thì thử hỏi tâm trạng lúc đó như thế nào, sức khỏe như thể nào nhỉ? Rồi thì tại sao lại có những người nuôi chào mào đẻ, chào mào đẻ có phải vì môi trường nuôi là an toàn, là tốt, giống như môi trường mà lời chú chào mào muốn nói của bài viết trên.<br>Mình chỉ có vài suy nghi muốn chia sẻ với ae.<br>Chúc ae sức khỏe và thành đạt trong cuộc sống.

Cảm ơn ý kiến thẳng thắng, nhìn nhận vấn đề ở một góc độ khác của bạn. Mụch đích bài viết chỉ muốn chúng ta chơi chim với một cái Tâm đẹp, tốt thôi, chứ không phải là khuyên chơi chim thế nào. Chín người mười ý mà, nhưng dù sao cũng hướng tới việc yêu quý và bảo tồn chim nhiều hơn.

Còn về bản thân mình, mình chi thích chú chim sổ giọng tự nhiên, không cần thiết chéc chẻ để làm gì. Thực ra chéc chẻ chơi trường đó là chúng ta, những con người vô hình chạy theo xu hướng chung mà chơi thôi. Ép con chim một cách gián tiếp đó là kích thích con chim thông qua thức ăn và môi trường sống đấu đấm, như những võ sĩ, gặp nhau là phải kênh, tỏ thái độ dữ dằn, chéc chẻ chơi cánh. Bản thân con chim sung mản cũng có những điều đó, nhưng chúng ta vì muốn dù ít nhiều khẳng định, mà nhồi con chim phải mau sung, sung thường xuyên, máu chiến đấu, chơi bền dai.

Quan điểm của mình là chăm chim ở chế độ bt, không kích chim lắm vì mình chỉ mê nghe giọng và không thích thi thố. Những cuộc thi chim là một phần làm cho người ta lùng chim, làm giá chim tăng cao và ngày càng khang hiếm.

Vấn đề bảo tồn theo ý mình đó là dù ở ngoài thiên nhiên hay trong avairy thì chim cần có một môi trường như gia đình và thân thiện với thiên nhiên, số lượng chim mình nuôi tăng lên để có thể chia sẽ bớt một phần cho anh em đam mê, thay vì kéo lưới làm nguồn chim cạn kiệt như hiện nay.

Nghĩa là mình chơi cho cái thú nó nhẹ nhàng và đẹp một chút. Mà mỗi người thì mỗi kểu đẹp khác nhau.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Xin gửi vài lời!

Đọc xong bài này và đọc các bình luận về nội dung, ý tưởng truyền đạt của bài, mình chẳng biết thốt lên lời nào.

Chào mào chung quy cũng chỉ là 1 loại động vật (thuộc họ gia cầm) có thể ví như heo gà chó mèo hay gay cấn như hổ báo sư tử hoặc có sự phát triển não như khỉ, cá heo... Đừng nhân cách hóa mang tính giáo dục quá mà cho nó = người----> chia sẻ sự yếu đuối.

Nếu nhân cách hóa tôi có thể nói: Lời con gà: Ôi! hạnh phúc thay, nguyên thủy tôi chỉ là hạt bụi vô tri vô giác bay bám vào người này thì bị phủi đi, dính vào cọng cỏ thì gió thổi bay.... thế nên tôi bay hoài trong không trung mà chả biết nơi nào là nhà, ai là bạn, ai là thù-----> thật vô vị quá.
Thật may, loài người đã cho tôi sự sống, biết lạ biết quen, biết yêu biết giận. Từ thuở rừng sâu nước độc, giống nòi cằn cỗi, gầy gò, trốn chui nhủi trong rừng, đêm ngủ không ngon, ngày lo cáo chộp, lo lắng biết bao. Thế rồi, qua bao thế hệ gần gũi con người chúng tôi dần thành thể trạng cao to, đa dạng chủng loài...oai phong lừng lẫy, đứng trong hàng Thập nhị tú ( 12 con giáp) mà trong cuộc đời loài người hầu hết ai cũng qua năm đó! (Tuổi Dậu)... Có thể nói chúng tôi hãnh diện về điều đó!

Từ đó chúng tôi hằng đêm canh 1 canh 2 canh 3...những anh chàng tự cất tiếng gáy vang xua tan âm khí đón chào bình minh, những chị gái xòe đôi váy đẹp, ngúng nguẩy đôi chân cho ra đời thật nhiều những hạt ngọc duy trì nòi giống, mà trong đó có sự hỗ trợ nhiệt tình của con người -----> Chúng tôi đội ơn họ!

Và nói thật.
+ Thật bất hạnh biết bao nếu thân xác này chết đi bỏ phí gây ô nhiễm môi trường----> Hạnh phúc vì là 1 món ngon cho người đã nuôi nấng chúng tôi.
+ Những quả trứng này sẽ ra sao nếu ấp trong mùa mưa bão ------> Bạn hãy thưởng thức đi, rồi tạo cho thế hệ sau chúng tôi gấp nhiều lần (Tôi biết người có thể)
+ ....
=====> Chúng tôi may mắn vì được gần các bạn.

Kết luận!

Say rượu nói linh tinh đừng để ý nhé các Bác!

Thân chòa!

P/s: Có thể mình đã sai khi cầm tù các bạn, nhưng mình thật sự cảm thấy bị xúc phạm khi đọc bài này. Các bác cao quý quá!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Con chào mào may mắn hơn chim khác là chào mào đối với con người là thú vui chứ không phải thực phẩm. Nếu không có thú chơi thì chào mào vô ngay bàn nhậu. Nhưng được tự do bay lượn ngoài thiên nhiên vẫn là nhất.

Tác giả bài viết này muốn nói đến, là tâm trạng của chim khi bị bắt. Tác giả muốn đặt mình vào chim để hiểu được chim. Nhưng có một điều nho nhỏ là tác giả nên phân biệt người bẫy chim vì mưu sinh( gây đau khổ cho chim), và người nuôi chim vì cái thú( xem chim như người bạn). Người nuôi vì cái thú thì yêu chim. Ở đây tác giả chưa phân biệt rõ.

Khi được thả về rừng chim khó mà hòa nhập được vì nó đã quen cảnh nuôi nhốt , hơn nữa , chim hiểu được cái tình mà con người dành cho nó. Nó hận ông bẫy chim, không hận người nuôi đã hết lòng vì nó.

"Một người đàn ông tự xưng mình là một người cao quý . Khi sỡ hữu tôi , ông ta có cảm được nỗi đau mà tôi đã trải qua , không vui vẻ gì như ông ta nghĩ . Tôi là thú vui của ông ta , mà tôi thực sự là một tù nhân vô tội , còn ông ta là ai ? Liệu rằng khi nhốt tôi vào tù ông ta có thấy vui ? Hỡi mặt trời cao quý , hỡi bầu trời xanh kia , hay cho ta là ta , hồn ta sẽ còn mãi nơi núi rừng sâu thẳm ... Trên đời này có ai muốn như ta ..."

có lẽ chim nó chưa hiểu rằng " người đàn ông cao quý "
kia là người đã cưu mang nó chứ không phải người bẫy nó( làm nó khổ).

Ở tù vẫn may hơn bị tử hình mà.hehe

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Cảm ơn ý kiến thẳng thắng, nhìn nhận vấn đề ở một góc độ khác của bạn. Mụch đích bài viết chỉ muốn chúng ta chơi chim với một cái Tâm đẹp, tốt thôi, chứ không phải là khuyên chơi chim thế nào. Chín người mười ý mà, nhưng dù sao cũng hướng tới việc yêu quý và bảo tồn chim nhiều hơn.

Còn về bản thân mình, mình chi thích chú chim sổ giọng tự nhiên, không cần thiết chéc chẻ để làm gì. Thực ra chéc chẻ chơi trường đó là chúng ta, những con người vô hình chạy theo xu hướng chung mà chơi thôi. Ép con chim một cách gián tiếp đó là kích thích con chim thông qua thức ăn và môi trường sống đấu đấm, như những võ sĩ, gặp nhau là phải kênh, tỏ thái độ dữ dằn, chéc chẻ chơi cánh. Bản thân con chim sung mản cũng có những điều đó, nhưng chúng ta vì muốn dù ít nhiều khẳng định, mà nhồi con chim phải mau sung, sung thường xuyên, máu chiến đấu, chơi bền dai.

