Khi vk có thai và sau khi sau khi sinh em bé có nên nuôi chim trong nhà không các bác

manhtungtnhp88

Các bác có kinh nghiệm đi trước cho em hỏi chút, vợ em có thai sắp sinh thì không biết có được nuôi chim ko các bác, nhà em chật lại ko có vườn tược,sân hay ngõ j cả, chán ghê.
Em vẫn dọn 2ngayf 1 lần, nhưng dạo này mỗi lần dọn lồng thấy mũi hăng hăng mà ngứa khó chịu , ko biết vì sao.
XIn cho em 1 lời khuyên.
Cám ơn các bác!!!!

coem_05

Giống mình, vợ đang bầu, chắc sắp phải gửi nuôi hộ hoặc chuyển về quê, vì sức khỏe và vệ sinh của 2 mẹ con thì không nên nuôi bạn ạ.

stada

Cái này nói thì thực sự khó. Tại 1 là mình đam mê chim cò, gửi ai cũng ko được thời gian dài và mình cũng không an tâm các bác ạ. Thứ 2 là vợ con, khi vợ có bầu mà 3 tháng đầu khứu giác cực nhạy treo cách phòng vợ 1 tầng lầu đôi khi vợ cũng ngửi thấy ( mà mình thì chẳng ngửi thấy cái mùi j cả) . Cho nên, tùy theo vợ bạn có chịu được không hoặc bạn treo xa với phòng vợ ( cái này thì phải có điều kiện, chứ nhà chật quá thì bó tay). Còn 1 việc cân nhắc nữa là vợ và con có dị ứng với mùi chim và lông chim ko nữa. Nếu vợ con ok thì cứ tiếp tục nuôi chim cò vệ sinh sạch sẽ vẫn không sao. Còn vợ con chịu ko nổi thì khi 2 mẹ con có dấu hiệu khụt khịt hay cảm cảm ho ho thì phải bỏ đam mê mà cách ly các bác nhé :(

chào mào mơ

cái giống vợ đẻ nó dữ lắm, đến đưa cơm còn phải lấy que đẩy vào cơ mà, có dám lại gần nó đâu. nhưng chim cò cứ nuôi đê sợ gì ?. thích á anh anh anh cho về ngoại :D

Lính Mới

Vợ em cũng vừa sinh dc 10 ngày :D Bác cứ nuôi ko sao cả. Miễn đừng để mùi bay tới chỗ vk :))
Không thì cứ nhà ngoại mà cho về :D

KhanhHoa1

ừ mình cũng vậy mình thì đc cái là vợ mình ở nhà vợ còn mình nuôi chim nhà mình khi nào vợ đẻ thì mới về nhà mình hên quá :D

Toan Duong

Mình cũng vậy, ngay cả mình cũng từng bị dị ứng với mùi cám, cứ ngửi mùi cám là nhảy mũi, hắc xì liên tục, vợ mà nó nghe hôi là la inh ỏi, nhưng từ ngày đổi qua dùng cám thái loại màu đỏ + bố lồng loại thấm hút tốt, thì giảm hẳn, chúc bạn sớm vượt qua thử thách, để mãi giữ lửa đam mê.Thân!

Mickeycm.batoqn

Chim là địch mà vợ là ta
Khi chiến tranh sảy ra ta về ta sống với địch
P/s cái gì củng phải ưu tiên gd và con em chúng ta nha bạn.
PhÂn chim có thể gây ảnh hưởng đến quá trình hô hấp của một sinh Linh bé nhỏ
Mình cùng có con nhỏ nên khuyên bạn đừng để chim nơi nào kín quá.

Bav4ever

Thật sự nuôi chim nó cung ảnh hưởng phần nào đến con nhỏ và vợ mới sinh. Khi cần không gian yên tĩnh để trẻ nhỏ, vợ nghỉ ngơi thì nuôi chim ko có được vì lúc nào cũng loạn nhà. Mình đã phải nghỉ chơi chim đến khi con dc 3 tuổi mới chơi lại. Nói thẳng và thật là khi bạn đc thấy đứa con ra đời thì chắc bạn giống như tôi ko có gì quan trọng bằng sinh linh bé nhỏ đó kể cả là tính mạng bản thân mình.
Ps: chúc vợ chồng bạn luôn mạnh khỏe và sớm có em bé nha.

tosudoc

nhà mình tầng dưới có 14m2 sử dụng, tầng trên được tầm 16m2. mình chỉ nuôi chim ở dưới chứ ko bao giờ đêm lên trên. trước mình nuôi nhiều lắm ( trên dưới 20em) hiiiiii nhưng thằng ku sức khoẻ vẫn tốt. giờ chỉ nuôi 7 em nó được 3 tuổi rồi. nhưng mình thì ngày nào như ngày nấy bất kể mưa nắng, nóng lạnh đều vệ sinh lồng cực sạch chứ ko để như bác. nhà mình 4 bên gần như 4 bức tường. quạt 24/24 hiiiiiiiiiiiii bác có thể tham khảo

móc chim ra

vẫn nuôi bình thường nhưng phải vệ sinh sạch sẻ hơn mọi khi,hạn chế số lượng nếu nhà chật,vợ mình mới sinh đc hơn tháng mà chim cò của mình vẫn vô tư,mẹ khỏe, con khỏe kéo theo chim cũng khỏe luôn haaa

cubin06

Rất chia sẽ cùng anh:nên thường xuyên vệ sinh lồng sạch sẽ, treo nơi thoáng chổ xa vợ và em bé nhất có thể, thanh lý đi những chú chim mình không thích và chỉ giử lại gia bảo thôi.
PS: có Chim thì mới có Vợ, có Vợ thì Chim vui và mong rồi sẽ có Chim...

vietgun

Theo mình, vấn đề vệ sinh không phải là chuyện lớn, cái nghiêm trọng nhất là ô nhiễm tiếng ồn. Cứ tưởng tượng mẹ ru chết xác nó mới thiu thiu thì chim còn nó hú lên lại giật mình khóc thét, lúc đó chim cò rất dễ vị bà xã vặn cổ.

Nếu nhà chật quá thì thôi bạn ạ, sau này nhà lớn hơn hoặc con nó lớn rồi chơi lại

Thân/VG

vietgun

Không giật mình, chỉ khóc thét lên thôi :). Mình đã từng rất đau khổ về vấn đề này, chim trùm kín áo lồng bỏ trong nhà vệ sinh mà nó cũng ré làm con không ngủ được.

Vậy khi sinh rồi, chim hót có làm em bé giật mình không mấy bác