Gửi anh Bình (Leo), góp ý về việc đấu giá

netcom0909

Do gửi tin nhắn riêng không được nên e lập Topic luôn, sẵn tiện để a e góp ý thêm.
Theo e để tránh tình trạng như đợt đấu giá vừa xong. Mà trước đây chưa từng có, e nghĩ trước đây do thời gian đấu giá dài và bước đấu giá thấp nên tính gây cấn của cuộc đấu giá nó khác với hiện tại nên a e có thời gian suy xét và thẩm định giá của vật phẩm mình đấu. Còn hiện tại việc đấu giá quá nhanh a e tham gia đấu giá nhiều người ko có đủ thời gian thẩm định giá vật phẩm được đấu giá nên có thể dẫn đến tình trạng như vừa xảy ra. Và nhiều vấn đề khác nói ra có thể là rất dài sẽ ảnh hưởng một phần đến uy tín diễn đàn. Trong các cuộc đâu giá người ta đều công bố sản phẩm đấu giá trước để những người tham gia có thể thẩm định giá sau đó phiên đấu giá mới dễ thành công hơn.
Nên theo e nghĩ những lần sau a có thể công bố vật phẩm đấu giá trong 2 hoặc 3 ngày để a e thẩm định xem xét, sẵn tịên trong thời gian đó nhiều a e có thể biết được việc đấu giá để tranh thủ thời gian tham gia. Sau đó a mới bắt đầu cho đấu giá trong vòng vài tiếng như đã làm. Đó là ý kiến của riêng e, a tham khảo xem sao nhé. Thân

Leodevincy

Chào mào Việt
Cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến xây dựng, mình ghi nhận và sẽ tổng hợp để chọn ra phương thức tốt nhất và cũng như đảm bảo quyền lợi của ACE tham gia đấu giá cả về giá trị vật chất và tinh thần.

Chúc sức khỏe,
Leodevincy

kingbirds_QN

Hãy lưu ý mức giá mỗi lần đấu, tăng lên 1 mức cố định vừa phải thôi.( 10, 20...100K là hợp lý).chứ tăng ko giới hạn như 1000k, 2000k..có người vào quăng cục bom xong nhảy tuốt ae leo sao nổi??( làm như sonbt vào quăng bom rồi nhảy có gì thì blog nick chả mất mát gì)

chuột

Theo mình thấy thích là nhích thôi ,còn việc bạn sonbt vừa rồi mình nghĩ bạn chỉ cho giá cho vui như vô tình không ai tiếp bước cái đó do lỗi bạn đó chứ không phải do tổ chức đấu giá. Việc đấu giá là tự nguyện chứ không bắt buộc nên chuyện giá cả không phải vấn đề , vấn đề là ý thức của người tham gia . Nói hơi dài 1 tí có gì sai các bác bỏ qua

kingbirds_QN

Đúng là ae tham gia đấu giá thì cũng có ý thích rồi mới tham gia nhưng cũng để tránh những tình trạng spam như trên.Ví dụ giá đưa ra 1000k đấu ko giới hạn, e nhảy vào quăng cục 5000k đố các bác nào dám theo,theo nữa e quăng hơn nữa... thắng cuộc thì e xin bỏ có gì blog chá sao>>sẽ ảnh hưởng đến cuộc đấu gía??Như đấu giá từ thiện hay gì đó thì các công ty hay các thương hiệu nổi tiếng rồi ko thể đấu rồi bỏ nên khác, còn diễn đàn đủ 15 bài quá dễ.Đôi lời góp ý ae chém mạnh vào. hi

xuanhuy008

nói như bạn thì giới hạn 1000k cũng vậy ah. chẳng hạn bạn ra giá 1,2tr, mình vào phán 2,2tr, bạn lên 2,3tr mình lên 3,3tr thì kết cục cũng giống như nhau cả thôi. ae trong diễn đàn chơi với nhau không kể vùng miền, chức danh....quan trọng là ae có uy tín, chữ tâm và chung 1 niềm đam mê thực sự. nếu a không có uy tín thì sẽ chẳng ai tôn trọng anh cả và bản thân a khi gặp lại ae trên diễn đàn cũng tự xấu hổ thôi!

hvkt_87

Vậy chốt lại là đấu giá phải giành cho những người có tóc , (Nghĩa là với những nick có số bài viết lớn khoảng bao nhiêu mới có quyền được đấu giá) , và cái thứ 2 là trong quá trình đấu giá không được spam , đến khi kết thúc thì mọi người có thể chúc mừng thoải mái . 1 đôi điều theo ý kiến của em , có gì ko hợp lí các bác bỏ qua !
Thân ! :D