Quan điểm của mình là chăm chim ở chế độ bt, không kích chim lắm vì mình chỉ mê nghe giọng và không thích thi thố. Những cuộc thi chim là một phần làm cho người ta lùng chim, làm giá chim tăng cao và ngày càng khang hiếm.

Vấn đề bảo tồn theo ý mình đó là dù ở ngoài thiên nhiên hay trong avairy thì chim cần có một môi trường như gia đình và thân thiện với thiên nhiên, số lượng chim mình nuôi tăng lên để có thể chia sẽ bớt một phần cho anh em đam mê, thay vì kéo lưới làm nguồn chim cạn kiệt như hiện nay.

Nghĩa là mình chơi cho cái thú nó nhẹ nhàng và đẹp một chút. Mà mỗi người thì mỗi kểu đẹp khác nhau.

Xin gửi vài lời!

Đọc xong bài này và đọc các bình luận về nội dung, ý tưởng truyền đạt của bài, mình chẳng biết thốt lên lời nào.

Chào mào chung quy cũng chỉ là 1 loại động vật (thuộc họ gia cầm) có thể ví như heo gà chó mèo hay gay cấn như hổ báo sư tử hoặc có sự phát triển não như khỉ, cá heo... Đừng nhân cách hóa mang tính giáo dục quá mà cho nó = người----> chia sẻ sự yếu đuối.

Nếu nhân cách hóa tôi có thể nói: Lời con gà: Ôi! hạnh phúc thay, nguyên thủy tôi chỉ là hạt bụi vô tri vô giác bay bám vào người này thì bị phủi đi, dính vào cọng cỏ thì gió thổi bay.... thế nên tôi bay hoài trong không trung mà chả biết nơi nào là nhà, ai là bạn, ai là thù-----> thật vô vị quá.
Thật may, loài người đã cho tôi sự sống, biết lạ biết quen, biết yêu biết giận. Từ thuở rừng sâu nước độc, giống nòi cằn cỗi, gầy gò, trốn chui nhủi trong rừng, đêm ngủ không ngon, ngày lo cáo chộp, lo lắng biết bao. Thế rồi, qua bao thế hệ gần gũi con người chúng tôi dần thành thể trạng cao to, đa dạng chủng loài...oai phong lừng lẫy, đứng trong hàng Thập nhị tú ( 12 con giáp) mà trong cuộc đời loài người hầu hết ai cũng qua năm đó! (Tuổi Dậu)... Có thể nói chúng tôi hãnh diện về điều đó!

Từ đó chúng tôi hằng đêm canh 1 canh 2 canh 3...những anh chàng tự cất tiếng gáy vang xua tan âm khí đón chào bình minh, những chị gái xòe đôi váy đẹp, ngúng nguẩy đôi chân cho ra đời thật nhiều những hạt ngọc duy trì nòi giống, mà trong đó có sự hỗ trợ nhiệt tình của con người -----> Chúng tôi đội ơn họ!

Và nói thật.
+ Thật bất hạnh biết bao nếu thân xác này chết đi bỏ phí gây ô nhiễm môi trường----> Hạnh phúc vì là 1 món ngon cho người đã nuôi nấng chúng tôi.
+ Những quả trứng này sẽ ra sao nếu ấp trong mùa mưa bão ------> Bạn hãy thưởng thức đi, rồi tạo cho thế hệ sau chúng tôi gấp nhiều lần (Tôi biết người có thể)
+ ....
=====> Chúng tôi may mắn vì được gần các bạn.

Kết luận!

Say rượu nói linh tinh đừng để ý nhé các Bác!

Thân chòa!

P/s: Có thể mình đã sai khi cầm tù các bạn, nhưng mình thật sự cảm thấy bị xúc phạm khi đọc bài này. Các bác cao quý quá!

Tóm lại chín người thì hết 10 ý rồi , bài viết của mình chỉ để anh em kham khảo , giải trí . Vì nó nằm trong box TRAO ĐỔI BÊN LỀ|VUI CHƠI GIẢI TRÍ| LƯỢM LẶT . Bài viết đứng ở góc độ khách quan mà thôi , xưa nay người nói về chim hơi nhiều như: huấn luyện mồi thế nào , săn bổi ra làm sao , ép bổi mau thuần là gì , cách cho chim chơi trường như thế nào . Thì nay , tác giả mượn lời con chim , để nói về cảm giác của nó khi ở trong lồng là như thế nào . Có sướng lắm không ?

Tạo cho ta có cái nhìn đa chiều về thú chơi của mình . Mục đích nhẹ nhàng , khuyến khích việc hạn chế bẫy bắt chim hoang dã ( Xin nói thêm là loài nào cũng từng là phổ biến rồi sau nhiều đợt càn quét của "Thợ Rừng" thì cũng chui vào Sách Đỏ Việt Nam rồi chui tiếp vào Sách Đỏ Thế Gioi ) , rồi cũng co ngày ta phải sang Lào , Thái , Trung Quốc mua chim như tình trạng chung của loài Họa Mi .

Rằng chim mỗi vùng tuy cùng loài nhưng phân họ và phân loài hoàn toàn khác nhau . Nên vậy việc bảo vệ đa dạng sinh học trở nên cấp thiết như hiện nay . Topic không chỉ trích, lên án hay đá đểu bất cứ một thành viên nào . Bởi cái gì cũng có 2 mặt , bản thân mình cũng thích đi bẫy chim , nhưng thiết nghĩ như câu slogan của bác Chào Mào Bổi :" Dù bổi hay tơ chỉ 2 là đủ ". Ai cũng có quyền chơi quyền bẫy bắt theo ý mình . Bài này ai thấy hay thì chiêm nghiêm không thì thôi , cứ cho là mình chưa bao giờ pót bài này .

To doanlengoc: Bác lí luận rất chặt chẽ , mình rất thích những người tếu và nói chuyện hay như bác ( rất thích cái văn của bác).

P/S : Nhưng bác ơi bản thân đã là động vật thì con nào củng tham sống sợ chết , chẳng qua con gà là do người ta lai tạo thuần hóa dần theo yếu cầu của con người thui , chứ chẳng con Kê nào muốn ăn cho mập , đẻ trứng cho đã đời rồi thì ... Bác vào thớt " Câu chuyện về gà công nghiệp" của mình kham khảo tham nha . Bên Mĩ có cả cái tổ chức Mercy for animals . Mong bác tìm hiều thêm . Vài lời mạo muội
Thân , black_fish9402,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cho dù là mưu sinh hay bẫy chơi , yêu thương nó cỡ nào , thì không con chim hoang dã nào thích vào lồng ? ( Không kể những con sinh sản nhân tạo) . Chỉ có con chim mới hiều cảm giác của nó . Có câu" Giàu sang đầy đủ nhưng chưa chắc được hạnh phúc" . Nếu cho nó chọn thì nó sẽ thích ở trong lồng (60,40,40 ) hay về với mẹ thiên nhiên . Nơi nó chào đời và lớn lên , được tha hồ vung vẩy bay nhảy , được gọi đàn gọi bầy , được cưa cẩm những em mái , tóm lại được làm những gì mà chim được làm ( Không kể những con 4,5 mùa đã quen lồng quen ngươi), gần như mất bản năng nhưng dần sẽ thích nghi thôi , bản năng muôn đời vẫn là bản năng , nó chỉ tạm lặng xuống chứ không mất đi được .

Xin nhắc lại rằng mình hoàn toàn không có ý xúc phạm hay trỉ trích gì những nghệ nhân tâm huyết với nghề . Bài của mình chỉ đứng trên khía cạnh của tác giả là đặc mình vào thế chim , để hiểu , để cảm được nó , chứ không nói là thả hết chim +bao nhiêu công sức của anh em . Để từ đó mỗi chúng ta sẽ có trách nhiệm hơn với chú chim của mình ,yêu thương nó hơn , và hơn hết là góp phần tuyên truyền hạn chế đánh bắt chim thiên nhiên .

Như lời nhiếp ảnh gia Lê Hoài Phương : " Khi nhìn con chim đẹp hay con thú hiếm người ta chỉ muốn bắt nó , rắng con này hay , con này làm vài lít thì đã , đừng ích kỉ quá " Thiên nhiên cho chúng ta những gì ? Không ít thì nhiều chúng ta cũng nên bảo vệ nó trong khả năng của mình . Chơi sao cho đẹp cả đôi bên (Bảo Tồn- Thú Chơi ) thế mới là những nghệ nhân có tâm thực sự .

Đơn cử như Thái Lan , đất nước có phong trào chơi chim rất mạnh , nhưng chúng ta vẫn thấy chúng nhỡn nhơ trên ruộng trên rẫy thật tự nhiên . Bằng chứng là mình tìm được rất nhiều hình ảnh clip Chào Mào trong tự nhiên còn VN chỉ thấy trong lồng , không có hình nào ngoài thiên nhiên cả , ngoài 2 tấm ít ỏi của trang Sinh Vật Rừng Việt Nam.

Vài lời tâm huyết & mạo muội xin gửi anh em ,
Thân, black_fish9402,

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Một bài sưu tầm rất hay cám ơn chủ thớt!!!
Cám ơn tác giả bài viết này, quả thật người viết nên bài này có 1 ý tưởng và cách thể hiện ngôn từ rất hay ngằn gọn và xúc tích.
Bài viết đã nói lên được một khía cạnh của việc chúng ta nuôi chim vì thú vui, nhưng nếu sâu hơn nữa thì còn nhìu khía cạnh khác cần suy nghĩ hơn. Quả là cuộc đời thật bất công với những chú chim bị bắt và giam giữ, nhưng mọi người, một vật trên đời này sinh ra đều có mục đích và trách nhiệm của riêng mình, cứ coi như trách nhiệm và số phận những em chim ấy là phục vụ cho con người, phục vụ cho 1 thú vui và có thể vinh danh trước khi chết như những con chim huyền thoại.
Nhưng điều mình mong muốn là tất cả những người nuôi giam cầm chim , hay bất cứ con vật nào khác, khi đã nuôi phải luôn có trách nhiệm với con vật mình nuôi, hãy yêu thương chăm sóc nó thật tốt nhé!!!
Xin chân thành chúc những chú Cm luôn có được chủ tốt để phát huy hết khả năng và hoàn tất vòng đời của mình một cách hoàn hảo nhất!!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Một bài sưu tầm rất hay cám ơn chủ thớt!!!
Cám ơn tác giả bài viết này, quả thật người viết nên bài này có 1 ý tưởng và cách thể hiện ngôn từ rất hay ngằn gọn và xúc tích.
Bài viết đã nói lên được một khía cạnh của việc chúng ta nuôi chim vì thú vui, nhưng nếu sâu hơn nữa thì còn nhìu khía cạnh khác cần suy nghĩ hơn. Quả là cuộc đời thật bất công với những chú chim bị bắt và giam giữ, nhưng mọi người, một vật trên đời này sinh ra đều có mục đích và trách nhiệm của riêng mình, cứ coi như trách nhiệm và số phận những em chim ấy là phục vụ cho con người, phục vụ cho 1 thú vui và có thể vinh danh trước khi chết như những con chim huyền thoại.
Nhưng điều mình mong muốn là tất cả những người nuôi giam cầm chim , hay bất cứ con vật nào khác, khi đã nuôi phải luôn có trách nhiệm với con vật mình nuôi, hãy yêu thương chăm sóc nó thật tốt nhé!!!
Xin chân thành chúc những chú Cm luôn có được chủ tốt để phát huy hết khả năng và hoàn tất vòng đời của mình một cách hoàn hảo nhất!!!

