Lên Sơn Ba bắt bổi già

Chéc

Đúng một tháng một ngày anh em chúng tôi bổng nhiên quay lại. Sơn Ba vẫn như ngày nào đẹp long lanh huyền ảo như bức tranh thủy mạc họa sĩ vẽ còn dang dở. Còn đó những ruộng bậc thang ngoằn ngoèo đến lưng trời, vẫn còn đây chiếc cầu tre già mà có thể đã cần phải thay thế.
Chúng tôi lại phải dậy sớm hơn mọi ngày vì biết rằng quảng đường lên với Sơn Ba còn xa lắm. Xa cũng cố gắng nhé, giọng chim Sơn Ba hay lắm. Ai đó vẫn thích giọng Ba Tơ, Minh Long, Tây Trà...nhưng tôi vẫn thích nhất giọng chim Sơn Ba ( một xã của vùng núi huyện Sơn Hà)
Chuyến đi hôm nay cũng có thể là ngày đánh dấu sự chia tay của thầy trò Tam Tạng. Cu Định thức cả đêm không ngủ nên tranh thủ ngậm sữa;). Lên tới đèo "Đá Đẽo" lúc 5h sáng.
[/IMG]
Dừng chân ăn sáng ngay tai thị trấn Ba Tơ.Mời các bạn ăn bún giò heo
[/IMG]

Chéc

Không gì sung sướng bằng được đi giữa núi non đất trời của Sơn Ba váo sáng sớm. Sương còn giăng trên núi, gió mát, suối rì rầm, chim kêu...xa xa trên ngọn cỏ còn có cả những chú Vắt;)
Rợn nhất, run lắm nhưng cũng gắng chạy qua con cầu này, tre lạo xạo dưới bánh xe, đá lởm chởm dưới suối như chờ đợi...Cứ qua 1 lần cầu thì đóng cho đồng bào 3000, đi lần nào nhất quyết phải đóng lần đó.
[/IMG]

Chéc

Chim mùa này khó bẩy, các bạn biết vì sao không? vì chúng đang dẫn con. Đúng là khó, chim vẫn xổ rân trên những lối chúng tôi đi nhưng không chịu xuống lồng.
Chuyến đi này có lẽ tôi may mắn hơn cả bởi " đớp" được một em cũng tương đối có tuổi, xổ rặt giọng rừng hay vô cùng. Cũng khá vất vả mới bắt được em nó, phần vì nắng nóng, phần vì Vắt rừng.
Gớm thật ngồi tính lại mất gần 5 tiếng mới chinh phục được em nó. Tôi lại rảo bước vào một thung mới, ở đây cũng có một cặp đứng chờ sẵn. Hơn tiếng đồng hồ quần với nó vẫn chưa chịu đá.
Đành buông xuôi...mưa giông kéo đến. Hôm mùng 8 ở đây mưa đá, vừa sợ vừa lo đành tủ lồng ra về. Tiếc lắm nhưng vẫn còn cái mà chờ, mà đợi
[/IMG]
Con bổi về thả vô lồng đứng rất độc, thế này trong sách gà chọi gọi là " tử mị dơi" nếu là gà thì thuộc hàng linh kê đấy.

pincon14

nên thơ và hùng vĩ quá. Ngày xưa ở sông kon cũng hay đi bẫy giờ vào sài gòn rồi không có điều kiện. khi nào về quê để lấy lại lửa ngày ấy đã.

duongchulam

Anh em nào có clip son ba thì pots lên cho em xem vói nghe ten lã quá. Thanks
Máy bác di vui wá. Chúc mùng nhé

chaomao^^py

Moderator
[/IMG]
Con bổi về thả vô lồng đứng rất độc, thế này trong sách gà chọi gọi là " tử mị dơi" nếu là gà thì thuộc hàng linh kê đấy.[/QUOTE]
Bữa nay , e mới nghe tử mị dơi đó . Vài hôm nó ngủ ở nhà thì là tử mị trường ^^ . Chúc mừng a có chiến công !

hoangbop

Vùng này hoang sơ và cảnh đẹp quá..chúc mừng bác có dc em bổi đẹp.

Chéc

Có những chuyến đi, ra về mang theo những nổi buồn. Hôm hai anh em đi Basa mới vui. Lên gần tới nơi thì lủng xăm, đứt giép, cả ngày mệt và đói, chim thì ko nhảy lồng. Cu Định vô nhận hàng nè
[/IMG]

hailee85

Member
Nhìn mà ham,không gian rừng núi thiên nhiên.
Ngồi nghe chim hót ,đấu,sập bẫy thì còn gì tuyệt hơn.

minhche17

cảnh đẹp quá!!!!!!!!!!
chuyến đi chắc nhiều kỷ niệm lắm hả bác??????

minhche17

cảnh đẹp quá!!!!!!!!!!<br>chuyến đi chắc nhiều kỷ niệm lắm hả bác??????

cmtegiac

Cu Định lại tầm sư học đạo bác Nam rồi, bác Nam chỉ giáo đàn em tận tình nhé. Nhìn cảnh bác và các anh em trong đoàn đi bẫy phê quá