Chim khó thay lông! nhờ ae tư vấn

chaomaopr

đừng mang ra cội,mang ra cội là chim có lửa k thay lông đâu,cứ cho tắm mưa r trùm kín lại 1 tuần +bỏ 3 bịch cào cào chết dưới đáy lồng .giữ như thế 1 tuần r làm lai

em cũng có 1 cách này,anh thử áp dụng thử nhé là bây giờ trùm áo lồng để chỗ vắng,không cho ăn mồi tươi,không trái cây,không tắm nắng + nước,chỉ cho ăn cám gà thôi nhé,đảm bảo khoảng gần 2 tuần là thấy khác biệt ngay,nhưng đừng để nghe giọng con khác,cách này thì chim xong lông thì bạn cố gắng chăm lấy lại sức nhé,chúc bạn thành công,và đây là ảnh chim của mình khi làm,được 3 ngày thì rớt lại,lưu ý là khi chim bạn ra lông thì cho ăn trái cây,mồi tươi vô tư nhé
[/IMG]

đã áp dụng 2 cách này và ko có kết quả gì. cảm ơn các ae đã tư vấn

chaomaodl1

Thay cám dưỡng, bỏ thức ăn và nước uống đủ 1 tuần. Bỏ thêm 1 miếng đu đủ, ném dưới đáy lồng 2 bị cào cào đã chết. Trùm áo lồng, chỉ chừa cho chim thấy đường ăn thôi. Trùm 1 tuần mới mở ra nha. Lưu ý là để chổ vắng, độ ẩm cao như phòng tắm,.... bạn sẽ thấy kết quả nha.

phuongcty470

Con chim của bạn khi tắm nước người nó có ướt mèm ko? Nếu tắm xong mà người vẫn khô ráo, lông vẫn mượt có nghĩa là lông chưa già chưa đến lúc rớt thì có ép cách nào cũng vậy thôi. Cứ từ từ. Còn nếu lông già rồi bạn cứ cho ăn trái cây đều đều là sẽ rớt thôi. Đừng nôn nóng!

chaomaopr

Con chim của bạn khi tắm nước người nó có ướt mèm ko? Nếu tắm xong mà người vẫn khô ráo, lông vẫn mượt có nghĩa là lông chưa già chưa đến lúc rớt thì có ép cách nào cũng vậy thôi. Cứ từ từ. Còn nếu lông già rồi bạn cứ cho ăn trái cây đều đều là sẽ rớt thôi. Đừng nôn nóng!
2-3 ngày tắm 1 lần thì lông ướt mèm. Còn ngày nào cũng tắm thì ướt ít hơn bạn ơi

neo

2-3 ngày tắm 1 lần thì lông ướt mèm. Còn ngày nào cũng tắm thì ướt ít hơn bạn ơi

con này lì khiếp , chỉ còn cách trùm kím cho ăn đu đủ để máng nước dưới thôi , Neo đang nhờ người mua thêm cái lồng ép lông khi nào có thì Neo nhắn chaomaopr qua lấy

Coba

Bạn cho tắm thuốc tắm thử xem, thuốc này bữa nay cũng thấy bán nhiều. Đang áp dụng con ở nhà, thấy có rớt tiếp nhưng ko nhiều lắm, ngày vài cọng, chim cũng ko chịu tụt lửa.

chaomaopr

con này lì khiếp , chỉ còn cách trùm kím cho ăn đu đủ để máng nước dưới thôi , Neo đang nhờ người mua thêm cái lồng ép lông khi nào có thì Neo nhắn chaomaopr qua lấy
Kệ nó đi anh.Neo. khi nào rớt nó rớt. Giò Em cho cám+ đu đủ. Cắt mồi tươi. Khi nào nó chịu rớt tính tiếp. Hi

Huutri

Hôm trước mình đọc bài của bạn Arbaro Birdoj có viết chào mào thay lông là khi chim ngừng thay lông bạn cho uống vitaminE 400, trộn 1 viên vào 1 cóng ăn khoảng 3 ngày.

Lởm

Bạn cho ăn phèn trắng cam đu đủ cà chua nhé. mỗi ngày 1 loại chắc chắn sẽ rớt lông. chùm áo lồng lại chỉ hở chút ánh sáng cho chim thấy đường để ăn thôi nhé. sau 3 đến 5 ngày sẽ chút lại lông

nhocnt1

Bạn cho ăn phèn trắng cam đu đủ cà chua nhé. mỗi ngày 1 loại chắc chắn sẽ rớt lông. chùm áo lồng lại chỉ hở chút ánh sáng cho chim thấy đường để ăn thôi nhé. sau 3 đến 5 ngày sẽ chút lại lông
có 1 con 2 tháng rồi chỉ cho ăn thanh long , đu đủ , cà chua , cam... xen kẽ ( cắt hẳn chuối với mồi tươi luôn )... cả ngày chùm lồng... ngày tắm 1 lần lúc 4h chiều tắm xong chùm lồng lại cho ngủ luôn.. thế mà 2 tháng rớt đúng 1 cộng lông cánh ... vậy mà chùm lồng vẫn hót cả ngày là sao ta :(........
Ps con này bổi năm ngoái .. người ta bẫy được cũng vào tháng này và lông đang hoàn thiện..... hơn 1 năm rồi... thay lông đi chim ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

hoanghiro

Theo mình cách ép cho nó rớt lông mình áp dụng với con cứng đầu nhất là mua 1 cái lồng khoảng 56 hay 60 nan,hạ cầu thấp xuống mắc cuối cùng,bên dưới để khay nước cho nữa trái đu đủ vào,cho nó 1 miếng nhâm nhi,qua ngày hôm sau đổi qua cà chua xát ít muối vào nó ăn mặn uống nước nhiều mất lửa,trưa trưa treo ra nắng cho nc trong lồng tạo độ ẩm,phơi xíu đem vô để chổ yên tĩnh cho nó tập trung,chim xã lông nhiều bạn nên cho ăn thêm cào cào trứng kiến cho khỏe lại nhé,hi vọng thành công

xuantienqtkd

mình nói bác như vậy cho dể hiểu nhé
ví dụ khi bác mua con chim về .
thứ nhất đổi cám
thứ đổi nước
thứ đổi chổ ở
thứ tư đổi cách nuôi
vì thế chim hay bị sốc mà rớt lông(thường hay bị rớt lông)
giống con chim của bác đang nuôi bác làm sao cho nó bị y vậy.thì có thể nó sẽ rớt và kèm theo đó là cách nuôi ép lông
ví dụ khi tắm song trùm lại ko cho nắng trong vòng 1o ngày .và khi tắm chim sẽ bị ước lông(mà ước lông là bộ lông mèm đi)vì thế chim sĩa rớt lông dể dàn hơn.
đổi ở đay tôi nói ví dụ trước đay bác nuôi cám của anh nào đó nhưng đang ăn cám lửa giờ bác đổi cám lông.chim tụt lửa đi dể rớt hơn.
thay vào đó trái cây mát
như thanh long ,cà chua ,cam vv đu đủ
và khi gần song lông thì đưa dần cám lửa vào là ok.
chúc bac có chú chim nhanh thay lông.
sư phụ của em đây rồi