Gạo Rang Trứng Gà - Món Cám Chim Dễ Làm.

tommy2012

To : bạn Chiêu !
Cám ơn bạn, Huy sinh 1980, cũng ko biết là nhỏ hay lớn hơn, cho phép mình xưng là bạn.mình đam mê chim từ nhỏ, nên tìm và mua sách về đọc .Qua diễn đàn biết bạn cũng lâu nhưng hôm nay mới có dịp nói chuyện, Huy ở Biên Hòa - Đồng nai .rất vui khi biết bạn .

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình sn 1981. chào Bạn Huy, Mình nhỏ hơn Huy 1 tuổi, xưng là bạn cho dễ. Có dịp vào Biên Hòa thế nào cũng gặp bạn. Thân

Sdt mình đây: 0984542879

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Phải bổ sung thêm mồi tươi, trái cây, sâu gạo. Cùng với cào cào, Gạo rang trứng gà chỉ là 1 yếu tố giúp chim căng lửa. mình cho chim ăn loại này đã lâu, không cho thêm loại cám nào khác. chim lửa tốt.

netcom0909

em thì học cách làm bên Bình Dương, dùng gạo tấm khỏi phải giã, sau khi rang xong như bác chiêu thì cho lòng đỏ vào luôn, mùi rất thơm. Phơi 1 nắng rồi dùng tay bóp cho tơi là cho chim ăn được. Đỡ cầu kỳ hơn của bác Chiêu.
Mình thấy có một số bác sợ thiếu chất thì có thể cho chú chim 1 cóng cám và 1 cóng gạo rang, chim thích dùng thứ nào thì dùng. Thân

hung98

cảm ơn bác bổi. bác thật có nhiều tâm huyết. em nghĩ thực ra chơi chim ai cũng muốn tự làm cám cho riêng mình. công thức của bác theo em tìm hiểu thì đơn giản và nhanh gọn nhất mà em biết. nếu đc bác có thể mách cho ae có cách nào sấy cám đơn giản hơn dùng lò vi sóng mà vẫn đảm bảo chất lượng cám không ạ? em chỉ còn băn khoăn vấn đề ấy. cảm ơn bác.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
cách sấy cám đơn giản mà khi chưa có lò vi sóng mà mình hay làm là phơi nắng, phơi buổi trưa là khô, sau khi đã khô cứng , dùng tay bóp tơi, hoặc dùng chày giã nhẹ. Nếu trời không có nắng , hoặc làm ban đêm thì bỏ lên bếp ga sấy khô. Rất đơn giản cho việc sấy khô.

NTKA

Chào anh,công thức cám của anh rất hay và dễ làm.cảm ơn anh rất nhiều.Em muốn hỏi là em có thể trộn chung gạo rang trứng của anh vs cám ba vì theo tỉ lệ 50:50 dc k ạ.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình làm cám này thì chưa trộn cám ba vì, chỉ làm gạo rang trứng gà, không dùng cám khác. Nhưng ở Nha Trang nhiều người trộn cám ba vì với trứng, không phải dùng gạo rang. Hay có người trộn gạo rang trứng gà và cám ba vì như bác NTKA đã đề cập. Bác thử trộn và không trộn, cái nào chim ăn sung hơn thì chọn thôi.

NTKA

Mình làm cám này thì chưa trộn cám ba vì, chỉ làm gạo rang trứng gà, không dùng cám khác. Nhưng ở Nha Trang nhiều người trộn cám ba vì với trứng, không phải dùng gạo rang. Hay có người trộn gạo rang trứng gà và cám ba vì như bác NTKA đã đề cập. Bác thử trộn và không trộn, cái nào chim ăn sung hơn thì chọn thôi.
dạ,cảm ơn anh em sẽ làm như anh nói.:D

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bài hay quá, ráng viết thêm nhiều bài hay nữa anh nhé ! Hình như Thiết Mộc Chân ăn toàn món này ? Trước đây em có chim ăn dặm thêm gạo rang trứng, gạo rang trên bếp ngã vàng có mùi thơm thì cho lòng đỏ vào đảo đều tay (nhiệt tích từ gạo làm chín trứng), nếu thấy gạo còn trắng thì sốc thêm trứng nữa, nếu đã áo đủ thì thôi, đem ra phơi 15' là khô, cho vào hũ...Cái này cực dễ tiêu và ra phân vàng sẫm nhìn sướng mắt, he he :D !

