Giúp: Chim sưng ở đốt chân tái phát (có khối u)

thietdam

mình có chú chào mào mua từ tháng 6 năm ngoái (chim bổi lỡ) khi mua mình không để ý , về thấy ở đốt ngón chân giữa có hiện tượng sưng tấy. về có bắt ra bôi thuốc và cho tắm nước muối pha loãng duy trì một thời gian thì mình thấy hiện tượng sưng đỏ ở đốt ngón có hết, nhưng đốt đó vẫn u lên một cục nhỏ . tối qua để ý thấy chim ngủ co một chân để ý thì mình lại thấy cái đốt chân sưng tấy năm ngoái có hiện tượng tái phát. thấy đỏ ở đốt có cục u nhỏ ấy.
mình lùa vẫn thấy chim nhảy nhanh nhen như bình thường ( mình nghĩ chắc mới bị lại chưa nặng lắm ).
Mong các cao thủ cho cách chữa em nó khỏi hẳn

thietdam

Lần bị trước mình cũng bắt để xem, nhưng thấy cục u ở đốt ko to, và ko có bã đậu trắng nên mình không trích ra. Năm nay cũng bị đỏ lên ở đúng chỗ đó. Mai sáng mình sẽ chụp cận đốt chân sưng của nó

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Đừng mổ làm gì tội nghiệp em nó.Bắt nó ra,mua 1 tuyp Flucinar( màu xám).ngày bôi 1 lần vòng quanh ngón chân bị sưng tấy. Ko hết anh tặng cho 1 em khác.

thietdam

có cách nào mà không phải bắt bằng tay không các bác, chứ bắt bằng tay thế này em sợ là nó sợ mà hết hót cả đời luôn

gravita82h3

mổ ké đó chỉ có bắt thôi bác ơi..... đằng nào mổ xong khoảng 1 tháng sau e nó mới đỡ đau rồi mới chơi lại :D

thietdam

em đang tính sáng mai kiếm cành xoan tươi làm cầu đậu cho em nó, không biết thế nào. biện pháp trích mổ chắc là phương án cuối

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Theo hình thì chim bạn bị sưng do các nguyên nhân sau: Nhảy bị kẹp nan, bị dằm nan/cầu xóc vào hoặc nhiều nguyên nhân khác... Trước mắt, bạn cứ chăm sóc bình thường, nên thay cầu mịn hơn để êm chân. Sau 1 thời gian nếu khối u không tự mất thì bạn bắt chim ra mổ ké. Bạn có thể tìm hiểu cách mổ ké trong mục 3. PHÒNG TRỊ BỆNH TẬT
Thân chào!

quochidn89

mình đâu thấy hột ké nào bạn , theo mình nghỉ có vật gì đâmvào chân nó bác bắt nó ra xem cẩn thận nhé , nếu ké thì nó xưng to lên giống như mụn trứng cá vậy nhưng ké ở chân thì nên cẩn thận vì khi mổ , bạn không cẩn thận thì chim xe bị què ,

mình có cách trị ké như sau , cho chim tắm nước muốn pah loản , cứ chăm sóc cho hột ké phát triển bt , khi nó to và mún bung ra thì tiếng hành mổ là ok nhưng nên nhớ là cẩn thận nhé chúc bác thành công

thietdam

Bị lan thì chắc ko phải rồi. Năm ngoái bị mình đã chữa mà . Jo lại bị tái phát đúng đốt chân đó

thietdam

mình đâu thấy hột ké nào bạn , theo mình nghỉ có vật gì đâmvào chân nó bác bắt nó ra xem cẩn thận nhé , nếu ké thì nó xưng to lên giống như mụn trứng cá vậy nhưng ké ở chân thì nên cẩn thận vì khi mổ , bạn không cẩn thận thì chim xe bị què ,

mình có cách trị ké như sau , cho chim tắm nước muốn pah loản , cứ chăm sóc cho hột ké phát triển bt , khi nó to và mún bung ra thì tiếng hành mổ là ok nhưng nên nhớ là cẩn thận nhé chúc bác thành công

thank bác. em nuôi theo dõi xem nó thế nào

phamkien25

có cách nào mà không phải bắt bằng tay không các bác, chứ bắt bằng tay thế này em sợ là nó sợ mà hết hót cả đời luôn
Tốt nhất là bạn chụp 1 vài tấm hình thật rõ tại chổ em nó bị đau rồi đưa lên đây cho các cao thủ lâu năm ghé qua giúp đỡ

phamkien25

Thấy rồi ở ngón giữa gần móng, ko biết có phải do em nó bị dằm lồng đâm ko hay là do con muỗi hay loài côn trùng nào đó cắn. Theo như ý kiến của mình thỉ bạn rửa oxy già rồi bôi thuốc sứt vết thương màu vàng đó bạn tên nó hình như là meladin thì phải, bạn cố gắng dọn lồng sạch sẽ & chăm em nó tốt nhé....chúc em nó mau lành