Góp ý về (Thông báo hội thi)

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Qua nhiều cuộc thi chim trên toàn quốc mình thấy các thông báo mỗi nơi 1 khác
Ví dụ ban tổ chức có nơi thì ra thông báo(Hội thi tiếng hót Chào Mào)
Có nơi lại ra thông báo(Hội thi chim Chào mào)
không khác nhau là mấy nhưng thực chất lại khác nhau khi trọng tài chấm thi
ví dụ: trong cuộc thi vừa qua tại Vĩnh Điện xét 1 cách toàn diện chim tôi chơi rất tốt so với những chú chim còn lại nhưng ít mỏ hơn nên bị loại, tôi có thắc mắc thì 1 anh đã đứng ra nói rằng đây là cuộc thi (tiếng hót chim chào mào) nên chim bạn ít hót hơn bị loại là điều đương nhiên. nhưng chẳng lẽ như vậy thì chú chim cứ đứng hót từ đầu đến cuối sẽ được giải nhất chăng?
Tôi viết bài này ko nhằm tranh luận về cuộc thi vừa qua mà chỉ để anh em thảo luận về cách thức thông báo tại các hội thi cho đồng nhất để người tham gia thi và trọng tài dễ chấm chim hơn
theo quan điểm của cá nhân tôi thì nên ra thông báo các cuộc thi thành 1 thông báo chuẩn sẽ hợp lý hơn có thể lấy thông báo (Hội thi chim Chào mào) thay vì (Hội thi tiếng hót Chào Mào)
Thân NĐN

hieuhp

Cuộc thi về chim chào mào thì đương nhiên tiêu chí về giọng phải là số 1 bởi 1 lẽ khi lên dàn chim chơi chịu sổ giọng thì có ít sàng và chơi cánh hơn cũng được tính là bản lĩnh hơn và vì thế nên càng ra được nhiều giọng thì tất nhiên sẽ có giải cao hơn còn chim của chú chỉ còn thái độ chặt chém mỏ há ra ko sổ được nữa thì giải thấp hơn là phải nhẽ

Chéc

cụm từ nào dùng cũng được, tuy nhiên cái ĐẸP phải luôn đồng hành với hội thi là ok.

dangminhntbs

tôi nghĩ trước khi thông báo tên hội thi nên đưa ra tiêu chí thi + đào tạo trọng tài chấm thi biết chấm cho đúng tiêu chí đưa ra.
thứ 2 là khi các chim vào top 10 nên tham khảo ý kiến của khán giả tại hội thi cho khách quan khi loại hay chọn chim nào ở lại.

chaomao81

hi, chim đầu giàn mà cả 100 con, làm sao mà phân biệt được giọng, nếu là chim giọng thi mình nghỉ không thể thi cả 100 con được, vì thế phải kết hợp cả hai, chơi cánh, sàn cầu, đổ giọng, mới là tiêu chí của một con chim hay. có gì không đúng các bác bỏ qua cho. đó chỉ là ý kiến của riêng e, nhưng theo bác Nam nói cũng đúng, cần phải thống nhất một tên riêng để sau này các cuộc thi chim sẻ càng lớn mạnh. không những ở một miền mà cả ba miền.Thân.

kenyang88

Bác nào nói cũng có phần đúng. thi thì phải kết hợp đc giọng và phong cách chơi.
- Hội thi đề ra tiêu chi ntn thì cứ làm theo. Mà chỉ nên đặt là "Hội thi chim chào mào" thôi. vì thực sự thì lúc đấu con chim chỉ ra giọng đấu thôi, chứ ko ra các giọng chuẩn của nó (ví dụ trung mang đấu giàn thì cũng như chim thường, hiếm mà ra giọng dài và luyến láy của TM đc, một số con mau mỏ vẫn ra đc giọng chuẩn của vùng).
Nên theo ý kiến riêng của mình là chỉ nên đặt là hội thi chim chào mào. rồi cho ra các tiêu chí. và nêu rỏ tiêu chí nào là hàng đầu rồi căn cứ mà chấm chim. thế là ko ai có ý kiến
- Khi vào top 10 mà tham khảo ý kiến của khán giả rồi loại chim thì quá tốt. nếu có ghế nóng như game show đấu trường 100 thì tốt. khi trọng tài ra quyết định rồi tham khảo ý kiến của khán giả, nếu quá bán đồng ý lại thì loại. vì khi vào top 10 rồi thì rất là nhạy cảm.
ý kiến riêng.hihi