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

billygoon

cám ơn anh đã chia sẻ công thức rất dễ làm với ae ít thời gian, hnay đc nghỉ e cũng làm ngay thử nhưng e theo dõi chim ăn rất ít hầu như cả ngày chỉ ăn vài hạt :( mỗi lần ăn thì chim vãi nhiều nữa,e có chia nhỏ lại tỉ lệ vì e nuôi 1 ít nên làm ít 1 thôi,e cũng hy vọng chim thích ứng tốt để cho ăn kèm cám ba vì, e ngoài bắc ít có châu chấu lắm.

cmtegiac

bác chào mào bổi cho em hỏi thêm một chút về bài cám của bác
em thấy trong bài cám của bác sau khi sấy bằng lò vi sóng, rồi dùng chày giã cám với mục đích làm cho cám nhỏ ra như vậy thì tỷ lệ hạt vụn rất nhiều phải ko bác. Vậy em có thể làm như thế này được không bác

cũng những vật liệu của bác, sau khi rang gạo chín vàng thì cho vào máy xay sinh tố xay nhỏ ra, sau đó mới trộn với trứng và đùn thành hạt. Các công đoạn còn lại như sấy khô bằng lò vi sóng, bóp cho hạt cám đều ra thì như những bài cám khác. Em làm thế ổn không bác?

thietdam

Theo công thức này phải kiếm cào cào và trứng kiến nưa. Áp dụng cám này cho chim nhà mình chắc khó quá. Mình thỉnh thoảng cho chim nhà ăn sâu cá rồng

hvkt_87

Cảm ơn chào mào bổi đã chia sẻ cho anh em nhé!Sẽ thử trong thời gian gần nhất!
Thân!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
cmtegiac:"bác chào mào bổi cho em hỏi thêm một chút về bài cám của bác
em thấy trong bài cám của bác sau khi sấy bằng lò vi sóng, rồi dùng chày giã cám với mục đích làm cho cám nhỏ ra như vậy thì tỷ lệ hạt vụn rất nhiều phải ko bác. Vậy em có thể làm như thế này được không bác

cũng những vật liệu của bác, sau khi rang gạo chín vàng thì cho vào máy xay sinh tố xay nhỏ ra, sau đó mới trộn với trứng và đùn thành hạt. Các công đoạn còn lại như sấy khô bằng lò vi sóng, bóp cho hạt cám đều ra thì như những bài cám khác. Em làm thế ổn không bác?"

Sau khi sấy bằng lò vi sóng, dùng chày làm cho tơi gạo ra, không giã nát thêm lần nữa, thay vì dùng tay để bóp thì mình dùng chày cho nó nhanh. Lúc này gạo trứng gà không bị vụn thêm nữa.

Bác cứ lấy máy xay thử xay gạo đã rang, rồi làm theo cách của bác, up lên cho AE biết thêm 1 cách làm gạo rang trứng gà. Bác thử nghiệm cách mới xem sao. Thân

cmtegiac

Sau khi sấy bằng lò vi sóng, dùng chày làm cho tơi gạo ra, không giã nát thêm lần nữa, thay vì dùng tay để bóp thì mình dùng chày cho nó nhanh. Lúc này gạo trứng gà không bị vụn thêm nữa.

Bác cứ lấy máy xay thử xay gạo đã rang, rồi làm theo cách của bác, up lên cho AE biết thêm 1 cách làm gạo rang trứng gà. Bác thử nghiệm cách mới xem sao. Thân
em đã làm xong bằng cách đùn hạt cám rồi mà quên không chụp hình. Về cách làm thì chẳng có gì mới lạ nhưng trong khi làm em thấy 1 điều là nếu làm bằng gạo không thì khi trộn trứng với gạo nó ra hỗn hợp cứng ngắc khó bóp hơn so với khi trộn thêm một số thành phần khác. Em đã cho chim ăn cùng với cám cũ thì nó chỉ ăn cám cũ và để lại toàn bộ cám mới này hichic

DAT777

Cho minh gop y them . Gao rang hot gà thì cho thêm môt ti xíu muối vào cho chim uống nuoc nhiều dễ tiu hoá và có bộng lông bóng dẹp hơn.minh dang cho chim mình ăn với công thức dó ,chim rất căng lữa và lông rất đẹp