Chào mào bị sâu lông

nam166

Anh e nào biết cách trị chào mào bị sâu lông chỉ cho mình với ?

netcom0909

bạn chịu khó cho chim tắm, nước của chim tắm bạn pha 1 chút muối, bạn chịu khó dọn vệ sinh lồng sạch sẽ, khi cho chim tắm thì kết hợp phơi lồng chim cho chết mấy con rệp nhỏ nhỏ màu trắng luôn. Thức ăn thì bổ sung thêm chất dinh dưỡng một chút, có trái cây thường xuyên, thì lông chim sẽ mượt hơn.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Tắm nước muối hàng ngày
Dọn vệ sinh lồng sạch sẽ
Phơi nắng đầy đủ

chimhue

tắm chim bằng nước lã hòa với it muối , phơi nắng , và dọn phân sạch sẽ . chúc bác thành công

Bibo

bạn chịu khó cho chim tắm, nước của chim tắm bạn pha 1 chút muối, bạn chịu khó dọn vệ sinh lồng sạch sẽ, khi cho chim tắm thì kết hợp phơi lồng chim cho chết mấy con rệp nhỏ nhỏ màu trắng luôn. Thức ăn thì bổ sung thêm chất dinh dưỡng một chút, có trái cây thường xuyên, thì lông chim sẽ mượt hơn.
Quá chuẩn luôn

laohacrom

Trường hợp làm theo các biện pháp trên chim vẫn ko hết mình sẽ chỉ cho bạn 1 biện pháp "mạnh" hơn ,nhưng hy vọng bạn sẽ ko dùng đến hihi

jang

Trường hợp làm theo các biện pháp trên chim vẫn ko hết mình sẽ chỉ cho bạn 1 biện pháp "mạnh" hơn ,nhưng hy vọng bạn sẽ ko dùng đến hihi
có phải là ủ nước tiểu hông bác?bác cứ hướng dẫn để lỡ sau này có bị rơi vào trường hợp này thì còn có biện pháp mà xử lý

hai_nhatrang

Trường hợp đây mình gặp rồi heheh. Bạn lấy nươc vò gạo pha 1 ít muối cho chim tắm vài lần+dọn dẹp vệ sinh lồng thường xuyên.

vivian

bác mua nc dạ hương của phụ nữ về pha vào nc cho nó tắm hoặc nc muối đặc đặc chút là ok ý mà > phải kiểm tra xem lông nào bị ăn vào nhiều quá thì lấy nhíp nhổ ko là em nó ko ra đc lông đó nữa đâu

thaphuongkhach

Administrator
Anh e nào biết cách trị chào mào bị sâu lông chỉ cho mình với ?

Bạn nên mô tả cụ thể tình hình sâu lông mà chim bạn đang gặp phải để các bác xem có giúp được không nhé!

1). Sâu lông do rận mạt: lông đuôi và cánh chim bị ăn mòn, nhìn vào thấy toe tua như chiếc lá cây bị sâu ăn vậy...
2). Sâu lông do "nóng trong người": lông chim bị ngấn như bị gấp từng đoạn, lông đuôi và cánh hay bị nhiều nhất, ngọn lông bị xoăn, mọc không đều, 1 số cái xòe ra...
3). Sâu lông do vệ sinh kém: thường xảy ra ở lông ngực và bụng, gần giống trường hợp đầu tiên nhưng do sâu lông tơ nên nhìn con chim có vẻ bẩn thôi chứ ko làm nó xấu như 2 trường hợp đầu...

Hãy siêu âm lại và kể rõ triệu chứng để mời các bác sĩ vào hội chẩn và cho thuốc điều trị bạn nhé!

thaphuongkhach

Tiger lee

www.chaomao.org
Bạn nên mô tả cụ thể tình hình sâu lông mà chim bạn đang gặp phải để các bác xem có giúp được không nhé!

1). Sâu lông do rận mạt: lông đuôi và cánh chim bị ăn mòn, nhìn vào thấy toe tua như chiếc lá cây bị sâu ăn vậy...
2). Sâu lông do "nóng trong người": lông chim bị ngấn như bị gấp từng đoạn, lông đuôi và cánh hay bị nhiều nhất, ngọn lông bị xoăn, mọc không đều, 1 số cái xòe ra...
3). Sâu lông do vệ sinh kém: thường xảy ra ở lông ngực và bụng, gần giống trường hợp đầu tiên nhưng do sâu lông tơ nên nhìn con chim có vẻ bẩn thôi chứ ko làm nó xấu như 2 trường hợp đầu...

Hãy siêu âm lại và kể rõ triệu chứng để mời các bác sĩ vào hội chẩn và cho thuốc điều trị bạn nhé!

thaphuongkhach

Loi bác sĩ vào khám bệnh và kê toa thuốc rồi Kìa, cứ như hướng dẫn là ok, chúc chim bác mau lành bệnh.

hieu767979

thaphuongkhach
Mình có một con bị sâu lông như trường hơp thứ 2 bạn mô tả...chim bị sâu 2 cánh và đuôi.cứ ra là bị xoắn và gãy hết...cho ăn hoa quả và cám mát nhưng cũng không hết.Xin cho hỏi cách chữa trị bạn nhé.

jang

mình thấy ông hàng xóm cũng có con bị như vậy,ổng lấy nước tiểu xịt cho nó,cho nó ăn cà chua.mới 1 tuần mà rớt hết bộ lông rồi,hông biết ra lông sẽ ntn.nếu hết cách bạn làm thử &trông chờ hên xui

tosudoc

Bệnh này nếu lâu ngày ảnh hưởng không nhỉ đến chân mà bị đến xuơng luôn đó bạn à.
Để chữa bệnh này cần một chữ " NHẪN " dù chữa bằng cách nào đi nữa. Thời gian chữa bệnh nếu nhanh nhất là một lần thay lông.
- Cách chữa:
Dùng nước vệ sinh phụ nữ DẠ HƯƠNG ( cách chữa này nhiều diễn đàn đã đề cập đến ). Liều lượng 1 nắp bình nước pha lẫn một khay nước tắm tầm 0.5l nước cho chim tắm. Kích thích chim sửa lông. Kích thích bình dầu tiết nhiều dầu để chim vút lông. Dữ ẩm cho lông chim.
Ngày tắm một lần. Hạng chế cho chim tắm nắng vì nắng nhiều làm cho khô lông.
Thức ăn thì nên cho chim ăn đồ mát. Bột chim hạng chế các thành phần nóng như : Đậu Phộng ( lạc ).v.v
Không nên Nhổ lông chim hoặc các trường hợp can thiệp vào bộ lông chim từ bên ngoài.
Khi tắm chim ta nên vệ sinh lồng thật tốt , dùng bàn chải đánh răng vệ sinh nan lồng + Đáy lồng .v.v các kụ nuôi chim thường thay giấy báo lồng, thảm lồng chứ không vệ sinh các thứ còn lại. Đây là cơ hội và địa điểm để rận mọt sinh sống. .
Khi chim thay lông thì vẫn nuôi ở chế độ lông bình thường và pha nước tắm cho chim.
* Lưu ý :
- Chim sung và ổn định là chim phải khỏe. Chim khỏe bắt đầu từ bộ lông.
- Khi thay xong lông chim bị bênh rất lâu để vào lữa như lúc chim còn mang bệnh.
Chúc chim các bác đẹp đẻ

Pleikupho

đôi lời chia sẽ cùng chủ topic nếu bạn cảm thấy hợp lý thì làm nhé. cách này mình dùng cho chòe than và gà tre là nhiều.
1. bạn ra tiệm thuốc tây : mua 1 chai nước muối dùng để súc miệng (nước súc miệng cho người bệnh hoặc người bị viêm nứu) - pha vào nước cho chim tắm
2. ra tiệm thú y mua 1 sợi dây vòng cổ chống rận mạt cho chó ( vế nhà bạn cắt ra sao cho đủ 1 vòng quanh dáy lồng, nhớ mua thêm tấm bố để đè lên đứng cho chim phá nhé, rồi lót thêm giấy báo cho dể vệ sinh)
bạn nên chuẩn bị thêm 1 cái lồng nhé, lồng hiện tại bạn nên quét dầu đi, 2 ngày sau rửa sạch phơi khô rồi cho chim qua ở lại nha
3. thời gian nay ko cho ăn đồ nóng, nhưng cào cào phải cho thường xuyên, trái cây thì ko thể thiếu (cho ăn cam tăng đề kháng)
4. nếu bạn ko có nhiều thời gian chăm thì mua 1 chai vitimin C giành cho trẻ em, cho vài giọt vào cóng nước (cái này có mùi cam, vị ngọt chim rất thích uống), cái này thì tăng sức đề kháng giúp chim khỏe hơn có sức để mà ăn thêm

Vài lời chia sẽ nếu cảm thấy ko hợp lý thì bạn ko nên dùng, mình cũng áp dụng cho chào mào 1 lần rồi, cứ ra lông là xoăn và gãy, nhìn thảm lắm, sau 4 tháng thì tình hình rất tốt, chim ra lông mạnh hơn nhưng chưa hết hẳn, lông chim vẫn chưa đẹp như lúc ban đầu, mùa sau để coi thế nào. chúc chúc chim bạn mau hết bệnh nhé ^^

hieu767979

đôi lời chia sẽ cùng chủ topic nếu bạn cảm thấy hợp lý thì làm nhé. cách này mình dùng cho chòe than và gà tre là nhiều.
1. bạn ra tiệm thuốc tây : mua 1 chai nước muối dùng để súc miệng (nước súc miệng cho người bệnh hoặc người bị viêm nứu) - pha vào nước cho chim tắm
2. ra tiệm thú y mua 1 sợi dây vòng cổ chống rận mạt cho chó ( vế nhà bạn cắt ra sao cho đủ 1 vòng quanh dáy lồng, nhớ mua thêm tấm bố để đè lên đứng cho chim phá nhé, rồi lót thêm giấy báo cho dể vệ sinh)
bạn nên chuẩn bị thêm 1 cái lồng nhé, lồng hiện tại bạn nên quét dầu đi, 2 ngày sau rửa sạch phơi khô rồi cho chim qua ở lại nha
3. thời gian nay ko cho ăn đồ nóng, nhưng cào cào phải cho thường xuyên, trái cây thì ko thể thiếu (cho ăn cam tăng đề kháng)
4. nếu bạn ko có nhiều thời gian chăm thì mua 1 chai vitimin C giành cho trẻ em, cho vài giọt vào cóng nước (cái này có mùi cam, vị ngọt chim rất thích uống), cái này thì tăng sức đề kháng giúp chim khỏe hơn có sức để mà ăn thêm

Vài lời chia sẽ nếu cảm thấy ko hợp lý thì bạn ko nên dùng, mình cũng áp dụng cho chào mào 1 lần rồi, cứ ra lông là xoăn và gãy, nhìn thảm lắm, sau 4 tháng thì tình hình rất tốt, chim ra lông mạnh hơn nhưng chưa hết hẳn, lông chim vẫn chưa đẹp như lúc ban đầu, mùa sau để coi thế nào. chúc chúc chim bạn mau hết bệnh nhé ^^
thanks....mình đã làm hết cách rồi nhưng chưa thấy khả quan...cầu trời mong em nó hết bệnh.