Chào mao con gần 1 năm - chưa hót gì hết? - Nhờ các bác tư vấn chăm sóc

minhhaitk

Nhờ các bác cao tay cho ý kiến giúp em tham khảo thêm. Chẳng qua là hồi nhỏ nuôi chim cũng nhiều nhưng khi đi học ko có thời gian nên nên nghĩ. tháng 5 vừa rồi mình có ông anh tặng con chào mào non lên tính từ thòi điểm ông anh nuôi + với mình nuôi khoản 10 tháng(chim con lên). Hiện trạng bây giờ của nó: thân đẹp, dáng đẹp, đầy đủ chất, tách ra gần đủ, mũ còn mọc thêm lông, có 3 râu sau gáy, nói chung thân hình dáng dấp đầy đủ, và rất dạng. Nhưng có một điều là chỉ kêu tiếng con, ko bắt chước được chim khác, mặc dù mình đã đem đi trường chim và gởi ở trường nhưng vẫn không cải thiện được. Vừa rồi em có mượn một con Tung mang về kích thích lên nhưng vẫn chưa được, thấy con Tung Mang hót nó im luôn. Nhờ các bác nào có kinh nghiệm nuôi chim non hướng dẫn giúp em.
Cảm ơn các bác nhiều!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Thói quen từ nhỏ lớn lên khó mà thay đổi đc. Cách nhanh và tốt nhất là kiếm em khác, em đó để chơi cho vui.

ChaomaoBĐ

Thứ nhất bạn phải kiểm tra lại em nó có phải là chim trống không? Cách kiểm tra đơn giản nhất: coi đường viền đen dưới tách có liền lạc không, nếu mở mỏ chim được thì xem thử có đốm đen trong mỏ không?....
Nếu là trống thì mới tiến hành bước thứ 2: chim chậm ra giọng là bình thường, nhưng 1 năm như bạn nói thì hơi lâu. Có lẽ bạn ép nó quá làm cho em khớp! Nên cho em nó học giọng từ khoảng 4-6h chiều là hiệu quả nhất. Mỗi lần tầm 30 phút là quá đủ rồi! Nghe máy hay kè chim gì cũng được cả! Treo vào chỗ tối 1 chút, đậy áo lồng. Khi nào nghe em nó hót chuyện thì thành công rồi!

P/S: Mình vẫn cứ nghĩ chim của bác là mái đấy!

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Bạn cứ kiên trì một thời gian nữa xem sao. Mấy em cm nuôi từ nhỏ mà ko được tiếp xúc thường xuyên với chim già biết hót thì chậm ra giọng là chuyện bình thường. Bây giờ bạn cho em nó nghe giọng qua mp3 hay từ các em chim khác nhưng đừng ép em nó quá kẻo em nó bể luôn ko bao giờ hót nữa thì công toi.
Chúc em cm của bạn sơn thể hiện được mình!

minhhaitk

Mình cưng chưa rành mình xem thì nó chỉ có chấm đốm đốm đen linh tin nhỏ trong lưỡi chứ ko đen đậm như chim ngoài, đường viền của nó chưa đầy đủ gần khít hết. Chắc mình sẽ để thêm 1 năm nữa xem sao, vì chỉ mới thay lông có một lần nên cũng chưa chắc lắm, khi nào đủ bộ cánh mình sẽ post lên lại. cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ.

giapsidaotai

sao con chào mào của em líu nhỏ quá zậy mấy bác ? Bác nào có cách cho nó líu lớn hơn chỉ em với:eek: