Giọng chào mào ntn là hay

dogiatuan

chào các bác
e mới tập chơi chào mào đc xem và nghe nhiều e Cm hót nhưng e chẳng biết giọng ntn là hay
e xin cảm ơn

toilabiak

Giộng to, dài, luyến láy, 6,7 âm trở lên 12,13 âm. ko kêu tiếng mái wiu tìu wiu. :)) dậy là hay.

xellosak

nói thì dể chứ cái này tùy vào nhiều yếu tố nhưng chơi lâu mới phân biệt được giọng hay dở , bộng nhà bộng rừng ..... =))

chaomao^^py

Moderator
Chơi giọng nó không định hình và rõ ràng như chơi chim đấu . Tựu chung nôm na thế này , giọng hay là phải trong , sáng , vang , 7 âm trở lên , tông đi mạch lạc ( đi nhanh hay chậm thì còn tùy sở thích mỗi người ) , không bị dính hay lẹo giong ( đảo giọng và luyến láy thường xuyên thì quá tốt, 1 số con ra giọng mình có cảm giác như giọng cuộn cuộn , xoắn xoắn , lên xuống nhịp nhàng , bị cuốn vào lúc nào không hay , đó là đỉnh của con chim giọng ) . Tầm của mình chỉ được tới đó , còn Nghệ nhân chơi giọng thì ẩn dật lắm , bạn chịu khó thôi ^^
P/s 1 số em kéo lê thê nhưng lại không rõ ràng , nghe sướng tai nhưng không bài bản , hoặc chỉ 1 tông kéo hoài cũng không phải là con chim chơi giọng , giọng ngoài rừng cũng có con hay con dở , vv tìm con chim giọng khó hơn con chim đấu

dogiatuan

cám ơn bác nhiều chacws là e cũng phải nghe nhiều và đi học hỏi thêm nữa
ngỳ trc e nuôi mi baya giờ chuyển chào mào

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Chơi giọng nó không định hình và rõ ràng như chơi chim đấu . Tựu chung nôm na thế này , giọng hay là phải trong , sáng , vang , 7 âm trở lên , tông đi mạch lạc ( đi nhanh hay chậm thì còn tùy sở thích mỗi người ) , không bị dính hay lẹo giong ( đảo giọng và luyến láy thường xuyên thì quá tốt, 1 số con ra giọng mình có cảm giác như giọng cuộn cuộn , xoắn xoắn , lên xuống nhịp nhàng , bị cuốn vào lúc nào không hay , đó là đỉnh của con chim giọng ) . Tầm của mình chỉ được tới đó , còn Nghệ nhân chơi giọng thì ẩn dật lắm , bạn chịu khó thôi ^^
P/s 1 số em kéo lê thê nhưng lại không rõ ràng , nghe sướng tai nhưng không bài bản , hoặc chỉ 1 tông kéo hoài cũng không phải là con chim chơi giọng , giọng ngoài rừng cũng có con hay con dở , vv tìm con chim giọng khó hơn con chim đấu

"tìm con chim giọng khó hơn con chim đấu" câu này hoàn toàn ngược lại với e. Kiếm chim giọng hay thì có thể kiểm được chứ kiếm 1 con đấu hay để ở trường mọi người phải ngắm nhìn em tìm hoài chưa có chán thật đó. Chim giọng hay dài thường ít khi ra trường thể hiện những giọng này ra vì ra trường đấu thường chim chỉ ra vài giọng để có thể đè giọng chim khác, riêng em thích chim đè giọng chim khác ngắn giọng cũng được như phải đanh và nhanh đối thủ 1 câu thì mình ra được 2 đến 3 giọng để đè giọng đối thủ. Còn chim giọng hay thì để ở nhà nghe, nghe hoài cũng chán mang ra trường thì ngủ có đấu lại những con chim đè giọng đâu. Mỗi người 1 sở thích chơi giọng thì em cũng đã chơi qua rồi.