Mickeycm.batoqn

Tiêu chí thi tại qngai
Nhất Ché
Nhì Cánh
Ba bộng
Đây là tiêu chí chính để xác định Chú chim có phong cách hoàng thiện.Va Mình củng có tham khảo 1 số trong tại qnam dnang nhatrang vừa qu.tại cuôc thi tại ccaffe 3 miền quãng ngãi
Anh em tham khảo Bổ xung thêm.còn tiêu đề ko nói dc điều Gi cả.xin chia bn anh nam da nang

kenyang88

Tiêu chí thi tại qngai
Nhất Ché
Nhì Cánh
Ba bộng
Đây là tiêu chí chính để xác định Chú chim có phong cách hoàng thiện.Va Mình củng có tham khảo 1 số trong tại qnam dnang nhatrang vừa qu.tại cuôc thi tại ccaffe 3 miền quãng ngãi
Anh em tham khảo Bổ xung thêm.còn tiêu đề ko nói dc điều Gi cả.xin chia bn anh nam da nang
Sàng cầu, lùng sọc đối thủ. có trog tiêu chí ko bác

minhtuantbvn

khi chấm thi chỉ xét 3 con cùng 1 sào,( nhìn con kế bên),những tên khác có tắm nắng hay rỉa lông nhưng ít hơn tên bên cạnh vẫn cứ ung dung cái đã vòng sau dồn chim tính sau ,thằng nào to miệng hót hay đã có giải nhưng gặp thằng du côn chơi suất sắc 30 phút đầu thì có giải cũng phải xuống sào đi bụi,vì thằng kế bên quá suất sắc.vì khi thi đấu gần như là chia bảng rồi 3 tên một đan xen vào với nhau,khi chùm áo ai biết hay dở mà treo vào với nhau.nên các bác cứ thông đồng với nhau treo mấy em yếu bóng vía vào với nhau thì chim yếu bóng vía tất sẽ có con vô tận vòng sâu chứ không chết yểu đâu(chắc chắn đấy) chả thằng trọng tài giám loại cả khu đâu.

Bav4ever

Cuộc thi về chim chào mào thì đương nhiên tiêu chí về giọng phải là số 1 bởi 1 lẽ khi lên dàn chim chơi chịu sổ giọng thì có ít sàng và chơi cánh hơn cũng được tính là bản lĩnh hơn và vì thế nên càng ra được nhiều giọng thì tất nhiên sẽ có giải cao hơn còn chim của chú chỉ còn thái độ chặt chém mỏ há ra ko sổ được nữa thì giải thấp hơn là phải nhẽ
Xin lỗi bạn cho mình hỏi bạn câu này trong cuộc thi con xếp thứ nhì có tổng số mỏ nhiều hơn con đoạt giải nhất thì tại vì sao? Ko phải đâu xa chính là con toshiba con chim bắc trong phòng chào mào vip đó bạn. Theo tôi biết thì có 2 lần toshiba đạt giải 3 và giải 2 nhưng số mỏ của toshiba hơn chú đoạt giải nhất. Vậy thì hót có phải tiêu chí dc dặt lên hàng đầu trong các cuộc thi ko bạn?
Ps: Rất mong nhận dc câu trả lời của bạn để giải tỏa sự thắc mắc trong lòng.
Thanks bạn

hieuhp

Xin lỗi bạn cho mình hỏi bạn câu này trong cuộc thi con xếp thứ nhì có tổng số mỏ nhiều hơn con đoạt giải nhất thì tại vì sao? Ko phải đâu xa chính là con toshiba con chim bắc trong phòng chào mào vip đó bạn. Theo tôi biết thì có 2 lần toshiba đạt giải 3 và giải 2 nhưng số mỏ của toshiba hơn chú đoạt giải nhất. Vậy thì hót có phải tiêu chí dc dặt lên hàng đầu trong các cuộc thi ko bạn?
Ps: Rất mong nhận dc câu trả lời của bạn để giải tỏa sự thắc mắc trong lòng.
Thanks bạn
Nói thế này cho dễ hiểu này tôi cũng chỉ là 1 người chơi chim thôi chứ ko nằm trong ban giám sát hay tổ trọng tài nào hết nhưng nhiều bác chậm hiểu thật đấy
lần sau đi thi chim nên hỏi thẳng ban tổ chức xem trước ( nghiên cứu ) tiêu chí đi rồi hãy mua vé cho chim mình lên thi không thì lúc nào chim mình cung rơi vào thảm họa hay nhất mà vẫn loại :confused:

chaomaotd

Thế nào là một chú chim hay? Lăng xăng, sàng cầu ,chéc dọa nạt đối thủ , ra giọng bọng liên tục... thì không cần phải bàn cải. Nhưng ngặt nỗi là khi sàng cầu, lăng xăng ...thì ít ra giọng bọng và ngược lại ( ở đây mình nói là ít nha ). Tùy theo quan điểm của mỗi người thích phong cách nào hơn, ở mỗi vùng khác nhau sẽ có quan điểm khác nhau, thí dụ : ở vùng hóc môn tphcm người ta thiên về giọng hót...Vậy nên, không phải cuộc thi nào cũng cùng chung tiêu chí đánh giá, nghệ thuật chơi chào mào rất phong phú và đa dạng, không lấy quan điểm của mình áp đặt cho tất cả được . Hiện tại, các cuộc thi hình như tuần nào cũng có , nếu muốn thi bạn chọn những nơi có tiêu chí thi phù hợp với chim bạn.!
Là ý của riêng cá nhân mình, có gì không phải anh em cứ chia sẽ thêm!

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Cám ơn Bác Nam đà nẵng đã viết bài góp ý này. đây cũng là vấn đề gây khá nhiều tranh cãi sau mỗi cuộc thi. vì vậy chúng ta nên góp ý để thống nhất đề ra những tiêu chí nào hay, phù hợp để đưa vào tiêu chí chung cho cả nước.

theo mình thì mình chia sẻ và góp ý :
- thứ nhất : là hội thi tiếng hót chim chào mào hay hội thi chim chào mào
+ Nếu đơn vị nào tổ chức thi ghi:" hội thi tiếng hót chim chào mào" thì khi thi nên để chim cách nhau xa (vd: 1 mét) để chim chỉ thi hót và xem chú chim nào ra nhiều mỏ, hót hay (và hay ntn???) thì chấm theo tiêu chí hót
+ Nếu ghi:" hội thi chim chào mào" thì thi như hiện nay chúng ta vẫn đang áp dụng (trong đó áp dụng các tiêu chí như đã đưa ra : -Thanh - Sắc - Bộ). Vậy tiêu chí cho điểm như thế nào thì AE nên góp ý để có thể chọn được một chú chim toàn diện nhất.

- thứ 2: Cũng nhiều Ae đang tranh cãi là chim bọng nhiều (mau mỏ) thì thường được chọn đi tiếp vào vòng trong. nhưng theo quan điểm cá nhân mình thì đã là cuộc thi hót đấu thì trong đó gồm có nhiều yếu tố chúng ta cần xem xét để cho điểm: hót, chét, bung cánh, xòe đuôi, múa cầu, sàn cầu, bu chụp lồng dọa đối phương về cầu ra cánh ra bọng, ghim chim thì nên chấm thế nào. và yếu tố dễ nhận biết trong chim đấu là con nào đấu cho con kế bên bỏ nước, dạt cầu, xù lông, tung lồng, rụt mào là thắng.

- thứ 3: theo mình chơi chim đấu thì con chim khi thi đấu làm cho người xem cảm thấy mãn nhãn, bị cuốn hút bởi phong cách thi đấu đẹp như: chét, xòe đuôi, bung cách, rê cánh, lùng sục tìm chim để dọa nạt kết hợp với 1 ít bọng là tuyệt vời. nên mình vẫn đặt tiêu chí bọng sau tiêu chí bộ-sắc.
- Nhiều Ae cho rằng chim ra giọng gắt, đanh để đè đối thủ nhưng thử hỏi như thế nào là đè (nếu đè đối thủ thì buộc đối thủ phải bỏ giọng, bỏ nước lơ chim hoặc quay mặt; VD: như chú chim giải nhất Qui Nhơn đè bọng chú chim 261 thì mới gọi là đè) còn khi ra giọng gắt, đanh mà làm đối phương ức chim bu chụp đòi đánh nhau thì chỉ được chấm điểm nhỉnh hơn chút ở phong cánh khi đấu điềm chỉnh chứ chưa thể khẳng định chú chim bu chụp là đang bị đè bọng được (Chúng ta nhìn cuộc sống con người chúng ta cũng thấy: có những người muốn giải quyết vấn đề bằng lời nói, cũng có nhưng người giải quyết vấn đề bằng vũ lưc nhưng chưa chắc là ai sợ ai)

p/s: một chú chim khi thi đấu ra cánh, bung cánh, xòe đuôi, sàn cầu liên tục, bu lồng dọa nạt đồi thủ, chét thì có mất sức nhiều hơn 1 chú chim chỉ biết đứng ra bọng???

