Giao diện mới của diễn đàn

Leodevincy

Chào mào Việt
Mình rất hoan nghênh sự đổi mới này, giao diện của trang chủ website cũng như bộ mặt của ngôi nhà, bộ mặt của đường phố vậy, cứ đến năm mới người ta lại sửa sang, quét vôi, trang trí lại để tạo sự mới mẻ vui tươi để chào đón mùa xuân mới. Theo ý kiến cá nhân mình thì sự thay đổi này có 2 mặt, 1 mặt nên kế thừa lại những tính năng cũ vốn có đã tạo nên thói quen cho người duyệt web, mặt còn lại thì tạo thêm những tiện ích mới để người sử dụng từ từ làm quen.
- Mình thấy giao diện mới có ưu điểm là đưa thêm vào được 2 mục cần thiết với nhiều thông tin hay: Nhiều lượt xem nhất, Hội thi trong tháng 3
- Với giao diện hiện nay khi muốn xem bài viết mới thì phải lăn chuột khá lâu mới đến, do khung nội dung nhỏ nên cảm giác thấy tràn lan và cái quan trọng nữa là khi đưa chuột vào thì nội dung các chủ đề không hiện lên đầy đủ như trước kia, phải kích vào bài mới đọc hết chủ đề, cái này thật sự là bất tiện so với trước. Chắc BQT bắt anh em bài nào cũng đọc hết đây....!:cool: Với lại không thể hiện được nhiều thông tin như: người tạo chủ dề, số người đọc, số người comment. Thật sự thì thông tin chen chúc cảm thấy hơi rối rắm. Trước kia chỉ cần vào trang chủ ORG thì các bài mới hiện lên hàng ngang, ngắn gọn, súc tích, đầy đủ thông tin, người đọc chọn bài mới để xem rất nhanh.
Đề xuất:
- Mục Bài viết mới nên đẻ như cũ
- Mục Tab dọc thì mở thêm Hội thi trong tháng 3,4,...; Nhiều lượt xem nhất thì Ok rồi.

Hi xin hỏi thêm Nhiều lượt xem nhất được tính dựa vào số lượt comment trực tiếp vào chủ đề hay dựa trên cả xem và cả comment.

Thân/thuy_haingo,
Thực ra phần thống kê đầu trang khi tải lên tốn khá nhiều nguồn tài nguyên nên nhiều AE than phiền là tốc độ internet ở nhà ko cao, truy xuất = USB 3G nên chậm và giải pháp Leo nghĩ và cũng được sự hỗ trợ từ phía cty cho thuê server, họ cảnh báo phần thống kê diễn đàn ngốn khá nhiều tài nguyên nên đó là nguyên nhân khiến chất lượng truy cập web có thể bị ảnh hưởng. Giải pháp là tìm MOD thay thế sao cho phù hợp và ko ảnh hưởng lắm tới yếu tố hình thức của giao diện. Tuy nhiên, do AE đã quen với cách truy xuất thông tin cũ nên thấy lạ lẫm và đôi khi cho đó là bất tiện. Nhiều khi cái gì cũng show ra hết AE vô đọc những cái nổi lên mà quên đi trong kho tàng của chaomao.org còn rất nhiều bài hay ẩn sâu, cần đôi chút khám phá và tìm hiểu của AE để thêm phần thi vị. :D

Leo đã cho hiển thị trở lại, tuy nhiên có thể đôi lúc website vô chậm, AE cần thông báo để kịp thời xử lý. Hãy hiểu cho 1 điều rằng, Admin như làm dâu trăm họ, ko thể nào tất cả mọi thứ đều vui lòng mọi người.

Thân ái,
Leodevincy

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Chào bác Tuân, nếu bác thấy khó chịu với giao diện mới thì bác có thể đóng góp tiền cho diễn đàn để AE BQT thuê Cty viết web chuyên nghiệp thiết kế giao diện cho web thật đẹp, bác Tuân và mọi người sẽ tiến hành bầu chọn layout và chọn ra cái đẹp nhất. Vì ở đây Leo chỉ cố gắng học lóm, mò mẫm rồi làm nên có thể ko thể nào vừa lòng hết với tất cả mọi người trên tinh thần dân chủ... nên vì thế mới có chuyện là "thủ tướng quyết rồi bộ trưởng ra nghị định và dân nghe theo như lời bác nói." :D

Hãy liên lạc với Leo để ủng hộ nhé bác Tuân, thay mặt AE BQT cảm ơn bác Tuân trước nhé.

