chào mào bổi không ăn trái cây

• Người khởi tạo tubeo
  • Ngày bắt đầu

tubeo

mình có con bổi nuôi được 1 tháng, chim mua ngoài tiệm đã ăn cám vì được nhốt riêng.mình về cho em nó ăn Hiển 1 khoảng 1 tuần trở lại nó tự dưng bỏ ăn trái cây,phân chim khô đẹp, mọi người giúp mình. Tks...

ChaomaoGovap

Cụ thể trái cây bác nói là gì? Bác đã thử các loại sau chưa: đu đủ, cà chua, táo tàu, mướp khía, ổi chín, dứa (thơm) và bình bát dây.

Em không tin có bổi nào lại mê cám mà ko ăn trái cây như con chim của bác. Bản chất chim chào mào là ăn trái cây nha bác ;)

Thân,

CMGV

NAMNT

có đó bác, em từng gặp 1 con bổi như vậy. mua ngoài tiệm về, tập cho nó ăn cám. biết ăn cám xong nó bỏ trái cây luôn 1 thời gian. sau đó mới ăn lại.
em nó thuộc loại, có mới nới cũ!
bạn tubeo đừng lo, ăn cám 1 thời gian nó lại trở về với bản chất của nó thôi. mà chim bổi sao bác lại cưng thế cho ăn Hiển BK luôn, chắc mới chơi chim rồi hi hi. em đoán thế, k phải thì bỏ qua.

ChaomaoGovap

có đó bác, em từng gặp 1 con bổi như vậy. mua ngoài tiệm về, tập cho nó ăn cám. biết ăn cám xong nó bỏ trái cây luôn 1 thời gian. sau đó mới ăn lại.
bạn tubeo đừng lo, ăn cám 1 thời gian nó lại trở về với bản chất của nó thôi. mà chim bổi sao bác lại cưng thế cho ăn Hiển BK luôn, chắc mới chơi chim rồi hi hi. em đoán thế, k phải thì bỏ qua.

Bác Nam đúng là kinh nghiệm đầy mình, trước mới chơi cũng nghĩ cho ăn cám xịn cho chim nó lên nhanh, giờ mới thấy chỉ tốn tiền chả được gì. Thuần bổi thì ko cần chăm kỹ quá, đợi khi nó thuần rồi hoặc bộc lộ được tố chất rồi thì mình mới chăm kỹ hơn.

Thân,

CMGV

cocghe

kinh nghiệm đầy mình luôn nha chaomaogovap, theo quan điểm mình thì có lẽ bạn cho nó ăn 1 loại trái cây lâu ngày nó chán nó ko muốn ăn,bạn cho bổi ăn đổi món, còn cách tốt nhất để thuần luôn là cho nhin đói bạn cho gì nó ăn nấy ah

ChaomaoGovap

kinh nghiệm đầy mình luôn nha chaomaogovap, theo quan điểm mình thì có lẽ bạn cho nó ăn 1 loại trái cây lâu ngày nó chán nó ko muốn ăn,bạn cho bổi ăn đổi món, còn cách tốt nhất để thuần luôn là cho nhin đói bạn cho gì nó ăn nấy ah
Bác Thanh kinh nghiệm thì miễn bàn rồi, mà mấy con chim đẻ thế nào rồi anh? Có lứa nào ra lò chưa ạ :D

nghia1792

mình cũng mới mua 1 con bổi trong lồng sổ bộng rùi .... về toàn ăn cám chuối bỏ vào chỉ có héo thui chứ em nó ko ăn .... ko bít chừng nào nó ăn nữa

daibangxanhvg

Nếu được vậy thì ngon rồi còn gì, bổi mà biết ăn cám thì nhanh dạn nếu biết cách nuôi. Sau này nó thay lông cũng ngon lành, chứ trái cây có chất gì cho nó bền đâu, chim ăn cám nhiều ra thi bền hơn, nhưng cũng ko phủ nhận là thiếu trái cây con chim nó dở hơn một tí và nó xấu hơn mấy con chim kia.

tubeo

Cụ thể trái cây bác nói là gì? Bác đã thử các loại sau chưa: đu đủ, cà chua, táo tàu, mướp khía, ổi chín, dứa (thơm) và bình bát dây.

Em không tin có bổi nào lại mê cám mà ko ăn trái cây như con chim của bác. Bản chất chim chào mào là ăn trái cây nha bác ;)

Thân,

CMGV
nó không ăn bất cứ 1 loại trái cây nào cả bác ạ,em đã thử rồi

tubeo

cám Hiển người ta tặng cho 10 bịch có thì cho ăn luôn ạ,chứ trước giờ toàn bavì ko à hihi

tubeo

Hom qua cho nhịn đói từ sáng tới trưa cho trái cây vào cũng ko ăn, cho xíu cám lại ăn bác Thanh à

NBQ

Vậy theo bác chim bổi nên cho ăn cám nào vừa tốt vừa kinh tế vậy bác