Giúp: Chào mào Bẫy không chịu ăn uống gì

vivian

chào cả nhà mấy hôm trước mình đi bẫy chim , bẫy đc chú chào mào nhìn cũng đc yếm gần đụng nhau , em này lạ lắm mới hôm đầu mang về thì nhầy gớm lắm , mấy hôm nay em thấy em nó chẳng nhẩy gì cả để ý mới thấy chuối từ hôm cho vào nó ăn đc 1 tí , cám thì còn nguyên sâu thì cũng chẳng ăn , bác nào biết cách nào dúp nó ăn uống bt lại thì dúp em với, nhìn có vẻ yếu lắm bỏ áo lồng ra nhẩy rồi lại bệt dưới đáy lồng như con chuột vậy , nếu ko đc chắc em thả nó đi quá [như kiểu chán đời ấy] :(:):)(

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
chào cả nhà mấy hôm trước mình đi bẫy chim , bẫy đc chú chào mào nhìn cũng đc yếm gần đụng nhau , em này lạ lắm mới hôm đầu mang về thì nhầy gớm lắm , mấy hôm nay em thấy em nó chẳng nhẩy gì cả để ý mới thấy chuối từ hôm cho vào nó ăn đc 1 tí , cám thì còn nguyên sâu thì cũng chẳng ăn , bác nào biết cách nào dúp nó ăn uống bt lại thì dúp em với, nhìn có vẻ yếu lắm bỏ áo lồng ra nhẩy rồi lại bệt dưới đáy lồng như con chuột vậy , nếu ko đc chắc em thả nó đi quá [như kiểu chán đời ấy] :(:):)(
ax/ax.chim bẩy về mấy ngày mak bác hok để ý j hết.bác bắt ra nhét chuối và cho ít nước vào cho e nó có sức.hok thì nó dje bây giờ đấy.rút kinh nghiệm cho những lần sau bác nhé.nhớ để e nó chổ yên tỉnh thì nó mới dám ăn.để chổ đông người nó nhảy hok thì....

laohacrom

chim mới bẩy về làm gì biết ăn cám + sâu bạn ? trước mắt bạn cho nó ăn các loại trái cây thôi như cam ,chuối,cà chua ....đợi em nó tỉnh đã rồi hẵng tập cho ăn bột

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
bác lấy cám ép vào trái chuối cho nó ăn 2 3 ngày em nó sẽ quen và vào cám được!

vivian

em biết là nó ko biết ăn cám nhưng mà em cho chuối vào vs đủ loại quả ớt tây nó cũng ko thèm ăn vùa em đút 1 con cào cào h thấy nó cũng khỏe hơn 1 chút , như kiểu chú ta định tự vẫn vậy các bác ạ

Pleikupho

thế là gần ra ruộng rồi nếu cứ tiếp tục tình trạng này thì chia tay rồi. cho chuối ko ăn, cho đu đủ (món này đa phần con nào cũng khoái, hơn cả chuối đấy), cam, cào cào, sâu, khòi cám(cái này đa phần nó ko ăn), cà rốt hấp. thế nào nó cũng tai thôi, chúc em nó mau khỏe nhé ^^

pro_90

nó ko ăn thì bắt ra đút cho ít chuối xem tn? còn ko đc nữa thì phóng sinh để bắt e kahcs thôi abcs ạ :D

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Bạn có thể cho em nó một giọt mật ong để bồi bổ sinh lực và khi uống mật ong chim khát nước nhất định sẽ ăn uông. Bạn nên để cho em nó chỗ thật yên tĩnh, thay trái cây thường xuyên cho em nó. Chúc chú chim của bạn sơm mạnh khỏe.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Bạn có thể cho em nó một giọt mật ong để bồi bổ sinh lực và khi uống mật ong chim khát nước nhất định sẽ ăn uông. Bạn nên để cho em nó chỗ thật yên tĩnh, thay trái cây thường xuyên cho em nó. Chúc chú chim của bạn sơm mạnh khỏe.
Bạn làm theo cách của Dinh Tho là ok rồi. Mình cũng từng nuôi một em như vậy.
Bạn cho em nó 1 - 3 giọt mật ong mỗi ngày kèm theo đút chuối cho em nó ăn, tủ áo lồng và để nới yên tĩnh. Chỉ cần làm như thế 1 đến 2 ngày là em nó tự ăn. Sau đó, bạn tập cho em nó ăn cám được rồi.
Chúc em chim của bạn mau bình phục!
P/s: Để phòng trường hợp em nó bị trúng gió, bạn nên nhỏ dưới đây lồng vài giọt dầu gió cho chắc ăn.