Thân,
Leodevincy

Hi bác Bình,
Mình đồng ý với bác là phải thay đổi từng ngày để diễn đàn phong phú và thu hút AE đến với ORG. Cá nhân mình nghĩ không cần phải thuê đơn vị thiết kế gì mà tốn kém với lại Layout như hiện tại đã tốt rồi, đặc biệt với các AE Mod đầy nhiệt huyết và kinh nghiệm như ORG thì mình chưa thấy 4R nào bằng. Mình cũng là dân IT đây nhưng khi vào lại 4R sáng nay tự nhiên thấy khó chịu và thao tác phải sử dụng chuột nhiều hơn lúc trước và trông rối tung. Có thể đó là chưa quen, tuy nhiên mình nghĩ phải tìm ra giải pháp tối ưu nhất cho AE sử dụng bởi nhiều AE không phải ai cũng rành IT. Bên cạnh đó đâu phải AE nào cũng dùng máy tính để online được, đôi lúc cũng phải online bằng mobile để nắm tin tức nóng hổi từng giờ, từng phút, từng giây. Màn hình mobile thì không đủ rộng để lướt các chức năng bên cạnh.

Còn việc load dữ liệu như giải thích của bác thì chức năng này phải chiếm nhiều tài nguyên hơn là chức năng cũ đấy chứ bác. Vì nó phải dùng thuật toán nhiều hơn giao diện cũ.
Mình hoàn toàn ủng hộ với những gì mà AE mod đã thay đổi như thời gian vừa qua, luôn biết làm mới diễn đàn. Tuy nhiên mọi vấn đề cũng phải cân nhắc trước một vài ý kiến của độc giả.

Thân ái,
Chúc cậu sức khoẻ, chim luôn căng cứng nhé :)

kingbirds_QN

Mình xin tán thành với cách làm việc của mod .''Luôn luôn lắng nghe luôn luôn thấu hiểu''
Muốn thay đổi 1 cái gì thì cũng từ từ phải ko ae.Thay đổi đột ngột quá rất dễ gây sốc phản vệ.hi

kingbirds_QN

Mình xin góp ý tí nữa là những dòng comment mới nhất thì nên để 10 là được rồi ko cần 30 đâu, mình nghĩ như thế sẽ khắc phục được 1 phần tài nguyên và tốc độ load đấy.

hovaten

Moderator
Góp ý:

Thuật toán nên hướng đến sự THÔNG MINH.

1. Làm nổi bật những bài mới nhất theo thời gian ( như từ xưa nay org vẫn)

2. Làm nổi bật những bài mà từng thành viên quan tâm. Khó hiểu nhỉ ????

Ý của hovaten nghĩa là:

Hiện lên bên phải bảng thông báo nhỏ, lưu ý từng thành viên về những bài bình luận mới xuất hiện trong những bài mà thành viên đó từng bình luận, hoặc bấm nút thích. Ưu tiên theo thứ tự số lượng Comment của thành viên đó trong bài, rồi đến "cảm ơn", rồi đến thời gian xa hay gần.

Tương tự facebook là tuyệt .

Mỗi nick đăng nhập vào sẽ nhận được thông báo update khác nhau hoàn toàn.

Nhưng để viết thuật toán lập trình mạng đó khá rắc rối đấy. Rất khó !

tran van trinh

theo mình thấy bác nào nói cũng có lý cả,nhưng riêng mình chỉ cần có org tối nào củng có là vui rồi.
DỄ tìm củng sướng nhưng tìm tí củng chẳng sau.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
theo mình thấy bác nào nói cũng có lý cả,nhưng riêng mình chỉ cần có org tối nào củng có là vui rồi.
DỄ tìm củng sướng nhưng tìm tí củng chẳng sau.
Tối nay, tôi truy cập dd thấy không có gì thay đổi nhiều. Thiết nghĩ, BQT sắp xếp thêm các mục như thế là hợp lí, đặc biệt là có thêm thùng rác, banner mát mẻ hơn cái cũ nhưng cái hình em cm đặt chưa đúng vị trí lắm - nhìn hơi khó chịu.
Dù sao, tôi vẫn cùng ý kiến với bác Tran Van Trinh!