Chim khó thay lông! nhờ ae tư vấn

chaomaopr

tình hình là chú chim của em chỉ rớt gần 20 chục cọng lông bụng+ thay lông má đỏ và ít lông quanh mắt(1 tháng) rồi ngưng ko chịu thay lông tiếp. em cho ăn bình bát+ mứop khía+trứng kiến 2 tháng nay+ tắm nứơc mưa, tắm dấm.. mà vẫn ko si nhê gì. chim vẫn bọng cả nagỳ dù trùm lồng 90%.mang ra cội vẫn chơi lai rai. và giờ lại thấy thay tiếp lông má đỏ. xin các anh em tư vấn ca này giùm em với.

Trung Arc

Để ở nhà cho chim tập trung thay lông chứ bạn đem đi cội làm gì nữa. Hạn chế mở lồng thường xuyên, 1 tuần mở 1-2lần là được rồi

chaomaopr

Để ở nhà cho chim tập trung thay lông chứ bạn đem đi cội làm gì nữa. Hạn chế mở lồng thường xuyên, 1 tuần mở 1-2lần là được rồi

gần 2tháng trời nó ko chịu rớt tiếp. dù trùm lồng vẫn bọng chẻ tá lả thế là phải mang ra cội cho nó xả lữa. và giờ vẫn vậy luôn ko có dấu hiệu sẽ thay lông tiếp.

vinh99

mình cũng có một con giống như bạn nhưng mới thay thay long được hai tuần nay, sáng ngay ngủ dậy dọn nhà cửa chuẩn bị đi làm thì nghe đùng một cái, chạy vào thì cái lòng bị hư, con chim thì hoảng sợ, dận bà xã quá đi....buồn ơi là buồi. không biết con chim nó có tiếp tục thay lông nữa không hay là nín luôn đây.

ca_chep

con bổi a gởi nay qua tắm hết ẹo rồi ngồi quay kế bên tắm cứ tắm ko biết mắc cỡ gì hết :D

đang nhú lông ống trên đầu !!

tran van trinh

bác có cho ăn gì đi nửa nếu nuôi ko đúng cách thì cũng khó mà rớt,những con chim khô lông thì khi tới ngày tự rớt là bình thường ,nhưng nhũng con rớt lông khó thì bác phải nuôi đúng cách và có chế độ gọi là ép lông.ví dụ khi con chim rớt được ít tự động đứng lông và mọc lên,nếu ko biết nuôi để nó giữ lửa thì con chim khó mà thay hết.đó là điều quan trọng nhất khi nuôi lông.

chaomaopr

bác có cho ăn gì đi nửa nếu nuôi ko đúng cách thì cũng khó mà rớt,những con chim khô lông thì khi tới ngày tự rớt là bình thường ,nhưng nhũng con rớt lông khó thì bác phải nuôi đúng cách và có chế độ gọi là ép lông.ví dụ khi con chim rớt được ít tự động đứng lông và mọc lên,nếu ko biết nuôi để nó giữ lửa thì con chim khó mà thay hết.đó là điều quan trọng nhất khi nuôi lông.
Vậy mình phaỉ xử lí ca này sao đây bác Trình

NAMNT

theo kinh nghiệm của mình: tách riêng không cho em nó nghe tiếng chim khác hót và/hoặc thay áo lồng tối thui ( kéo dây kéo lại là bên trong không thấy đường) chỉ hé 1 tí chỗ để thức ăn. cắt cào cào, tăng trái cây. nếu có thì chuyển ngay qua cám dưỡng lông.
em áp dụng cách trên cho 1 con hót tối ngày, 3-4 ngày là tắt ngay tiếng hót, sau đó là bắt đầu rớt lông.... khi nào lông non bắt đầu mọc thì bsung cào cào.
má trắng hoặc chim con nuôi lên là thay lông nhanh nhất. sau đó là chim thuộc già lồng và má lở. mấy em nhát cấy hoặc chìm già rừng thì thôi rồi, cứ từ từ...đợi mấy cọng rụng ra hết thì nó mới rụng tiếp.

ca_chep

theo kinh nghiệm của mình: tách riêng không cho em nó nghe tiếng chim khác hót và/hoặc thay áo lồng tối thui ( kéo dây kéo lại là bên trong không thấy đường) chỉ hé 1 tí chỗ để thức ăn. cắt cào cào, tăng trái cây. nếu có thì chuyển ngay qua cám dưỡng lông.
em áp dụng cách trên cho 1 con hót tối ngày, 3-4 ngày là tắt ngay tiếng hót, sau đó là bắt đầu rớt lông.... khi nào lông non bắt đầu mọc thì bsung cào cào.
má trắng hoặc chim con nuôi lên là thay lông nhanh nhất. sau đó là chim thuộc già lồng và má lở. mấy em nhát cấy hoặc chìm già rừng thì thôi rồi, cứ từ từ...đợi mấy cọng rụng ra hết thì nó mới rụng tiếp.

quá chuẩn bổi mùa đầu rụng 1 cọng ra lại 1 cọng , ra hết mới rụng tiếp cọng khác ..

