Lâu lâu quay cái clip sông kol hót

midavina

Chim bổi sông kol về đều đều mùa này 1 tuần về tầm 1,2 con mà bán hết rồi bạn.3 ngày tới không có hàng vì thợ không đi bẫy.

MrKhoaMars

Sông kon bữa nay vẫn còn chim hả anh Đại. Bữa nay kiếm mấy con sk 2-3 mùa lồng sổ đi tông 8 9 10 không ra.

midavina

Cũng gần 1 năm rồi anh mới gặp được thợ bẫy ưng ý (chịu khó lội rừng, ngủ rừng) nên mới có hàng lại em. Nghỉ bán lâu rồi vì hiếm quá giờ lại có hàng nên đi đều đều (Vợ con ở nhà ngoại nên trốn đi nhiều hơn). Giọng con ở trong clip hơi bị già rừng đó em. Bổi của anh chủ yếu hàng đánh lồng nên khi nào về Hội An ghé để cho 1 con chơi cho biết hàng chuẩn, chỉ có chim của anh mới yên tâm gốc gác thôi.

Sửa lần cuối:

trongkhuongbd85

mình ở đà nẵng ma không tìm ra bổi songkon ma mấy bác nhiều thế ,đi cả tuần mà chưa chắc có à

midavina

Chịu khó mới có bạn, lội rừng 2,3 tiếng bạn lội nổi không, mà phải biết nhánh nào họ chưa lội nữa chứ đi miết 1 chổ thì làm chi có.

ti_do85

Mình chưa nuôi sông Kôn (vì giá cao và không dám mua qua mạng ), chim mình nuôi thì toàn cùi bắp nhưng cũng xin có chút ý kiến cá nhân. Mình không biết chim sông Kôn hay ntn mà nhiều người thích nhỉ, cá nhân mình thì thấy giọng sk cũng bình thường, ngoại trừ cái tít quật đặc trưng vùng miền ra mình thấy giọng nó ríu ra ríu rít, giống chim vùng Tây Nguyên, cảm giác giọng không uy lực lắm (đó là cảm nhận của mình khi nghe những clip anh em post trên mạng), mình thì chỉ thích chim của những vùng như Huế, Đèo Hải Vân, Hòa Bắc...giọng nghe rất đanh và rát (chỉ nghe clip trên mạng vì chưa có cơ hội sở hữu), Trung Mang thì khỏi phải bàn. Có lần ra cội có 2 bạn ngồi cạnh nói chuyện với nhau mình không hiểu sao lại ca ngợi chim sk quá (trong khi chú sk trên giàn thì chơi khá tệ). Mình ở trong Biên Hòa, đi dợt thấy anh em hầu như không ai nói tới vùng miền, trên giàn đủ thứ giọng cứ con nào đấu hay thì mọi người thích thôi. Hy vọng sau này sẽ tìm được lý do nào đó thuyết phục để nuôi sk giống như anh em đua nhau mua sk... Mình chơi fb nên biết ad tên Đại, vậy anh Đại có thể chia sẻ cái hay của chim sk không ạ? Ngoài cái tít quật quật gì đó. Cám ơn anh

midavina

Sông kol thực ra giọng nó cũng không khác mấy vùng khác của Quảng Nam là mấy. Giọng thì có con to, con nhỏ, con thanh, con trầm, con rát con không rát. Vì sông kol có rất nhiều phân vùng nhỏ. Mình chỉ cần nói nhiều phân vùng nhỏ là bạn hiểu mỗi con mỗi khác về giọng, âm tit quật cũng nghe khác 1 tí, có nhiều giọng, kể cả giọng lạ. Sông kol giáp Trung Mang và Nam Đông Huế. Chỉ cách nhau có mấy chục km mà có 2 thương hiệu lớn bên cạnh. Bạn chỉ xem vài clip hoặc xem trên giàn vài con nên cảm nhận chủ quan. Chim vùng nào cũng có con giọng hay, con giọng dở. Trung Mang địa bàn rất nhỏ nên chim ít, sông kol rộng lớn hơn nhiều. Sông kol nổi tiếng vì nhiều lý do như giọng dài, xoắn, ché, nết chơi, độ lì, nhưng thực tế đầu phải con sông kol nào cũng lì. Mình từng sở hữu cả trăm con sông kol nhưng riêng về bóng bộ thôi cũng chả có con nào giống con nào chứ chưa nói đến những đặc điểm khác.

longteo48

Cũng gần 1 năm rồi anh mới gặp được thợ bẫy ưng ý (chịu khó lội rừng, ngủ rừng) nên mới có hàng lại em. Nghỉ bán lâu rồi vì hiếm quá giờ lại có hàng nên đi đều đều (Vợ con ở nhà ngoại nên trốn đi nhiều hơn). Giọng con ở trong clip hơi bị già rừng đó em. Bổi của anh chủ yếu hàng đánh lồng nên khi nào về Hội An ghé để cho 1 con chơi cho biết hàng chuẩn, chỉ có chim của anh mới yên tâm gốc gác thôi.
khi nào bác có bổi sk giao lưu e 1 chú nha. già thì tốt. hi thank!

MrKhoaMars

Ti do nói đúng rồi, sk cũng có con này con kia thôi, từ trước giờ có nghe con muray của bác Tuân từng tham gia thi tiếng hót chaomaoorg năm 2013 là mình biết đến sk. Mình cũng thấy nhiều ae khác post nhưng mình thấy giọng cũng bình thường, ko qua muray được. Mãi sau bên Phong ccvn có kiếm được 4 con sk thuần, mình có nghe qua thử giọng tít quật sổ rất tốt nhưng mình vẫn không thấy hay. Mãi sau có con mồi bị suy của ai ngoài đó gửi vô cho nó, bị cụt 1 móng mình nghe mới thực thụ là sông kôn. Nhưng tiếc mình không có duyên với nó vì thời gian và tài chính. Nó đã theo người khác. Nếu người nào đó trên org đã lấy con cụt móng đó hãy làm clip giọng cho ae nghe giọng sk thực sự.

ti_do85

Ti do nói đúng rồi, sk cũng có con này con kia thôi, từ trước giờ có nghe con muray của bác Tuân từng tham gia thi tiếng hót chaomaoorg năm 2013 là mình biết đến sk. Mình cũng thấy nhiều ae khác post nhưng mình thấy giọng cũng bình thường, ko qua muray được. Mãi sau bên Phong ccvn có kiếm được 4 con sk thuần, mình có nghe qua thử giọng tít quật sổ rất tốt nhưng mình vẫn không thấy hay. Mãi sau có con mồi bị suy của ai ngoài đó gửi vô cho nó, bị cụt 1 móng mình nghe mới thực thụ là sông kôn. Nhưng tiếc mình không có duyên với nó vì thời gian và tài chính. Nó đã theo người khác. Nếu người nào đó trên org đã lấy con cụt móng đó hãy làm clip giọng cho ae nghe giọng sk thực sự.
Clip của tuangiatu mình đã coi hết, sk của bạn này là hay nhất còn lại các con khác thì chưa thấy hay. Định mua về nuôi thử nhưng thấy bác midavina bán cho mấy anh em ở Vũng Tàu con bổi đẹp giá chát quá nên không dám mua nữa

midavina

Con này cũng chuẩn sông kol nhưng lần đầu đem để dưới nền nhà hót còn dè dặt nên thấy tông ngắn chưa sổ hết tông, nghe hết clip thì cũng thấy nó hót nhiều kiểu, nhiều tông cụ thể ở giây 1 phút 13 khác với những tông đầu. Đem ra giàn có bửa thì sổ tông 2, tông 3 nghe dài ngoằn. Mình mới nuôi 4 tháng.

midavina

Con bán đi Vũng Tàu là mình nuôi 1 năm đi giàn bửa đầu chơi luôn nên giá cao đó bạn. Đợt năm ngoái bán gần hết chim còn mỗi 1 con thấy dài đòn cũng được được hên là mang đi giàn chơi luôn. Con đó thì thiệt tình cũng không đẹp chi nhưng mà nết chơi hay. Chơi cánh, cầu, xòe mềm. Mộc tinh mình bán cũng rẻ có điều sợ anh em mua về nuôi bị ngoái lộn mất công mất uy tín, bảo hành mệt.

midavina

Mình ít có những clip chim thể hiện hết giọng và vào thời điểm chim căng bởi vì thời gian trước đây chủ yếu mình nuôi trong avi, mỗi lần bắt 1 con ra và sau đó chẳng bao lâu là con người mua mất nên cũng chả quay được những đoạn nó thể hiện. Những ngày đầu nuôi trong lồng ép thì giọng nó ra không nhiều như là chim chơi lâu rồi. Như 2 clip bên trên sổ cũng rất dè dặt chứ không thể hiện hết bản chất của nó. Nếu xem clip Muray thì phải hiểu đó là chim nuôi 4 mùa, nhìn thấy cánh đuôi nó nhắp nhắp thì đúng mới là lúc nó ra hết giọng, đang căng. Còn bổi thì khác.