CM thay lông cho ăn kỳ tử dc không?

longqh2006

EM định băm nhuyễn kỳ tử cho con CM đang thay lông ăn, vì đọc trên mạng thấy 1 số người bảo cho cm ăn kỳ tử vào mùa thay lông cho lông đít nó đỏ nhưng 1 số khác thì bảo là ko nên do kỳ tử có tính kích dục ko tốt

Vậy theo các bác thì CM thay lông có nên cho nó ăn kỳ tử không?

Nếu có thì liều lượng như thế nào là hợp lý ạ??

Cảm ơn các bác đã ghé qua !

lha_cd

cho ăn ít thôi bạn à vì kỳ tử nóng chim ăn khó trút lông ( bó lông )

7love

ăn đc bạn ah. minh cũng đang cho chim ăn kì tử lúc chim đang thay lông và kèm theo mướp hương vì miền bắc ko có mướp khía và dưa leo nữa!!

bin_ballad

cho ăn ít thôi bạn à vì kỳ tử nóng chim ăn khó trút lông ( bó lông )
bác này nói đúng nè, kì tử tính mát và bình, không có tính nóng. Tuy nhiên kì tử kích thích chim hót nhiều, với chim thay lông mà còn hót nhiều sẽ làm ảnh hưởng đến khả năng rớt lông của chú chim. Chỉ nên cho ăn một lượng ít thôi

longqh2006

các bác cho em hỏi cách chế biến kỳ tử với, để khô ko băm nhỏ dc, ngâm nước ấm băm dc nhưng nó dính bết lại với nhau, chim ăn nó toàn rỉa văng tứ tung.

Pleikupho

các bác cho em hỏi cách chế biến kỳ tử với, để khô ko băm nhỏ dc, ngâm nước ấm băm dc nhưng nó dính bết lại với nhau, chim ăn nó toàn rỉa văng tứ tung.
cho kỷ tử khô vào cối sinh tố (cối xay hạt) xay thành bộ trộn vơi cám, nhớ là làm ít thôi chứ xay ra trộn với cám nó sẽ mau móc lắm, nếu xay với trứng trộn vào cám và xáy khô thì mới bảo quản dc, ko thì bạn để nguyên quả ngâm nước cho mềm và cho ăn