Pleikupho

bạn nghe nhiều thì sẽ có cảm nhận là mình thích tiếng hót như thế nào thì nó là con chim hót hay "hót hay với bạn", thế nào là 1 con chim hót hay thì khó nói vì mỗi người 1 kiểu. quan trọng là mình thích, giọng dài ngắn 1 phần, 1 phần là âm thanh nó phát ra làm mình hài lòng. chúc bạn sớm tìm dc chim hót hay

móc chim ra

giọng hay thì phải có trầm có bổng,biết thổi ngược cũng như thổi xuôi,bạn zô youtube xem con 9 điểm của duy hội an thì giọng chuẩn và khá hay đấy muốn biết hay zở thì phải chơi nhiều,''móc chim ra ''nhiều thì bạn sẽ nghe và cảm nhận => level của bạn sẽ lên nhanh thôi

chuakeo

"tìm con chim giọng khó hơn con chim đấu" câu này hoàn toàn ngược lại với e. Kiếm chim giọng hay thì có thể kiểm được chứ kiếm 1 con đấu hay để ở trường mọi người phải ngắm nhìn em tìm hoài chưa có chán thật đó. Chim giọng hay dài thường ít khi ra trường thể hiện những giọng này ra vì ra trường đấu thường chim chỉ ra vài giọng để có thể đè giọng chim khác, riêng em thích chim đè giọng chim khác ngắn giọng cũng được như phải đanh và nhanh đối thủ 1 câu thì mình ra được 2 đến 3 giọng để đè giọng đối thủ. Còn chim giọng hay thì để ở nhà nghe, nghe hoài cũng chán mang ra trường thì ngủ có đấu lại những con chim đè giọng đâu. Mỗi người 1 sở thích chơi giọng thì em cũng đã chơi qua rồi.
Quá đúng, bác này nói chuẩn không cần chỉnh:eek:

tvvuong

chim sổ giọng hay theo mình là chim phải sổ giọng thanh ,tròn giọng ,và dài nữa ,...

chaomao^^py

Moderator
Hãi thật , bạn nói gì cũng phải khách quan xíu chứ
1/ CHim giọng chưa chắc đã đấu tệ , vì chơi giọng nó có cái khó riêng nên AE ít mang đi cội , chứ không phải con nào ra trường cũng ngủ ( chắc tại hồi xưa mấy con chơi giọng của bạn nó thế )
2/ ở nhà nghe giọng hoài chán , thực tế những con giọng dở ở nhà còn chán hơn , và đa phần là chim ở nhà chứ không ở trường T_T
3/Những gì nói là góc độ cá nhân , nhưng nó vẫn khách quan , và sở thích chơi giọng hay chơi đấu là tùy ở mỗi người , con chim giọng hay chưa chắc đấu dở và ngược lại .
4/ Xin ví dụ mặt bằng chung : 100 con bẫy đấu chăm tốt , thì có 80% sẽ chịu đấu , nhưng số lượng chim đạt giọng chuẩn sẽ ít hơn nhiều , đây là điều mình muốn nói
5/ P/s đúng là xu hướng hiện nay đa phần chơi chim đấu , chim đấu dễ đi vào lòng người hơn , nhưng 1 phần là vì con chim giọng kén người chơi . Bản thân mình cũng chơi chim đấu , nhưng thật sự rất buồn khi 1 số chú lai giọng nhau , không còn cái riêng đặc trưng như lúc đầu ( QN , BĐ , Huế ,GL , PY vv học nhau búa lua xua , dù chỉ 1 số tông nhưng cũng đỉ để buồn )

caube1002

bác nè nói chuẩn đấy. vote cho bác 1 phiếu

tran van trinh

[video=youtube;D40_RWBc8mQ]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=D40_RWBc8mQ[/video]
giọng như thế này là hay nè bác

tutaicongtu

chào các bác
e mới tập chơi chào mào đc xem và nghe nhiều e Cm hót nhưng e chẳng biết giọng ntn là hay
e xin cảm ơn
ôi thôi bác ơi, vấn đề này nó mênh mông lắm lắm người thì nói là hay người nói không hay :) bác phải thưởng thức từng giọng rồi mình thích chuẩn nào thì cái đó được gọi là hay..... cái vấn đề bác nêu nó Quyền Bí lắm hê hê

dogiatuan

giọng hay thì phải có trầm có bổng,biết thổi ngược cũng như thổi xuôi,bạn zô youtube xem con 9 điểm của duy hội an thì giọng chuẩn và khá hay đấy muốn biết hay zở thì phải chơi nhiều,''móc chim ra ''nhiều thì bạn sẽ nghe và cảm nhận => level của bạn sẽ lên nhanh thôi
cám ơn bác e cũng đang dành khá nhiều tg để học hỏi KN
mong các bác chỉ giúp

dogiatuan

ôi thôi bác ơi, vấn đề này nó mênh mông lắm lắm người thì nói là hay người nói không hay :) bác phải thưởng thức từng giọng rồi mình thích chuẩn nào thì cái đó được gọi là hay..... cái vấn đề bác nêu nó Quyền Bí lắm hê hê
bác này nói chuẩn quá