Hết nước, chim gặp nhiều tai nạn

Toàn Aloha

Như mọi người đã biết, tình trạng chú chim thiếu nước rất nguy hiểm, nó sẽ dẫn đến hệ lụy về sau này:

Thiếu nước trên 1/2 ngày: chim dễ bị mệt, lừ đừ

Thiếu nước trên 1 ngày: như trên kèm theo triệu chứng ko hót, xù lông.

Thiếu nước trên 1,5 ngày: như trên, kèm theo triệu chứng yếu chân ko đứng cầu nổi, nếu cứu kịp sau này dễ bị khàn tiếng.

Trên 2 ngày: thì như hình dưới đây (ông anh đi du lịch bị vỡ tai cóng, thế là chú chim ra đi luôn)

Do đó thời tiết thế này, anh em nhớ cẩn thận những chú chim thân yêu nhé.

neo

nói chung chim hết cám còn nước thì còn trụ lại được 2-3 ngày chứ hết nước mà chim ăn cám , nóng quá thì mau tiêu ,

giả pháp nếu chim bị hết nước sau 1/2 ngày trở lên mà phát hiện kịp thì khoan cho nước , bạn cho cam hay cà chua vào cho chim ăn trước khoảng 15 -30 phút cho nước vào vì khi chim ăn cám đặc biệt là loại cám có ớt , kỷ tử , phần hoa nhiều .... thì chim rất nóng chim rất háo nước , nếu cho nước chim uống nhiều nước dẫn đến sình bụng, bể giọng , co giật , hay bỏ cám , ..... tiêu chim luôn
mình đã bị 2-3 con rồi nên có chút kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn

Rainkid

Mua loại cóng mà giốg cái ốg nc ák uog cả 2 tuan chua hết :)

duongchulam

ống nước gắn rời loại đại ấy , mua gắn tầm 4-6 ống là đi cả tuần cũng chưa hết, nhưng nói thật, chim ko chết thì cũng không khá nổi

neo

Cóng nhựa loại lớn nhất chim uống cỡ 5-6 ngày là hết rồi bạn, ko có cóng nào trụ dc 2 tuần đâu.
cũng tuy 2 thời tiết và chim ăn cám gì nữa , ngoài ra còn có trái cây cũng làm chim bớt uống nước

logach123

Mình thì chơi mấy cái cóng nhựa trong, cạn nước dễ quan sát, nhiều người dùng cóng sành, cóng đủ kiểu nhiều khi sơ ý tý thì bao nhiêu buồn phiền :) Chết đói, chết khát tội con chim lắm.

Toàn Aloha

bạn có giải pháp nào tốt hơn đưa ra cho AE ap dụng chứ bạn không muốn tụt lữa thì không lẽ là cho chim xuống đáy lồng nằm như trong hình

Đã đi du lịch hay về quê thì chuyện chim cò tụt lửa ko thể nào tránh khỏi bạn àh, nên sống chấp nhận với nó thôi, bù lại con chim sẽ ko sao cả.

Cá nhân mình nếu đi cỡ 1 tuần thì cứ 3 cóng nhựa loại ráp lớn nhất là ok hết cả.

quangphucmobile90

Đã đi du lịch hay về quê thì chuyện chim cò tụt lửa ko thể nào tránh khỏi bạn àh, nên sống chấp nhận với nó thôi, bù lại con chim sẽ ko sao cả.

Cá nhân mình nếu đi cỡ 1 tuần thì cứ 3 cóng nhựa loại ráp lớn nhất là ok hết cả.
Chuẩn quá bác ơi. 3 cóng nước 2 cóng cám và 1 ít trái cây. nhưng đi 1 tuần trùm áo lồng về khả năng cao chim sẽ rớt lông.tết đợt trước mình đi chơi tết ở quê tằm 10 ngày về thay lông tùm lum.

chim_den78

Đi đâu tàm 1tuân mình cho 2cóng nc. 2 cóng cám 1qua chuôis và 1/2 quả táo là ok. Áo lồng chùm 1/2. Treo chim chỗ ngoài hiên. Đi về dọn pân là kinh nhất.

Toàn Aloha

Chuẩn quá bác ơi. 3 cóng nước 2 cóng cám và 1 ít trái cây. nhưng đi 1 tuần trùm áo lồng về khả năng cao chim sẽ rớt lông.tết đợt trước mình đi chơi tết ở quê tằm 10 ngày về thay lông tùm lum.

Nếu ko phải trong thời gian thay lông và thời tiết bình thường thì đâu có rớt đâu (nhưng mình đi lâu nhất chỉ 7 ngày thôi)

Đi đâu tàm 1tuân mình cho 2cóng nc. 2 cóng cám 1qua chuôis và 1/2 quả táo là ok. Áo lồng chùm 1/2. Treo chim chỗ ngoài hiên. Đi về dọn pân là kinh nhất.

Mình dọn phân thì ko ngại vì phân khô, cũng ko hôi nếu trùm 1/2 như bạn nói :D

duongnhiet

Member
Lý do không thể đi đâu xa nhà quá 3 ngày,
Tháng trước phượt về thấy 1 cóng hết nước, là lồng con hay nhất luôn, hết hồn
Mặc dù trước khi đi chuẩn bị cũng khá kỹ.

giangnam

Mua loại cóng mà giốg cái ốg nc ák uog cả 2 tuan chua hết :)
chính xác đi xa thì kèm thêm cái ống nước đo , thêm cái cóng cám + thêm trái chuối mốc( để đc lâu) công việc có phát sinh thêm 1,2 ngày cũng yên tâm

boygl88

hết cám còn đỡ, hết nước thì ... mùa nóng anh em nên ktra thường xuyên hơn để đảm bảo