Cám ơn bác , bài viết ở góc độ của con chim nên có vẻ bi quan , và đau khổ như vậy - Nói về cảm giá hạnh phúc của nó khi còn tự do bên vợ và những đứa con vừa sinh -> Khi bị bắt -> Bị trùm áo lồng trong bóng tối & và hoảng loạn trầm cảm khi làm bổi-> Đến khi tới tay người chơi . Nếu là chim cảm giác đó sẽ chẳng dễ chịu gì . Nên chúng ta cần có trách nhiệm hơn với chú chim của mình , hạn chế bẫy chim ( hạn chế thui nhé) . Cuối cùng mình xin chúc toàn thể anh em tâm huyết với nghề sức khỏe & hạnh phúc . Chúc những chú chim tuy là trong lồng nhưng cũng làm tốt nhiệm vụ của mình . Tuy hơi khó chịu tí , cố lên nhé các em , kiếp sau anh sẽ làm chim cho các em chơi . Bây h anh đành mượn tạm cái thân các em .

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
oh mình thì lại nghĩ khác. các e nó ở ngoài thiên nhiên ăn đói mặc rét, a e mình chăm sóc đc ăn ngon mặc đẹp. có người hầu kẻ hạ kkekeekee hỏi rằng thế là sướng hay khổ đây

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
oh mình thì lại nghĩ khác. các e nó ở ngoài thiên nhiên ăn đói mặc rét, a e mình chăm sóc đc ăn ngon mặc đẹp. có người hầu kẻ hạ kkekeekee hỏi rằng thế là sướng hay khổ đây

Nếu đói rét , thiếu ăn ngoài tự nhiên thì dòng giống Chào Mào sẽ bị suy thoái và tuyệt chủng từ rất lâu . "Trời sinh voi sinh cỏ" không phải lúc nào cũng đúng nhưng rất đúng trong trường hợp này . Mỗi loài đều có bản năng sinh tồn của riêng nó , kẻ bị săn thì tiến hóa theo hướng ngụy trang và lẫn tránh , kẻ săn mồi thì cành nhanh nhẹn và mạnh mẽ hơn . Chọn lọc tự nhiên sẽ thanh lọc những cá thể yếu ớt , chỉ những cá thể mạnh mẽ mới có thể duy trì nòi giống và những tính trạng tốt của mình . Chào Mào nó vẫn sống khỏe mạnh mà không cần chúng ta như nó vẫn sống từ thuở hồng hoang tới giờ . Mình rất tâm đắc câu nói của một nhà sinh vật học :" Nếu không có con người thiên nhiên vẫn tồn tại , nhưng nếu không có thiên nhiên thì con người không thể tồn tại được " ( Fans của animal planet nên nói tí ) . Các bác đừng chặt em :cool: !

laohacrom

... Mình rất tâm đắc câu nói của một nhà sinh vật học :" Nếu không có con người thiên nhiên vẫn tồn tại , nhưng nếu không có thiên nhiên thì con người không thể tồn tại được " ( Fans của animal planet nên nói tí ) !
Xét ở góc độ khái quát , con người cũng chỉ là 1 loài động vật ,cũng chỉ là 1 loài trong thiên nhiên .Ở góc độ khác : con người là loài động vật bậc cao có ý thức ,có trí thông minh hơn hẳn nhiều loài khác .Cá nhân tôi ko bao giờ nghĩ rằng 1 con người có thể hóa thân nói thay cho cho 1 loài khác đc ,trong trường hợp này là chú chim CM ... chim CM ko thể suy nghĩ như 1 con người ,chỉ có con người muốn nói về 1 vấn đề nào đó 1 cách gián tiếp thông qua 1 loài khác .Hãy hiểu cái ý tứ trong bài viết các bạn ...hihi

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Xét ở góc độ khái quát , con người cũng chỉ là 1 loài động vật ,cũng chỉ là 1 loài trong thiên nhiên .Ở góc độ khác : con người là loài động vật bậc cao có ý thức ,có trí thông minh hơn hẳn nhiều loài khác .Cá nhân tôi ko bao giờ nghĩ rằng 1 con người có thể hóa thân nói thay cho cho 1 loài khác đc ,trong trường hợp này là chú chim CM ... chim CM ko thể suy nghĩ như 1 con người ,chỉ có con người muốn nói về 1 vấn đề nào đó 1 cách gián tiếp thông qua 1 loài khác .Hãy hiểu cái ý tứ trong bài viết các bạn ...hihi

