Chào mào đi cội về.

Kelangthang

Chào tất cả ae diễn đàn
Tình hình là thấy chú chim bắt đầu lên lữa ( treo lên vừa quay lưng đi là xỗ bong và siêng hót) nên em quyết định mang ra cội cho e nó học.
Lên cội e treo tủ áo lồng 5 p rồi bung áo lồng treo xa dàn 3met thấy chim xỗ bọng hót, có anh kia anh treo chim lại gần chim e khoãng 1 m. Chim e vẫn hót nhưng ít lại, tầm 4 5 phút e kiu anh mang ra chỗ khác vì chim e đi cội lần đầu.
Ảnh mang ra thì chim lại hót bọng đều lại. Ở cội tầm 30p e mang về
Về nhà sáng nay treo chim lên như mọi khi thì chim ít hót lắm, ko lăng xăng như mọi hôm. Chỉ đứng im 1 chỗ hót tiếng gió, cánh chớp chớp ( trc đây chưa bh thấy nó chớp chớp cánh thế) . Với lại thấy đứng rũ lông hoài.
Trc kia treo lên là xỗ hót từ khi treo lên đến khi đêm xuống, giờ toàn đứng hót tiếng gió.
E thấy hoang mang wá, mới đi cội về 1 ngày mà như là còn chim khác vậy.
Mấy bác có kinh nghiệm cho e hỏi có phải nó bị tụt lữa hay bễ gì ko, e có nên mang chim ra cội lại không và thời gian cho nó nghĩ trc khi ra lại là bao nhiêu ngày.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

""Cảm thấy hoang mang tại" nhà có 2 lồng chim".....""

NAMNT

Nó đã biết thế nào là trời cao đất dài.

Nó hót chuyện và chớp chớp cánh là đang luyện võ công đó.

Vài hôm sau là nó sẽ bình thường lại và lợi hại hơn trước.

Sợ bể chim thì luôn giữ khoản cách an toàn 1-2m. Nên dứ vào những con chơi đuôi, chơi cánh, ché đè và cho chơi ngắn thôi để em nó học chứ không bị bể. Nếu thấy nó cụp mào, chơi yếu lại hoặc né sang cầu xa thì dời ra hoặc mang về.

ChaomaoGovap

Mình thấy con chim bác yếu bóng vía thôi chứ chưa bể đâu. Chim bể thì chỉ rù rù chẳng hót gì cả kể cả đi gió.

Nhưng theo mình nghĩ chú chim như vậy thì luyện tập lắm cũng chỉ chơi lai rai cho vui chứ ko có tố chất tiến xa hơn. Có gì sai bác chỉ bảo giùm.

Thân, CMGV

chaomaopr

Vậy bác cho e hỏi như con chim e thì bao lâu mang ra cội dợt tiếp đc vậy?
vẫn tiếp tục mang chim ra cội thôi bạn. nếu có thời gian tuần đi 3 lần và cứ treo cách các con khác 3m như vậy. sau 2-3 tuần thì để ý xem ở cội khu nào treo nhềiu chim bổi thì mang chim mình tới treo khu vực đ1o xem thái độ em nó thế nào. nbếu ok thì cứ treo chung ở đó còn yếu qua thì lại treo ra xa vậy thôi.

Kelangthang

Mình thấy con chim bác yếu bóng vía thôi chứ chưa bể đâu. Chim bể thì chỉ rù rù chẳng hót gì cả kể cả đi gió.

Nhưng theo mình nghĩ chú chim như vậy thì luyện tập lắm cũng chỉ chơi lai rai cho vui chứ ko có tố chất tiến xa hơn. Có gì sai bác chỉ bảo giùm.

Thân, CMGV

Con nào lần đầu ra cội mà về có thái độ thế là chim yếu à bác, em mới chơi nên chẳng bít sao là mạnh, sao là yếu nữa
Chắc cho ở nhà hót cho vui tai thôi, chứ yếu ra toàn bị đì thì tội nó quá.

Cảm ơn mí bác góp ý nhiều.

Kelangthang

vẫn tiếp tục mang chim ra cội thôi bạn. nếu có thời gian tuần đi 3 lần và cứ treo cách các con khác 3m như vậy. sau 2-3 tuần thì để ý xem ở cội khu nào treo nhềiu chim bổi thì mang chim mình tới treo khu vực đ1o xem thái độ em nó thế nào. nbếu ok thì cứ treo chung ở đó còn yếu qua thì lại treo ra xa vậy thôi.

