chào mào bị khàn giọng

doan nguyen

e vừa rồi có mua một e chào mào bổi, về nha vô cám . nhưng hiện nay chim đã sổ nhưng giọng của e nó bị khàn, các bác cho hỏi làm sao để trị cho e nó hết khàn ? cảm ơn mọi người.

chaomaophoxuoi

bạn có thể cho uống mật ông pha loãng or là liên hên sơn cu để mua thuốc chuyên dụng

Hải Băng Giá

e vừa rồi có mua một e chào mào bổi, về nha vô cám . nhưng hiện nay chim đã sổ nhưng giọng của e nó bị khàn, các bác cho hỏi làm sao để trị cho e nó hết khàn ? cảm ơn mọi người.
Up 1 cái cho bà con giúp đỡ nào. Mình ở Gia Lai, mùa này con nào chim cũng khàn giọng, mình cho pha loãng mật ong rừng với nước cho uống thấy hết hẳn. Nhưng còn 1 em không hết. Up lên 1 cái cho cao thủ giúp bác ấy cũng như giúp em

doan nguyen

em sẽ thử, cho uống siro lâu mà không thấy đỡ, mà chim mới vô cám thấy hơi gầy có sao không mấy bác ?

duonghn

Bác mua thuốc ho của Thái Land cho uống em đảm bảo là sẽ hết . Nếu không cứ nuôi một thời gian con chim căng lên sẽ vỡ giọng và hết khàn . Thân chào ! duonghn .

AngryBirds

Mình cũng bị một con bổi đẹp . Chữa hoài cũng không bớt được . Mình đã thử hết mọi cách trên mạng này trừ thuốc Thái Lan là không có điều kiện dùng . Chắc phải thả em nó về tự nhiên mau đâu nó tự chữa ,có khi còn có cơ hội bắt lại được .

xellosak

Mình cũng bị một con bổi đẹp . Chữa hoài cũng không bớt được . Mình đã thử hết mọi cách trên mạng này trừ thuốc Thái Lan là không có điều kiện dùng . Chắc phải thả em nó về tự nhiên mau đâu nó tự chữa ,có khi còn có cơ hội bắt lại được .
cùng hoàn cảnh về nhà nó kêu y như dế nhưng vẫn biết là bọng đã thử đủ thứ thuốc không ăn thua nên đành thả em nó rồi hix

AngryBirds

cùng hoàn cảnh về nhà nó kêu y như dế nhưng vẫn biết là bọng đã thử đủ thứ thuốc không ăn thua nên đành thả em nó rồi hix
Mình chưa thả được vì em nó đẹp nên tiếc quá ,cũng đang tận tình cứu chữa nhưng ba tháng rồi chưa khỏi .

tingialai

Em hái hoa đu đủ đực về chưng cách thủy với mật ong rồi cho uống cách này cũng rất tốt

Pleikupho

Mình chưa thả được vì em nó đẹp nên tiếc quá ,cũng đang tận tình cứu chữa nhưng ba tháng rồi chưa khỏi .
đừng có thả, nếu chim đẹp thì rất khó tìm đấy. bác cho uống bổ phế của trẻ em, hoặc xuyên tâm liên (vào tiệm thuốc bắc mua), cho e nó uống thử xem, ko thì pm nick chaomao^^py hôm bữa cũng bị khàn dữ lắm. nhưng h chéc che tốt rồi

stada

Khan nhẹ thì siro ho hoặc mật ong pha loãng, nặng hơn tí thì gói thuốc bé ho trẻ em ( pha 1/3 gói), nặng hơn nữa các bác đánh kháng sinh trẻ em. Các bác ra tiệm thuốc tây ấy. Lưu ý khi đánh kháng sinh thì các bác sử dụng tối đa 3 ngày. Nửa ngày phải thay nước mới nhé.

stada

Trước khi thả các bác đánh kháng sinh xem có đỡ hơn không rồi hảy thả nhé ( không lại tiếc ) kháng sinh thì em cũng xin giới thiệu loại nhẹ nhất là cefpodoxime 100mg ( 1/3 gói trong 50ml nước). Các bác có thể pha cho uống 1 ngày 2 lần. Tối đa sử dụng 3 ngày như em nói ở trên ạ.

thai

hồi em cũng bị 1 chú bổi mất giọng !! em nhốt chung vô avira 1 thời gian cùng 1 chú mái !! cho nó tự dưỡng bệnh dc khoãng 3 tháng thấy chim khỏe hẳn và chơi sung hơn rất nhiều ! thuần hơn ko bị tật lỗi gì luôn !! có điều kiện bác áp dụng thử đi !

trelang38h

Chim nhà a bạn mình mấy hôm trước bị khàn giọng 2 con nó hót k ra giọng luôn, anh ấy lấy một miếng gừng ( khoảng 1 đốt tay trỏ ) nướng lên đừng nướng quá lửa nhé các bác sau đó giã nhỏ rồi pha với nước sôi để nguội khoảng 2/3 cóng nước, rồi lọc lấy nước bỏ bã đi và cho thêm 1 ít mật ong cho e nó dễ uống, cứ cho uống từ sáng đến tối và ngày mai làm lại như thế nếu chưa khỏi ,mình thấy sau 2 ngày là khỏi hẳn và lại đi thi bt, các bác thử xem nhé.