Chào Mào rụng lông sau khi nhổ lông đuôi và ra lại

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
gởi thắc mắc giúp đứa bạn. nó có 1 em bổi già rừng, chắc là chim đàu đàn. khá nhát....cho vào lồng bẩy nên lông đuôi bị hư hết. ví quyết định thuần cho dạn chú không đi bẩy nữa nên đả nhổ hết lông đuôi. lông đuôi ra lại đủ dài thì bắt đầu rụng lại....giờ chỉ còn 3 cộng. hơn 1 tháng rồi chẳng thấy ra lại. phải làm sao đây mấy bác. mong giúp đỡ!

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Đôi khi nhát quá bị nín lông đó,chờ nó thay lông đi bác,là mọc lại nguyên bộ ah chuyện gì cứ từ từ.
Còn chuyện ra đuôi xong rồi mà rụng lại coi cách chăm sóc lại thử:chim thiếu chất,ngứa,rận,tắm phơi nắng đầy đủ vào khi tắm bạn pha thêm muối vào nha,ko nên cho ăn đồ nóng.Mình hồi lâu cũng có 1 con như thế mọc lại rồi rụng nhưng h đã hết.
Cũng có nhiều bài viết rồi đó bạn tham khảo thêm.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Theo mình thì em chim này chuẩn bị thay lông thì bị nhổ lông đuôi nên lông mới ra xong thì bị rụng (rụng theo mùa thay lông).
Thực tế, mình có một em má trắng, khi vệ sinh lồng thì bị sổng, do trời tối nên mình chụp lại được, tuy nhiên em nó bị rụng hết lông ở một bên cánh và đuôi.
Khi lông vừa mọc lại xong thì bị rụng (nó vào mùa thay lông) nhưng lông mới mọc ra rất chậm (Rụng khoảng gần một tháng mới nhìn thấy lông ống thò ra) và xấu mặc dù mình chăm tương đối kĩ.
Khoảng hơn hai tháng rồi, mấy cọng lông đuôi của nó vẫn chưa mọc dài như bình thường, chân lông vẫn ở dạng lông ống chưa khô hẳn.
Trường hợp em cm của bạn, cứ chăm sóc cho em nó, từ từ lông sẽ mọc lại thôi.
Chúc bạn sớm có tin vui từ em nó!