tran van trinh

Vậy mình phaỉ xử lí ca này sao đây bác Trình
mình nói bác như vậy cho dể hiểu nhé
ví dụ khi bác mua con chim về .
thứ nhất đổi cám
thứ đổi nước
thứ đổi chổ ở
thứ tư đổi cách nuôi
vì thế chim hay bị sốc mà rớt lông(thường hay bị rớt lông)
giống con chim của bác đang nuôi bác làm sao cho nó bị y vậy.thì có thể nó sẽ rớt và kèm theo đó là cách nuôi ép lông
ví dụ khi tắm song trùm lại ko cho nắng trong vòng 1o ngày .và khi tắm chim sẽ bị ước lông(mà ước lông là bộ lông mèm đi)vì thế chim sĩa rớt lông dể dàn hơn.
đổi ở đay tôi nói ví dụ trước đay bác nuôi cám của anh nào đó nhưng đang ăn cám lửa giờ bác đổi cám lông.chim tụt lửa đi dể rớt hơn.
thay vào đó trái cây mát
như thanh long ,cà chua ,cam vv đu đủ
và khi gần song lông thì đưa dần cám lửa vào là ok.
chúc bac có chú chim nhanh thay lông.

CMQN

thứ nhất đổi cám
thứ đổi nước
thứ đổi chổ ở
thứ tư đổi cách nuôi
giống con chim của bác đang nuôi bác làm sao cho nó bị y vậy.thì có thể nó sẽ rớt và kèm theo đó là cách nuôi ép lông
ví dụ khi tắm song trùm lại ko cho nắng trong vòng 1o ngày .và khi tắm chim sẽ bị ước lông(mà ước lông là bộ lông mèm đi)vì thế chim sĩa rớt lông dể dàn hơn.
đổi ở đay tôi nói ví dụ trước đay bác nuôi cám của anh nào đó nhưng đang ăn cám lửa giờ bác đổi cám lông.chim tụt lửa đi dể rớt hơn.
thay vào đó trái cây mát
chim tắm 10ngày sau mới tắm lại ha bác trình

chaomaopr

thứ nhất đổi cám
thứ đổi nước
thứ đổi chổ ở
thứ tư đổi cách nuôi
thay vào đó trái cây mát

2 tháng nay em đã áp dụng cách như bác nói mà ko ăn thua.
khi thấy em nó ngưng thay lông mình đã chuyển cho ăn cám gà+mứơp khía+bình bát dây+trứng kiến. 2 ngày tắm 1 lần (nứơc tắm pha dấm.hôm nào có mưa thì cho tắm mưa luôn)tắm xong trùm lại luôn. kết quả thu đựoc là em nó bọng chẻ còn ác hơn khi ăn cám đấu nữa. hài thế mới chết. thấy vậy vác em nó ra cội chơi 2 ngày liên tục . rồi mnag về ủ tiếp 1o nagỳ nay cũng ko thấy có dấu hiệu gì khả quan cả. buồn.hichic

ca_chep

2 tháng nay em đã áp dụng cách như bác nói mà ko ăn thua.
khi thấy em nó ngưng thay lông mình đã chuyển cho ăn cám gà+mứơp khía+bình bát dây+trứng kiến. 2 ngày tắm 1 lần (nứơc tắm pha dấm.hôm nào có mưa thì cho tắm mưa luôn)tắm xong trùm lại luôn. kết quả thu đựoc là em nó bọng chẻ còn ác hơn khi ăn cám đấu nữa. hài thế mới chết. thấy vậy vác em nó ra cội chơi 2 ngày liên tục . rồi mnag về ủ tiếp 1o nagỳ nay cũng ko thấy có dấu hiệu gì khả quan cả. buồn.hichic

con nào mà nan giải vậy a , con gia lai nay đổ lông ào ào chưa ??:rolleyes:

chaomaopr

con nào mà nan giải vậy a , con gia lai nay đổ lông ào ào chưa ??:rolleyes:
con quãng ngãi đó em, lần đầu tiên chim ché ở cội ma 2chủ chim vui ko nổi . còn con gia lai nó ứ chịu thay lông nữa nè. ko khóe lại cho du lịch về tiền giang quá.hahahah

baohuy

tình trạng của chim e giống như ví đụ a đưa ra. a có cách nào chỉ cho e với. con cm của e rớt đc khongar 20 cọng lông bụng và 4 cái lông cánh nhưng tự nhiên cả tuần nay lông ko rớt nữa mà hôm nay e để ý thì thấy lông cánh đang mọc ra rồi. e ko biết có cách nào cho chim rớ lông tiếp. mong đc a và mọi người trong dd giúp e với.

chaomao_bh

em cũng có 1 cách này,anh thử áp dụng thử nhé là bây giờ trùm áo lồng để chỗ vắng,không cho ăn mồi tươi,không trái cây,không tắm nắng + nước,chỉ cho ăn cám gà thôi nhé,đảm bảo khoảng gần 2 tuần là thấy khác biệt ngay,nhưng đừng để nghe giọng con khác,cách này thì chim xong lông thì bạn cố gắng chăm lấy lại sức nhé,chúc bạn thành công,và đây là ảnh chim của mình khi làm,được 3 ngày thì rớt lại,lưu ý là khi chim bạn ra lông thì cho ăn trái cây,mồi tươi vô tư nhé
[/IMG]

Thiên_Vũ

đừng mang ra cội,mang ra cội là chim có lửa k thay lông đâu,cứ cho tắm mưa r trùm kín lại 1 tuần +bỏ 3 bịch cào cào chết dưới đáy lồng .giữ như thế 1 tuần r làm lai