Chim ngoái ngửa khi đang sung

lampfc

Chào ae, mình có 1 chú bình định 2 mùa, nết chơi rất khá nhưng mỗi khi hăng quá thì ngoái ngửa và lộn, mình trị theo cách các bạn hướng dẫn dd là dùng lồng vuông,lắp cầu bán nguyệt, che 3 mặt lồng và bắt vào góc tường nhưng như thế no vẫn ngoái lộn. tình trạng này đã kéo dài khoản 6 tháng, ae cho ý kiến với.

dungchaomaovt

mình cũng có 1 em như thế n, nhưng nhẹ hơn, khi sung lên nó cũng ngoái nhẹ, nhưng ra giàn đấu thì lại kg ngoái, chỉ ngoái ở nhà, anh nào biết cách trị xin giup đỡ với. thanks

DucNguyen1306

Mình nghĩ chim 2 mùa rồi, cái nết của nó là vậy chỉ có cách sống chung vs lũ thui bác ạ

oxy_vn

Mình cũng có 1 con, bám nóc lộn khi chim sung lên, chim chơi từ 9h đến 11h vẫn còn chéc và đang sinh hoạt ở côi Gia Định, và trị nhiều cách vẫn không hết.... Có tật có tài, cho 1 chú chim

tinbmt1975

Mình có 1 chú 6 mùa cũng bị như vậy, ở nhà khi chú căng lên là bám nóc lồng lộn, nhưng được cái khi đi cội hoặc thi thì không bị. Lúc trước mình dùng nan che bớt mặt trên (mình dùng lồng vuông) thấy ít bị vì không bám được nóc, có cái tệ là không phơi nắng được.

Laviexd

Thả avi theo dõi nếu k bị thì bạn sắm lồng rộng cầu trên để sát nóc lồng. K hết thì chịu nhưng chim đấu giàn ktl thì cứ nuôi thôi. Có tài có tật mà.

lampfc

Mình có nghe nói thả Avi chim hết lộn nhưng khi ra lồng nó lộn trở lại ah, không biết có ae nào thử chưa??

chaomaosathay

mình cũng có 1 chú 3 mùa như vậy, mình căng dây thì hết nhưng tháo dây lại y vậy. e nó choi hay nên ko thả dc, đành chấp nhận sống chung với lũ. ra cội chơi hay kè chim thì không bị, nhưng ở nhà thì ngoái thôi rồi.
chấp nhận thôi bác ơi.

neo

vấn đề này mình để ý cứ khoảng 2 tháng có người hỏi hoài
hôm nay mình chỉ lần cuối cùng nha , lần sau đưng ai hỏi vần đề này nữa nha
đầu tiên sang chim qua lồng vuông , sau đó chỉnh cầu đậu cao lên gần nóc lông , lấy 6 sợi dây thun 3 màu khác nhau căng xen kẽ lên nuôi khoảng 2 tháng treo chỗ yên tỉnh , phơi nắng tắm táp bình thường , khi chim hết tật thì hạ cầu đậu xuống sau đó tháo từ từ 2 sợi 1 lần , 3-4 tuần sau tháo thêm 2 sợi nữa , 3-4 tuần sau nữa tháo 1 sợi nữa sau đó tháo hết ra và để thêm 2 tuần nữa thì đem chim đi ra trường dợt

lưu ý chữa hơi mất thời gian và phải kiên trì , mình đã chữa thành công khá cao , và tỷ lệ thất bại cũng có do bổn con chim bị như vậy thì phải chịu ,còn trường hợp chim bị hoảng , hay vấn đề gì đó mà bị ngưới thì trị ok
lưu ý thả avi sau đó cho vào lồng cũng bị trở lại , mình đã thử rồi

cocghe

Đang trị theo cách bác nè. Mới 2 ngay,thấy ok. Chỉ khi nó hoảng mới thây

Chim Điên

vấn đề này mình để ý cứ khoảng 2 tháng có người hỏi hoài
hôm nay mình chỉ lần cuối cùng nha , lần sau đưng ai hỏi vần đề này nữa nha
đầu tiên sang chim qua lồng vuông , sau đó chỉnh cầu đậu cao lên gần nóc lông , lấy 6 sợi dây thun 3 màu khác nhau căng xen kẽ lên nuôi khoảng 2 tháng treo chỗ yên tỉnh , phơi nắng tắm táp bình thường , khi chim hết tật thì hạ cầu đậu xuống sau đó tháo từ từ 2 sợi 1 lần , 3-4 tuần sau tháo thêm 2 sợi nữa , 3-4 tuần sau nữa tháo 1 sợi nữa sau đó tháo hết ra và để thêm 2 tuần nữa thì đem chim đi ra trường dợt

lưu ý chữa hơi mất thời gian và phải kiên trì , mình đã chữa thành công khá cao , và tỷ lệ thất bại cũng có do bổn con chim bị như vậy thì phải chịu ,còn trường hợp chim bị hoảng , hay vấn đề gì đó mà bị ngưới thì trị ok
lưu ý thả avi sau đó cho vào lồng cũng bị trở lại , mình đã thử rồi

Bác cho hình ảnh phát thì ngon quá ^^!. Thanks

chimcuccu!!

vụ này bó tay thôi bạn ơi với những con coi đó là thú vui rồi thì chỉ còn cách sống chung với nó thôi .nếu ban kết e nó thì cứ nôi thôi còn cách thì chắc bạn cũng tham khảo rồi đó . bản thân mình cũng đã từng bị như vậy và cũng đủ kiểu đành bó tay!

cocghe

Đang trị 1 em đươc 3 hôm nè cũng thấy ổn .hiếm khi thấy nó ngoái mình chơi lồng tròn, chắc vài ngày nữa là ok.giờ đứng gần nó hoảng cũng ko thấy

maolantn

Bác chế cầu xoay cho em nó đứng. Tập phản xạ thay vì ngửa cổ ngoái thì nay phải cố đứng cho vững mà giữ thăng bằng. Tầm 3-4 tháng là hết, căng dây chim hay bị hoảng lắm. Khả năng ngoái lộn cũng sẽ hết. Chúc bác thành công.

chimcuccu!!

chim căng quá nên có cách hạ lửa cần thiết , nhiều con ép quá nó như bị điên lên và các tật cứ thế phô diễn . tốt nhất thả avi qua năm sau chơi lại bạn ơi!