giúp e cách nào với

myanhtb.1988

e nuôi 1 chú cm đc 2 tháng rồi. nhưng e tắt điện đi là nó bu vào lan lồng để ngủ. các bác giúp e cách khắc phục với? e có nên bùm lại trc khi đi ngủ ko? vì e chưa bùm cho nó đi ngủ bao giờ. cảm ơn mọị người

sinzum

bùm là gì bác ??? che áo lồng lại trước khi đi ngủ, mở hé 1 tí sáng để chim thấy cầu mà đâu rồi hãy tắt đèn. Thận.

lenhattan

Ý bạn nói là trùm áo lồng lại à. Trùm lại 1 là để chú chim được yên tỉnh,tránh thạch sùng hoặc tệ hơn là chuột tấn công. Còn nếu theo bạn tả thì hình như bạn ko lắp cầu phụ hoặc chim còn khá nhát. Nếu chưa thì bạn lắp thêm cầu phụ vì chim lúc ngủ thích ngủ chổ cao lắm bạn. Hoặc lúc tắt điện bạn phải nhẹ nhàng. Đừng để chim tung nên hay bu lồng ngủ lắm. Mà như vậy thì chim ngủ ko tốt--> yếu chim hoặc hay gật gù ban ngày vì thiếu ngủ. Vài lời góp ý. Chúc bạn luôn khỏe để chăm chim. Hehe. Thân

myanhtb.1988

vâng. dạo này e thấy chim yếu đi nhiều thật. e có nắp cầu phụ mà nhưng nó không đậu vào. e chùm áo lồng thì nó lại sợ bay té tung. thấy nó bay như vậy e xót quá lại ko chùm nữa

vukienvp

Bạn tắt điện đột ngột nên chim bị hoảng đó, theo cách của mình thì mình chùm 2/3 áo lồng lại rồi để cho chim đậu cầu phụ một lúc để chim đỡ hoảng rồi từ từ kéo áo lông lại, bật một bóng điện đỏ đến khi chim xù lông ngủ thì bạn có thể tắt điện đc. Làm vài hôm như vậy chim sẽ quen bạn à.
Vài lời chia sẻ theo cách của mình. Thân

lenhattan

Bạn đừng lắp cao quá ko thoải mái thì nó củng ko đậu đâu bạn à. Vậy thì bạn may cái áo lồng như cái mùng chống muổi của mình ngủ vậy. Cái này chim vừa thấy được ánh sáng vừa chim tung ko trầy đầu chảy máu. Hồi trước mình đã làm thử và rất hiệu quả. Chúc bạn thành công. Chim sớm khỏe trở lại và nhanh căng. Thân

laohacrom

Em nên thêm cầu phụ + trùm áo lồng chữ A từ lúc trời còn sáng , vài hôm em nó sẽ quen thôi. Trùm lồng cho chim ngủ là việc nên làm

chaomaosumi

bạn nên treo em nó ở chỗ có ánh đèn vẫn chụp áo lồng lại nhưng em nó vẫn thấy đèn sáng cho đèn sáng cỡ 15 phút chim bình tĩnh lại rùi bạn tắt đèn là em nó ngủ trên cầu .