kingbirds_QN

Cách e đưa ra thì cũng hạn chế được 1 phần mức giá nhảy vọt quá nhanh trong 1 lần đưa giá thôi.Còn thực tế thì tùy vào sự đam mê của người chơi thôi.Và hạn chế bớt spam bằng cách chọn lọc bớt thành viên đấu giá, người ít uy tín( hay bài viết thấp) nếu thích có thể nhờ người quen đấu giá giùm.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Mình thì có ý kiến thế này: Những ai không tham gia đấu giá thì nên ủng hộ cho người đấu, chỉ bằng một lời nói thôi nhưng người trong cuộc họ an tâm vì trước khi đấu người ta đã xem xét kỹ vật phẩm rồi. Tránh tình trạng nói năng lung tung, làm lung lay ý chí của họ. Cụ thể như đợt rồi bác Trịnh - tosudoc có comment: "Nết chơi của chú chim là Trường cầu, nhạy đuôi hơn cánh, chim đầu xà. Dạng chim này rất hung chim khi đấu. Nếu ai sở hữu chú chim này thì cố gắn chăm đến mùa 2 là dzợt trường tốt. Mình thì chỉ có điều kiện như thế nên mình mong anh em nhìn nhận đúng về chú bổi này".

Thân chào!

huylam2910

Mình thì có ý kiến thế này: Những ai không tham gia đấu giá thì nên ủng hộ cho người đấu, chỉ bằng một lời nói thôi nhưng người trong cuộc họ an tâm vì trước khi đấu người ta đã xem xét kỹ vật phẩm rồi. Tránh tình trạng nói năng lung tung, làm lung lay ý chí của họ. Cụ thể như đợt rồi bác Trịnh - tosudoc có comment: "Nết chơi của chú chim là Trường cầu, nhạy đuôi hơn cánh, chim đầu xà. Dạng chim này rất hung chim khi đấu. Nếu ai sở hữu chú chim này thì cố gắn chăm đến mùa 2 là dzợt trường tốt. Mình thì chỉ có điều kiện như thế nên mình mong anh em nhìn nhận đúng về chú bổi này".

Thực ra em chưa đồng ý với ý kiến của Bác Thức. Comment thì vẫn comment, không có vấn đề gì, nếu nói như Bác thì tại vì ý kiến của Bác T làm hỏng buổi đấu giá, cái nhìn đó em nghĩ chưa chuẩn.

Một buổi đấu giá thành công còn do cách tổ chức, cách làm của diễn đàn, ý thức uy tín của người tham gia, còn comment của mọi người không phải là tác động chính.
Hay ý Bác nói đã là đấu giá thì nên vào Comment về điểm mạnh của Chú Chim thôi.
Nếu Comment đánh giá nhận xét chú Chim mà có ý kiến như trên thì sau này có ai dám ý kiến nữa nhỉ.

Có gì không đúng mong các Bác bỏ qua.

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
trong bất cứ vấn đề gì cũng đều có rủi ro và tai nạn,chuyện có người trúng đấu giá rồi không nhận ở các diễn đàn khác cũng có nhiều nhưng ở chaomao.org thì chưa có tiền lệ.mong các thành viên cân nhắc thật kỹ trước khi đưa ra mức đấu giá của mình,đồng thời những người tham gia comment không nên có ý chê bai vật phẩm đấu giá vì xét cho cùng vật phẩm đấu giá là món quà của thành viên tặng và người tham gia đấu giá (mang tính ủng hộ nhiều hơn là mua vật phẩm) đó.thân

netcom0909

Thân chào!
Em cũng có ý kiến như của bác Thức, nên e mới gợi ý là nên ra thông báo đấu giá trước 2- 3 ngày để a e xem xét vật phẩm, nếu có người nhận xét góp ý vật phẩm thì càng tốt. Biết rằng
trong bất cứ vấn đề gì cũng đều có rủi ro và tai nạn,chuyện có người trúng đấu giá rồi không nhận ở các diễn đàn khác cũng có nhiều nhưng ở chaomao.org thì chưa có tiền lệ.mong các thành viên cân nhắc thật kỹ trước khi đưa ra mức đấu giá của mình,đồng thời những người tham gia comment không nên có ý chê bai vật phẩm đấu giá vì xét cho cùng vật phẩm đấu giá là món quà của thành viên tặng và người tham gia đấu giá (mang tính ủng hộ nhiều hơn là mua vật phẩm) đó.thân
theo ý a Nam là mang tính ủng hộ nhiều hơn. Nhưng quan điểm của e có phần hơi nghiên về cá nhân người đấu giá.
+ Thứ nhất : cần phải cho người đấu giá thấy rõ giá trị thật của cuộc đấu giá. Để từ đó người đấu giá sẽ quyết định giá. Vì có rất nhiều a e trong dd e dám chắc chắn là nhìn một chú chim ko biết xác định được giá trị một chú chim hoặc một cái lồng chẳng( trong đó có em, vì trình độ còn kém). Nhưng vì mới chơi nên thường có tâm lý là rất muốn kiếm những chú chim hay hoặc lồng đẹp ( cái này ai cũng từng trải qua hết) --> dẫn đến cố gắng ra giá để chiến thắng đến khi suy nghĩ kỹ lại thấy ko phù hợp nên thôi ( có thể là một trong số các lý do).
+ Thứ hai : nếu mình làm đấu giá ko hay, a e ở những dd khác nhìn vào cười chê, cũng có thể sẽ có những suy nghĩ mấy "thằng " bên chaomao.org ko biết nhìn chim ( lồng ) mấy cái đó mà ra giá cho cao ( đây chỉ là ví dụ). ..
Một đấu giá được coi là thành công nếu người thắng cuộc hài lòng về cả giá trị vật chất và tinh thần.
Cuối cùng e xin xác nhận lại là topic này ko đễ trách móc sonbt nên a e cũng ko thông cảm bỏ qua, xin đừng ném đá bác ấy nữa. Bác ấy đã chấp nhận chịu phạt rồi mà, đó coi như là một kinh nghiệm. Và cũng xin đừng trách móc vật phẩm đã được đấu giá, vì đối với người này nó ko có giá trị nhưng đối với người khác nó có giá trị rất cao. Ví dụ con chim đèo của e có gửi lên dd nhờ a e thẩm định thật sự trứơc đó đã nhiều lần e muốn bán bỏ nó đi với giá bèo nhưng rồi a Trịnh (tosudoc) đánh giá nó lại là một chú đèo rất hay trong tương lại và có giá trị nhiều hơn e tưởng.
Thân.