Trong văn chương cách nói như thế gọi là phép "Nhân Hóa" . Đối tượng nhân hóa có thể là đồ vật là con vật . Bài là tâm sự là nỗi lòng của chú chim khi bị lâm vào hoàn cảnh như vậy . Một bài viết khá nhạy cảm bởi động chạm vào 2 mặt là ( Bảo Tồn- Thú Chơi) . Vì bài viết là lời của con chim được nhân hóa nên có phần bi quan , căm phẫn , bi kịch như vậy ( Vấn đề này mong mọi ngươi hiểu) . Mục đích lành mạnh , sâu lắng , khiến ta phải ngẫm . Nhìn cái gì thì , hoặc xem xét cái gì thì ta cũng nên có cái nhìn 2 chiều , không nên nhìn 1 phía ( Người hay Chim) . Chúng ta sẽ chơi chim với cái tâm tốt hơn thức tỉnh những người đối xử tệ với chim . Bớt bẫy chim bằng với số lượng lớn , bảo vệ tự nhiên . Khuyến khích việc lai tạo , sinh sản để thú chơi ngày càng lớn mạnh . Và hơn hết là thực sự "Bền Vững" trước sưu hướng Chào Mào hóa thú chơi như hiện nay .

Vài lời tâm huyết...
Thân , black_fish9402

phambinh_tl_hp

ở đời, ai mạnh người ấy thắng..ở ngoài tự nhiên, con mạnh ăn con yếu hơn,đó là quy luật tự nhiên....chẳng qua con người tiến hóa nhanh hơn nên là kẻ mạnh nhất ,nếu ko phải là con người mà là loài chim tiến hóa nhanh hơn,thì chúng cũng bắt mình để chén ,hoặc nuôi để hát hoặc để đánh nhau chơi thôi..........có lên án thì chỉ là lên án tình trạng săn bắt tràn lan tuyệt diệt hiện nay thôi./

pepsi47

Moderator
Đang tính ngày mai đi đánh chim mà đọc bái nay xong thấy phân vân ghê....hic...hi vọng khi về với mình mấy em bổi sẽ được ăn sung mặc sướng hơn ở ngoài thiên nhiên hehe.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
ở đời, ai mạnh người ấy thắng..ở ngoài tự nhiên, con mạnh ăn con yếu hơn,đó là quy luật tự nhiên....chẳng qua con người tiến hóa nhanh hơn nên là kẻ mạnh nhất ,nếu ko phải là con người mà là loài chim tiến hóa nhanh hơn,thì chúng cũng bắt mình để chén ,hoặc nuôi để hát hoặc để đánh nhau chơi thôi..........có lên án thì chỉ là lên án tình trạng săn bắt tràn lan tuyệt diệt hiện nay thôi./
Cám ơn bác , bài này chỉ để kham khảo và khuyến khích việc hạn chế bẫy chim với số lượng lớn , chứ không dám lên án , lên éo gì hết .
Thân , black_fish9402,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đang tính ngày mai đi đánh chim mà đọc bái nay xong thấy phân vân ghê....hic...hi vọng khi về với mình mấy em bổi sẽ được ăn sung mặc sướng hơn ở ngoài thiên nhiên hehe.

Slogan của cụ Chào Mào Bổi : " Dù bổi hay tơ chỉ 2 là đủ " . Cũng còn tùy mỗi người mà chữ đủ đó đến đâu . Chúc bác thành công nhưng nên hạn chế chút nhé vài 3 con thui còn cho mấy em nó mùa sau sinh sản nữa nhé bác .
Thân , black_fish9402 .

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Slogan của cụ Chào Mào Bổi : " Dù bổi hay tơ chỉ 2 là đủ " . Cũng còn tùy mỗi người mà chữ đủ đó đến đâu . Chúc bác thành công nhưng nên hạn chế chút nhé vài 3 con thui còn cho mấy em nó mùa sau sinh sản nữa nhé bác .
Thân , black_fish9402 .

black_fish chiến đấu hay quá, không ngừng nghỉ, bác cơm nước gì chưa? tối nay thức coi Euro rồi chiến đấu tiếp nhé.