Vài lời góp ý chia sẻ.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
chổ e thi toàn xem con nào đứng bọng nhiều là thắng. có khi quay lưng với đối phương nhưng vẫn bọng đều là ok ...

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Cám ơn Bác Nam đà nẵng đã viết bài góp ý này. đây cũng là vấn đề gây khá nhiều tranh cãi sau mỗi cuộc thi. vì vậy chúng ta nên góp ý để thống nhất đề ra những tiêu chí nào hay, phù hợp để đưa vào tiêu chí chung cho cả nước.

theo mình thì mình chia sẻ và góp ý :
- thứ nhất : là hội thi tiếng hót chim chào mào hay hội thi chim chào mào
+ Nếu đơn vị nào tổ chức thi ghi:" hội thi tiếng hót chim chào mào" thì khi thi nên để chim cách nhau xa (vd: 1 mét) để chim chỉ thi hót và xem chú chim nào ra nhiều mỏ, hót hay (và hay ntn???) thì chấm theo tiêu chí hót
+ Nếu ghi:" hội thi chim chào mào" thì thi như hiện nay chúng ta vẫn đang áp dụng (trong đó áp dụng các tiêu chí như đã đưa ra : -Thanh - Sắc - Bộ). Vậy tiêu chí cho điểm như thế nào thì AE nên góp ý để có thể chọn được một chú chim toàn diện nhất.

- thứ 2: Cũng nhiều Ae đang tranh cãi là chim bọng nhiều (mau mỏ) thì thường được chọn đi tiếp vào vòng trong. nhưng theo quan điểm cá nhân mình thì đã là cuộc thi hót đấu thì trong đó gồm có nhiều yếu tố chúng ta cần xem xét để cho điểm: hót, chét, bung cánh, xòe đuôi, múa cầu, sàn cầu, bu chụp lồng dọa đối phương về cầu ra cánh ra bọng, ghim chim thì nên chấm thế nào. và yếu tố dễ nhận biết trong chim đấu là con nào đấu cho con kế bên bỏ nước, dạt cầu, xù lông, tung lồng, rụt mào là thắng.

- thứ 3: theo mình chơi chim đấu thì con chim khi thi đấu làm cho người xem cảm thấy mãn nhãn, bị cuốn hút bởi phong cách thi đấu đẹp như: chét, xòe đuôi, bung cách, rê cánh, lùng sục tìm chim để dọa nạt kết hợp với 1 ít bọng là tuyệt vời. nên mình vẫn đặt tiêu chí bọng sau tiêu chí bộ-sắc.
- Nhiều Ae cho rằng chim ra giọng gắt, đanh để đè đối thủ nhưng thử hỏi như thế nào là đè (nếu đè đối thủ thì buộc đối thủ phải bỏ giọng, bỏ nước lơ chim hoặc quay mặt; VD: như chú chim giải nhất Qui Nhơn đè bọng chú chim 261 thì mới gọi là đè) còn khi ra giọng gắt, đanh mà làm đối phương ức chim bu chụp đòi đánh nhau thì chỉ được chấm điểm nhỉnh hơn chút ở phong cánh khi đấu điềm chỉnh chứ chưa thể khẳng định chú chim bu chụp là đang bị đè bọng được (Chúng ta nhìn cuộc sống con người chúng ta cũng thấy: có những người muốn giải quyết vấn đề bằng lời nói, cũng có nhưng người giải quyết vấn đề bằng vũ lưc nhưng chưa chắc là ai sợ ai)

p/s: một chú chim khi thi đấu ra cánh, bung cánh, xòe đuôi, sàn cầu liên tục, bu lồng dọa nạt đồi thủ, chét thì có mất sức nhiều hơn 1 chú chim chỉ biết đứng ra bọng???