thietdam

Đúng dó hôm mình vào đọc thấy bước giá cũng ngỡ ngàng. Bước giá vậy sẽ có bước nhảy giá cao bàng và hơn cả giá gốc ấy chứ

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội

Thân chào!
bác này nói vậy là sao
Chẳng nhẽ người ngoài đánh giá khách quan về vật đấu giá ko đc ah.Hay cứ phải nói hết ưu điểm cho sản phẩm đấu giá đc cao...Hic ....

caube1002

vote cho bác chủ thớt 1 phiếu. nên để anh em xem xét kỹ vật phẩm trước khi đấu giá.

linhngovnn

Mình tham gia diễn đàn cũng khá lâu, nhưng do điều kiện công việc nên chỉ tranh thủ tham khảo các bài viết của các nghệ nhân chứ trải nghiệm ít nên ít bài viết đăng. Mình hiện tại đang làm ở một công ty đấu giá tài sản, mình có một số ý kiến thế này, hi vọng giúp ích được cho diễn đàn. Thứ nhất, mình thấy rất vui khi diễn đàn mình đã tổ chức được một sự kiện đấu giá gây quỹ hoạt động cho diễn đàn, thực ra thì các anh em tâm huyết ai cũng có thể ủng hộ cho diễn đàn vô điều kiện mà, dù ít dù nhiều đó cũng là thành ý của các thành viên. Thứ 2, như cty mình hoạt động thì tài sản trước khi đem bán đấu giá đều được thẩm định bởi một hội đồng thẩm định giá để đưa ra mức giá sàn cho tài sản, tiếp đó là công ty niêm yết tài sản đó và thông báo rộng rãi đến mọi đối tượng có nhu cầu sở hữu tài sản, sau khi đủ số lượng người tham gia đấu giá, cty tiến hành cho đấu giá vào một thời gian cố định đã được thông báo. Mỗi tổ chức hoặc cá nhân có nhu cầu sở hữu đều phải mua một bộ hồ sơ tham gia đấu giá. tiền hồ sơ sẽ không được hoàn lại. ----> ý kiến mình thế này:
1. Cần tạo một tài khoản chung cho diễn đàn tại ngân hàng bất kỳ, các anh em bình bầu chủ tài khoản là người có uy tín nhất)
2. Xây dựng đội ngũ "thẩm định" tài sản bán đấu giá (cái này thì dễ rồi vì diễn đàn mình rất nhiều nghệ nhân, hii)
3. xây dựng các mod cho từng địa phương ( người này chịu trách nhiệm thông báo, nhận và gửi tài sản bán đấu giá)
4. Bất kỳ ai cũng có thể tham gia đấu giá miễn là mua " hồ sơ" --> phí hồ sơ do BQT xây dựng và chuyển phí bằng cách nhắn tin vào các đầu số 8xxx. điều này để tránh trường hợp spam, cũng như ủng hộ quỹ cho diễn đàn luôn.
5. Công bố rộng rãi "tài sản" bán đấu giá trong 7 ngày. Lên luôn thông báo thời gian đấu giá để ae tiện theo dõi.
6. Kết thúc ngày thứ 7, BQT sẽ thông báo danh sách những người được tham gia đấu giá.
7. Tiến hành đấu giá căn cứ vào giá trả của những người có tên trong danh sách. Điều này giảm thiểu tình trạng quăng bom.
8. Thanh toán: người trúng đấu giá sẽ phải thanh toán hết số tiền trúng thầu trong xxx ngày vào tài khoản của diễn đàn và nhận "tài sản" qua mod địa phương.
Hi vọng có thể giúp hình thức đấu giá của diễn đàn ta ngày càng phát triển, Diễn đàn ngày một uy tín, là điểm đến của mọi ace yêu chào mào. Có gì sai sót mong anh em bổ xung thêm.