Giúp: Chào mào bị rụng lông đầu

tahn0os

cm của bố em nuôi bị... em cũng chẳng biết gọi là gì nữa, đại loại là nó bị rụng lông ở giữa 2 mắt, kiểu như bị lở ở chỗ đấy ấy ạ.

trước nhà em cũng có 2 con cũng đều bị như thế, xong rồi chết (em không chắc nó chết vì bị như thế vì em không chăm và bố em cũng ko có kn). em hỏi thì bố em bảo tại nó nhảy nhiều nên bị xước (do chưa thuần). nói thật thì em thấy câu trả lời đấy vô trách nhiệm quá, nghĩ cũng xót nên đành lên đây hỏi các bác cho rõ.

em cám ơn.

cmtegiac

đó là dấu hiệu chim thay lông đó bạn, mình cũng có 1 con bổi thay lông ở 2 mí mắt trước sau đó nó rụng lông đầu. Thời kì này bạn nên trùm áo lồng và để cho mát mẻ, tránh gió là OK. Hoa quả ăn thứ mát như cà chua, cà rốt. đu đủ... và cào cào nữa là em nó khoẻ như trâu chứ không chết đâu.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Nó đang bước vào thời kì thay lông đó nó rụng lông đầu trước rồi mới tới đuôi,cánh.Có con thì rụng đuôi,cánh trước con bạn chắc rụng lông đầu trước đó....Khi em nó thay lông thì chăm tốt hơn bình thường nhé

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
theo câu trả lời của baba của bác trả lời cũng có 1 ý đúng.chim chưa thuần hay tông lồng,rúc đầu ra khỏi lồng thường bị rụng 2 bên mí mắt.nhiều con còn bị kẹt cổ mak chết nửa.còn về vấn đề e nó chết thì phải xem lại,nếu chim mới bẩy về,nhiều con hok chịu ăn cũng sẽ chết,nhìu vấn đề khác nửa...coi chừng lồng có vấn đề nửa..nói chung là nhiều vấn đề lắm.đôi lời góp ý.nói sai các cụ bỏ wa cho e nhé.hehe

ledinhnhan01

cũng có thể là do chim chưa thuần hoặc thay lông thôi , anh trùm áo lồng lại để chỗ yên tĩnh xem. 1-2 ngày mở ra nếu có rớt lông ở đáy lồng thì chuẩn bị công tác thay lông cho em nó. con nếu do chim nhác ,tung lồng thì bác để mở hé áo lồng,một thời gian rồi tăng độ mở áo lồng . có gì không phải xin cao thủ chém nhẹ tay
thân/ledinhnhan01

tahn0os

may quá, cám ơn các bác

cho em hỏi thêm là cm có khi nào bị mấy bệnh ở da hay ghẻ lở gì không ạ, nếu có thì các bác cho em xin ít kinh nghiệm.

nói thật chứ ở nhà chỉ có bố em là thich chim cò thôi, em không ham lắm nên hỏi cũng thấy ngại; nhìn con chim ở nhà xơ xác thấy xót ruột quá nên tự tìm hiểu rồi tự chăm hộ vậy, em chỉ cần nó sống khỏe đến già chứ không cần phải thi thố gì đâu ạ.

rất cám ơn các bác :eek: