Chào mào bị trúng gió sao bị mất giọng.

MrKhoaMars

Chào toàn thể AE trên diễn đàn.
Trước mình cũng gặp mấy trường hợp chim bị đau bụng, bị ho đều trị thành công chim hót lại bình thường. Nhưng lần này mình gặp một trường hợp hơi khó.
Anh bạn mình có con chim nó bị gió gần chết. Anh đó chăm lại nó lên lại chim nhưng nó lại bị mất giọng. Nó không có bị ho nhưng khi nó hót hoặc kêu âm sau nó bị tắc. Giống như là bị đờm. Lúc nhảy thì nó bình thường, nhưng khi nhảy nhiều thì thấy nó thở có vẻ khó khăn. Do con chim gốc trước đây của mình nên thấy anh đó bó tay mình lấy về chăm lại. Tiếc cái nó hay với lại với mình nó có nhiều kỷ niệm quá, qua mùa lông này là lên mùa 5 rồi. Mong AE ai đã từng gặp trường hợp này chỉ mình. Chứ mình xác định nuôi nó đến hết đời rồi. Nhưng thấy nó nghe chim khác hót nó hót lại ko được thấy nó buồn buồn.
Cảm ơn AE đã đọc bài.

thanhkt

Hồi em cũng bị 1 con trúng gió, nằm quệ xuống đay lồng.
Em liên tục cho uống mật ong, chim khỏe lại, đã ra giọng.
Hiện nay đã hót đấu bình thường.
Anh thử cho uống mật ong thử nhé. Hy vọng sẽ khỏe lại.
Thân ái.

MrKhoaMars

Anh Thành cứ đùa, anh lớn hơn em mà. Con này nó hết bị ho rồi mà còn bị khàng giọng mới lạ nè. Hiện em đang cho uống mật ong với gừng nướng được 2 ngày đây. Thấy giọng đỡ hơn tý nhưng vẫn không ra bọng nổi. Sắp tới em về huyện mở cội chim anh xuống ủng hộ nha.