Góp ý về (Thông báo hội thi)

Mickeycm.batoqn

Ec. mình chỉ hỏi thôi.
sory tưởng bạn đá xoáy,cái bạn nói chính sác sàng cầu lùng sục đối thủ là yếu tố quan trọng của cuộc thi bạn.Chứ mình ko thể coi 200 hay 300 lồng mà nghe nó ra giộng thế nào songkon bình điền ,bato .hay trung mang gì cả,vì thực tế chim khi thi đấu ko giống kiểu solo 1 mình mà ra hết giọng dc.

L

linhbuudien

Guest
Không đồng tình.Con chim mà cứ đứng 1 chỗ xổ giọng thì không thể bằng con tuy xổ ít hơn nhưng ra cánh,chạy cầu...
Cuộc thi về chim chào mào thì đương nhiên tiêu chí về giọng phải là số 1 bởi 1 lẽ khi lên dàn chim chơi chịu sổ giọng thì có ít sàng và chơi cánh hơn cũng được tính là bản lĩnh hơn và vì thế nên càng ra được nhiều giọng thì tất nhiên sẽ có giải cao hơn còn chim của chú chỉ còn thái độ chặt chém mỏ há ra ko sổ được nữa thì giải thấp hơn là phải nhẽ

L

linhbuudien

Guest
Sát thực.Gần như têu chí mà ae mong mỏi.
đoc topic này mình cũng đưa ra ý kiến của mình về vấn đề mà chủ topic đã đề cập

Hội thi tiếng hót Chào Mào: Theo mình hiểu thì tiêu chí về giọng hót được đánh giá cao nhất, những chú sổ giọng dài, giọng đôi, giọng 3... là những chú được đánh giá cao, sau đó mới tới hình dáng như mồng lân, dài đòn, cao cầu...Hội thi chim Chào mào: Ghi thông báo kiểu này thì rất chung chung, thi chim CM là thi tất cả những gì con chim CM có thể thể hiện được bao gồm giọng hót, nết đấu. Khi đó phải phụ thuộc vào tiêu chí của từng nơi thi để biết tiêu chí nào được đánh giá cao nhất

Thiết nghĩ hiện nay phong trào chơi CM ở VN lên cao và có rất nhiều cuộc thi được tổ chức nhưng đa số những cuộc thi đó đều hướng về việc đánh giá phong cách chơi của chào mào chủ yếu là nết đấu của chú chim bao gồm dáng chữ C, bung cánh xoè đuôi, giọng chéc uy lực... và tiêu chí giọng được xếp phía sau phù hợp với đa số cách chơi chim dàn của anh em 3 miền Bắc Trung Nam. Trong nhưng cuộc thi đó đều không hề phân biệt chim từ đâu tới cho dù đó là chim Hà Nội - Huế - Sài Gòn đều được tham gia. Như thế là tiêu chí giọng đã được xếp sau các tiêu chí khác rồi