Bác cho e hỏi là chim chưa dạn người thì nó không thể nào căng lửa đc có đúng k bác. Ở chỗ e k có ai đi đánh bẫy để theo kiếm 1 e bổi ngon đc, toàn ra hàng kiếm 1 e bổi mình thích về nuôi thôi, mà nghe mấy ông ở cửa hàng bla... bla.. thì cũng k bít chim loại lưới hay bẫy nữa

E trc giờ toàn nuôi gà chọi, mới nhập môn này nên cũng có chút đậm mê.
Theo bác thì e làm sao để có 1 còn chim chơi đc ( ko tính mua chim đã hay sẵng nhà bác), thuần bổi thì chắc chắn e thuần đc vì e nuôi con gà cũng fải 11 tháng mới chơi đc.
E ở Hội An, quảng nam nha

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
Cho ăn tốt tắm nắng nước treo chim nơi yên tĩnh ,tusnf sau dơt tiêp.tins hiêu đáng mưng rồi.

chaomaopr

Bác cho e hỏi là chim chưa dạn người thì nó không thể nào căng lửa đc có đúng k bác. Ở chỗ e k có ai đi đánh bẫy để theo kiếm 1 e bổi ngon đc, toàn ra hàng kiếm 1 e bổi mình thích về nuôi thôi, mà nghe mấy ông ở cửa hàng bla... bla.. thì cũng k bít chim loại lưới hay bẫy nữa

E trc giờ toàn nuôi gà chọi, mới nhập môn này nên cũng có chút đậm mê.
Theo bác thì e làm sao để có 1 còn chim chơi đc ( ko tính mua chim đã hay sẵng nhà bác), thuần bổi thì chắc chắn e thuần đc vì e nuôi con gà cũng fải 11 tháng mới chơi đc.
E ở Hội An, quảng nam nha
1/Chim căng lửa hay ko chẳng liên quan gì đến việc dạn người cả. Nhiều con bổi nhát thấy người là tung nhưng khi người đi ra xa là nó chơi ào ào .
2/ bổi ngoài tiệm đa phần là chim bẫy lưới chứ hiếm có chim bẫy đấu. Lí do đơn giản là giá chim bẫy đấu quá cao thu vào bán khó . hơn nữa chim bẫy đấu ok thì ko có cửa ra tiệm nhé. Mua chim mà nghe mấy cha chủ tiệm bla bla có mà bán nhà.
3/ Bnạ phải xác định nuôi chào mào mục đích gì? nghe hót? đi cà phê? hay đi thi? mỗi mục đich` khác nhau thì tiêu chuẩn lựa con chim cũng khác nhau.vd như nuuôi gà đòn cũng vậy. nếu bác nuôi làm kiểng thì lựa những con tướng ta liền lặc cao, lông bóng mựơt mà nuôi. or nuôi có gà xổ văn nghệ với người ta thì chỉ cần gà chân đá tàm tạm la 2ok rồi. còn chơi lấy danh để bán ga 2giá cao thì pahỉ lựa những con chân đá gãy đi trên đá đầu lưng ra mé đá tai mắt mũi họng va 2gaỉi quyết gà người ta trong 2-3 hồ la 2ok(xin lỗi lạc đề tí)
3. Anh TVC ở đà nẵng gần chỗ bác đó. Bác chịu khó vô đà nẵng năn nỉ ảnh để lại con bổi cho chơi.theo quan điểm cá nhân của mình thì chim của anh TVC khá ok đó: chim mau dạn, siêng mỏ siêng tắm, bọng 5678, lối chơi lăng xăng, nhựơc điểm chim vùng này là tứớng nhỏ con ít đẹp. Chim ảnh tự bẫy ko đó.
Ko thì bác ra cội xem con nào chơi lai rai hỏi mua thôi giá 2-3t là ok. Good luck to you

Sửa lần cuối:

Kelangthang

Mang đi lần 2 về thấy cũng xung xung chút bác pR à , thấy có vẻ tìm chim . Tuần sau e lai dợt tiếp

https://www.youtube.com/watch?v=K1R92E37354

T
iện cho e hỏi bác chút, tập cho bổi ăn cám bằng Sâu gạo có đc không vậy ?

Tùng Ka

Chào bạn theo như bạn trình bày mĩnh nghĩ chim bạn là chym yếu r,vì cpm chim có tố chất thì kể cả chim bổi mới bắt về vài tháng treo lên gặp chim cứng vẫn chơi rầm rầm chỉ là đc khoảng tầm 15f rồi líu ríu bởi lẽ chưa quen giàn và sức bền
Chim bạn bị hoảng loạn nhé :) chứ k sao cả
Nên treo chỗ yên tĩnh 1 time để nó lấy lại tự tin ở lãnh thổ của nó(nhà bạn) khi ra giọng lại bạn nên tìm cội nào có chim yếu mà dợt bạn nhé
Đồng ý vs bạn NAMNT e nó đã bik thế nào là trời cao đất dài 😊