Vài lời góp ý chia sẻ.
Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn, do thông báo của hội thi trước giờ toàn lấy chung là hội thi tiếng hót chim chào mào chỉ 1 số nơi dùng hội thi chim chào mào. Nhưng để đánh giá đúng thì nên lấy thông báo hội thi chim chào mào làm chuẩn sẽ hợp lý hơn. Vì ta chơi con chim nếu đơn thuần vì giọng hót thôi thì phong trào chắc chẳng phát triển như ngày hôm nay. và nếu thi giọng hót thì những chú chim các vùng miền có giọng hót đặc trưng đơn giản như chim các tỉnh phía Bắc thì chắc không có cửa.Tôi không biết tiêu chí chơi chim của anh em như thế nào, còn riêng tôi chim phải chơi năng nổ đe nẹt đối thủ và uy lực tôi mới khoái hihi
Thiết nghĩ đã tổ chức thi thì không nên phân biệt chim vùng miền, Ban Tổ Chức nên xét về khía cạnh thái độ thi đấu và phong cách thi đấu cùng giọng hót chứ đừng chăm chăm chấm giọng hót mà quên đi cái thần của chim.
Thân NDN

Mickeycm.batoqn

Nói thế này cho dễ hiểu này tôi cũng chỉ là 1 người chơi chim thôi chứ ko nằm trong ban giám sát hay tổ trọng tài nào hết nhưng nhiều bác chậm hiểu thật đấy
lần sau đi thi chim nên hỏi thẳng ban tổ chức xem trước ( nghiên cứu ) tiêu chí đi rồi hãy mua vé cho chim mình lên thi không thì lúc nào chim mình cung rơi vào thảm họa hay nhất mà vẫn loại :confused:
tôi nghĩ bạn ko đi thi nhiều nên ko nắm rỏ,nếu thi hót nhiều đứng nhất thì ko lẻ đứng gần biên hót vu vơ là đứng nhất à,cái đó dc xếp vào thái độ.
Nếu có 3 con tranh nhất nhì 3 xếp tam giác nhưng chỉ có 1 con sổ bọng nhưng thái độ xoay lưng về đối thủ,trong khi con kia sàng cầu ra cánh nhuwnh ko ra giongj thì còn sàn cầu ra cánh vẩn đứng nhất.
Tôi nghĩ bạn chưa thực tiển vấn đề này nên bạn mới nghĩ là thi hót là phải hót,cái đó sai.
bạn có nghĩ rằng nó ché và ra cánh ko sẻ bị đánh rớt hay con sổ bộng ko bị rớt.
Tôi thực tiển nhiều cuộc thi tôi nắm rỏ 3 tiêu chí chính ko vào vòng loại còn 20 lồng
nhất ché,nhì cánh,tiếp đến mới 3 bộng.
bạn ko thể đứng coi 100 lông hay 200 lồng mà nghe hót hết cả,gk họ ko đánh giá thế,chủ yếu là thái độ,chứ ko thể đứng sổ vu vơ thì dc coi là vào sâu và nhất.
Thân.

Bav4ever

Mình cũng nói luôn và ngay cho nó nóng này bạn này chỉ thích nói thẳng thì tốt nhưng nói thẳng ko có nghĩa là nói ko suy nghĩ, nói những cái mình ko biết.
Ps lần sau bác thông minh hiểu nhanh thì bác cố đừng trả lời nhầm lẫn nữa nhé ko lại rơi vào thảm họa nói thẳng mà ko thật bác nhé

cmtegiac

đoc topic này mình cũng đưa ra ý kiến của mình về vấn đề mà chủ topic đã đề cập

Hội thi tiếng hót Chào Mào: Theo mình hiểu thì tiêu chí về giọng hót được đánh giá cao nhất, những chú sổ giọng dài, giọng đôi, giọng 3... là những chú được đánh giá cao, sau đó mới tới hình dáng như mồng lân, dài đòn, cao cầu...Hội thi chim Chào mào: Ghi thông báo kiểu này thì rất chung chung, thi chim CM là thi tất cả những gì con chim CM có thể thể hiện được bao gồm giọng hót, nết đấu. Khi đó phải phụ thuộc vào tiêu chí của từng nơi thi để biết tiêu chí nào được đánh giá cao nhất

Thiết nghĩ hiện nay phong trào chơi CM ở VN lên cao và có rất nhiều cuộc thi được tổ chức nhưng đa số những cuộc thi đó đều hướng về việc đánh giá phong cách chơi của chào mào chủ yếu là nết đấu của chú chim bao gồm dáng chữ C, bung cánh xoè đuôi, giọng chéc uy lực... và tiêu chí giọng được xếp phía sau phù hợp với đa số cách chơi chim dàn của anh em 3 miền Bắc Trung Nam. Trong nhưng cuộc thi đó đều không hề phân biệt chim từ đâu tới cho dù đó là chim Hà Nội - Huế - Sài Gòn đều được tham gia. Như thế là tiêu chí giọng đã được xếp sau các tiêu chí khác rồi