Chào mào bổi mới bắt nhờ anh em giúp đỡ

trongkhuongbd85

tình hình như thế nay em mơi mua một chu bổi người ta đánh lưới 170k chổ quen về nhà nó sổ hay lám kẹp với chim mồi già ma nó hót đối giữ lám nhưng khong đá chỉ se cầu thôi ma no nhác lam tung lồng nên mào bị mất một nữa con này mũ đinh do không biết úp lên cho mấy bác góp ý không biêt đối với con này chế độ dinh dương đi dợt ra sao mông sự góp ý của mấy bác em xin chan thành cám ơn
thân

Leodevincy

Chào mào Việt
Trước tin chúc mừng bạn đã bắt được chú chim tương đối tổt qua lời diễn tả như bạn nói.

Vì là chim bổi mới bắt về nên điều trước tiên bạn không nên cố ép nó quá, nếu tình trạng là em nó te tua như vậy rồi thì nên hy sinh mùa này để ép e nó dạn (cách ép dạn thì bạn có thể tham khảo thêm 1 số topic trong box này), sau khi chào mào thay lông xong sẽ dạn tương đối, và giai đoạn thay lông mình nên chú trọng đến dinh dưỡng để chim có được bộ lông mượt mà. Sau khi xong lông bạn mới nghĩ đến chuyện đưa chào mào đi dợt và tuần khoảng 1-3 lần là ok, ngoài ra để chào mào chơi hay còn phải tắm nắng, nước đầy đủ.

Chào mào nếu chơi hay phải trải qua khoảng vài ba mùa trở lên mới chơi hết nước chơi, do đó đừng nên quá nôn nóng mà hỏng chim nhé.

Chúc sức khỏe,

kaybi6

chào mào mới bắt về chắc chưa quen cám,chế độ dinh dưỡng bạn cứ cho nó ăn giống ngoài tự nhiên trong giai đoạn này,cào cào và chuối nhưng nên tập cho nó quen cám bằng cách bằng cách bạn bỏ cám lên chuối nó ăn lần lần cũng quen,và tránh để chim hoảng hay chạm mấy mấy em khác,chim nhác nó lại càng sợ hơn,che 2/3 hay 3/4 lồng treo ở chỗ cao có người qua lại,dần dần chim quen thì sẽ dạn thôi
dợt thì khi nó đã có thể đứng lồng hay gần đứng là cho nó dợt với lứa,hay bổi để nó có thể hù mấy em kia :D

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Giai đoạn này rất quan trọng! bạn chăm sóc nên kỹ càng, dinh dưỡng đầy đủ, tĩnh dưỡng cho em nó khoảng 1/2 tháng đã để chim quen lồng! sau đó tập cho chim tắm. làm như các bạn ở trên chỉ dẫn, đừng cho đấu chim già dù em nó cũng nhìn và đấu lại kẻo bể chim mà hỏng. Chú ý giữ lửa trời để chim mau dạn! Giai đoạn này mình đang thuần phục em nó nên đừng nản chí! Cái gì nhanh quá cũng không tốt. Sau 1 mùa lông bạn sẽ thấy thành quả ban đầu và mỉm cười với thời gian đầu tư của mình! Chúc thành công và có 1 chú CM hay.

kaybi6

Giai đoạn này rất quan trọng! bạn chăm sóc nên kỹ càng, dinh dưỡng đầy đủ, tĩnh dưỡng cho em nó khoảng 1/2 tháng đã để chim quen lồng! sau đó tập cho chim tắm. làm như các bạn ở trên chỉ dẫn, đừng cho đấu chim già dù em nó cũng nhìn và đấu lại kẻo bể chim mà hỏng. Chú ý giữ lửa trời để chim mau dạn! Giai đoạn này mình đang thuần phục em nó nên đừng nản chí! Cái gì nhanh quá cũng không tốt. Sau 1 mùa lông bạn sẽ thấy thành quả ban đầu và mỉm cười với thời gian đầu tư của mình! Chúc thành công và có 1 chú CM hay.
anh có thể cho em số đt hay yahoo để anh em giao lưu thêm nha

trongkhuongbd85

tình hình như thế nay em mơi mua một chu bổi người ta đánh lưới 170k chổ quen về nhà nó sổ hay lám kẹp với chim mồi già ma nó hót đối giữ lám nhưng khong đá chỉ se cầu thôi ma no nhác lam tung lồng nên mào bị mất một nữa con này mũ đinh do không biết úp lên cho mấy bác góp ý không biêt đối với con này chế độ dinh dương đi dợt ra sao mông sự góp ý của mấy bác em xin chan thành cám ơn
thân
nó đã biết ăn cám và tám được rồi các bác oi

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình chỉ khuyên bạn 1 câu thôi, đối với những em bổi tung lồng phá hình thì bác phải luôn giữ vững lập trường và kiên nhẫn chăm sóc em nó nha.
Chúc chim bác mau dạn và đấu đá tốt!

trongkhuongbd85

sáng trước khi đi lam treo em nó lên nghe tiếng chim nhà cạnh hót nó chec đổ giọng nghe tuyệt quá mấy Bác nhưng co cái tội hơi nhác

trongkhuongbd85

số của mình 0905982579 mình rảnh vao buổi tối rất mong được lam wen với tất cả anh em yêu thích cm thạnks