copden

Thế này nha. Con này chắc h đả về với ông bà rồi. Mình chỉ cho bạn cách lần sau nếu gặp như vậy thì làm ha
- Lấy chuối hoặc đu đủ nói chung là trái cây lột vỏ xong lấy cây tăm nhọn chọt bấy 1 chùm or lấy trái cây con chaog mào khác ăn chưa hết bỏ vào ( Chim sẻ ăn nhửng quả con khác ăn rồi vì 1 số vùng con chim từ nhỏ ko đc ăn chuối ổ các loại trái cây khác)
- Nếu vẩn chưa đc thì phải chọn 1 con ăn rồi ( đừng lấy chim hung nha bỏ vào nó dí đá nhanh chết hơn đó) nhốt chung vào đậy áo lông lại or bỏ ra nơi yên tỉnh
- Nếu con chim đi đường xa thì cho vào nước 1/4 viên xê xủi cho nó uống kích thích ăn. Mật ong càng tốt nhưng liều lượng vừa phải ko chim say mật ong là củng đi. Chim yếu quá thì trước khi thả vào lồng cho 1 giọt mật ong

xellosak

uổng thế bạn , coi để ý chứ nó còn sống thì đút cho nó ăn , nhốt chung nó với con bổi nào đó nó bắt chước ăn ngay thôi

nicdeu1

Bác đổ một ít mật ong vào cóng nước, (trộn với nước nhé) để nó uống vào trợ sức nhé.Sau đó bác lấy quả chuối để nguyên như vậy,(lăn một tẹo cám thôi) rồi lấy tăm rạch vào quả chuối cho nó giống như chim ăn ấy, bỏ vào rồi phủ kín áo lồng và nửa ngày một lần kiểm tra xem ntn. Chắc chắn là thành công. Vạn sự khởi đầu nan mà. Chúc bác có chim hay và om chim tốt nhé. Thân

H

HoaiNydc

Guest
cho em nó ăn đòn đi bác. 1 đòn là xong .

impala

Chim Thầy
Chào bác Vivian,

Không biết tình hình chú chim của bác thế nào rồi? em thì rất thích những chú chim gan lì này... dù chết đói chứ ko chịu ăn... những con như thế rất khó thuần và lâu nhưng khi thuần rồi thì chắc chắn ko làm bác thất vọng đâu... thường chỗ em chim về tới tiệm thì đã sống trong lồng tập thể 1-2 tuần rồi nên về nhà vào cám và ăn uống rất lẹ... đối với những chú chim mới bẫy thì lại khác... hoảng sợ và lạ lẫm... nhiều khi để đồ ăn trước mặt mà nó cũng ko biết là đồ ăn... vì vậy bác nên cho em nó ăn trái cây và cào cào, trứng kiến trước... để nó ổn định tinh thần, ăn để sống... sau khoảng vài ngày nếu bác thấy nó ăn uống mạnh thì trộn cám vào với tỉ lệ tăng dần... trong trường hợp chim thấy mùi lạ ko ăn thì bác phải can thiệp ngay... tránh tình trạng chim bỏ ăn mà mất sức hay suy... có thể chết nữa... nếu nó nhất quyết ko ăn nữa thì buộc lòng bác phải bắt nó ra đút cho nó ăn nhé... để nó đói hoài thì ko dc... mặc dù bắt ra nó sẽ nhát hơn nữa nhưng ít ra nó còn sống...

Thân ái!

cho em nó ăn đòn đi bác. 1 đòn là xong .

Chào bác HoaiNydc, chào mừng bác đến với gia đình Chaomao.org... chúc bác có những giây phút vui vẻ và bổ ích với chaomao.org nhé!

Thân chào!

PS: bác HoaiNydc lần sau nếu ko help gì được thì bác click "cảm ơn" thôi nhé... spam topic như vầy không hay mấy bác à... vài lời sẻ chia chân thành... chúc bác vui...

myanhtb.1988

con ney cua pak giong y het con cua em bay gio. no khong chju an gj ca. buoc minh phai dut chuoi lan cam cho no an. khong bjet co song khong nua. phai cho van may thoi

chimhue

Bác đổ một ít mật ong vào cóng nước, (trộn với nước nhé) để nó uống vào trợ sức nhé.Sau đó bác lấy quả chuối để nguyên như vậy,(lăn một tẹo cám thôi) rồi lấy tăm rạch vào quả chuối cho nó giống như chim ăn ấy, bỏ vào rồi phủ kín áo lồng và nửa ngày một lần kiểm tra xem ntn. Chắc chắn là thành công. Vạn sự khởi đầu nan mà. Chúc bác có chim hay và om chim tốt nhé. Thân
bác này nói chính xác nè . chúc bác chủ thành công

vivian

Cam ơn các bác quan tâm em nó Chiu ăn rồi tuy em nó đã ăn nhưng em ấy lại fan của dance nên thấy tội lắm

chimhue

cho chuối vào cám cho em nó ăn quen mùi cám đã rồi từ từ em nó sẽ ăn thôi bác ạ đừng ép em nó ăn cám trong khi em nó ko ăn là em nó dễ ra đi lắm bác chủ ạ

vivian

em nó đã ăn và có vẻ em đc 1 chú khá ưng ý rất lẹ thuần các bác ạ em đinh đưa clip cho các bác chém nhưng sợ các bác chém mạnh tay lại khổ thân em :((