Chào mào - kinh nghiệm bản thân xin được chia sẻ...

minhgas

Chào mào cùi bắp
Kết mỗi câu "đừng có sân si quá" :D mấy kinh nghiệm ni đã thấm nhuần từ lâu :D tuy nhiên không thể hiện bằng lời văn như chú Sỹ được. Có nhiều người vẫn hay nói mình sân si vì thích đóng tiền ngu đi thi chim hix khi người ta nói câu đó họ có hiểu rằng tôi đã bỏ công chăm sóc và cũng muốn được nhìn thấy thành quả của mình. Và khi đã tham gia thi đấu thì phải biết chấp nhận luật chơi + yếu tố may mắn.
Hiểu được chú chim mình tới đâu, chú chim mình chăm đem lại cho mình những gì(giảm stress + vui vui tai...) đó mới là điều quan trọng.
Chúc cả nhà năm mới vui vẻ :D
Thân
Minhgas

HiếuAnh

Bài viết quá là tâm huyết.... Hãy để mình là 1 nghệ nhân đừng biến mình thành dã nhân mà có giải!

quang tran

Đầu xuân chúc anh em nhiều sức khỏe và dồi dào đam mê để nuôi dưỡng thú chơi tao nhã. Cảm ơn đã có bài viết hay để anh em suy và ngẫm. Nhìn xung quanh thấy nhiều anh em, nhiều hội chim đã biến thú chơi tao nhã thành chốn ganh đua, sân si dữ quá mà buồn, chơi không thấy thảnh thơi hơn mà lại mang bực bội vào mình. Thật vui khi đọc được bài của chủ topic, thấy hạnh phúc như được chia sẻ và đồng cảm!!!!!!!!!!!!!!!

cop con

Một bài viết rất hay!
Có câu: kinh nghiệm không phải là bạn làm bao nhiêu năm trong nghề mà là bạn học được bao nhiêu điều trong nghề. Impala quả là đã ngộ được điều hay trong việc chơi chim
Mình nuôi chim cũng lâu, thích nuôi chim bổi lên (má trắng hay đỏ tách đều ok), thích chơi trường (cội Cầu xéo), uống cà phê tán dóc cùng anh em, nghe con chim hót mỗi buổi sáng Cn lấy làm vui. Chúc mọi người chơi chim với một tinh thần sảng khoái, lấy con chim làm niềm vui, đừng để con chim làm mình khổ.Thân chào mọi người.

cmdienkhanh

Cảm ơn bác đã cho tôi chút kinh nghiệm quý báu, bác nói mới chỉ đút kết kinh nghiệm 1 năm trở lại đây mà sao thấy kinh nghiệm đầy mình vậy... nghe giống như là... 10 năm ấy, thật là hiếm thấy, bác mà thêm 1 năm nữa chắc bài viết này dài vô tận quá...!
Một lần nữa xin cảm ơn về những chia sẽ vàng ngọc của bác, xin chúc bác sức khoẻ và có nhiều kinh nghiệm hơn nữa để chia sẽ với anh em diễn đàn nhé.
Thân chào, cmdienkhanh

chaomaodibao

Mỗi người có một cách suy nghĩ khác nhau. Bài viết của Sỹ rất hay và đầy đủ, nhưng không hẳn với ai cũng đúng. Chơi chào mào nó là đam mê, chứ không phải là lẽ sống. Thân !

caube1002

1 bài viết tuyệt vời, mình cũng đã từng như bạn, nào là cám này cám nọ, công thức này công thức nọ, cuối cùng cũng chẳng hơn là bao, cho nên bây giờ, cứ cám ba vì bổ sung thêm trứng là ngon, trái cây 1 tuần 2-3 lần, tắm mùa đông thì lúc nào nắng thì tắm, lạnh có khi 2 tuần chẳng tắm. mình đã nhìn những con chim chỉ ăn cám gà mà lông mượt chơi vẫn ngon. đúng là thật khó để tìm ra 1 lời giải chính xác cho chú nuôi chim, dẫu rằng đó chỉ là 1 thú vui, 1 niềm đam mê. gia đình vẫn quan trọng hơn nhiều.

phamkien25

Bữa giờ mình tìm hiểu trên mạng & nhận thấy 1 điều ko biết có phải ko mạo muội xin dc nói là cách chọn chim bổi trống. Theo minh thấy đầu cánh chim mấy nó bầu bầu và ngắn trong khi đó chim trống đầu cánh nhọn hơn chim mái và cánh dài hihi đây chỉ là theo mình thấy vậy thôi ko dám múa rìu qua mặt thợ. Xin bác chủ nhà hoan hĩ nhá

cubin06

Đọc bài của bác xong tôi mới nhận ra mình nên chơi như thế nào...?
Cảm ơn bác với những lời tâm huyết.

chaomaoninhhoa

Cám o8n Impala vì bài viết hay và chứa đựng trong đó là tâm huyết của một người có trách nhiệm đối với anh em những con người tuy chưa gặp mặt nhưng có cùng niểm đam mê.
Regards!

tiachantrang

bác viết rất hay, em cũng đang trong tình trạng mà bác loay hoay với các kiểu cám các loại công thức mà chưa có cái nào thấy ok cả, nên có lẽ mình sẽ làm theo nhưng mình còn phân vân là tỷ lệ trộn giữa bifood và gạo trững như thế nào? và làm gạo trứng? bao nhiêu gạo với bao nhiêu trứng? trứng chỉ lấy nguyên lòng đỏ hay lấy thêm một phần lòng trắng? Cuối cùng cảm ơn Bác rất nhiều về bài viết.

mình cũng đang xài bifood mà vàng chứ không phải tím. nghe bác nói vậy cũng đồng cảm. cũng đang dịp mấy chú má trắng rớt lông mình chuyển sang bifood tím luôn. mong bác chia sẻ luôn công thức gạo trứng để ae tham khảo. thanks bác! chúc bác chim cò luôn căng lửa!